[Funland] 42 năm rồi

Lacet_ti

Xe container
Gần sạch dân là Tiểu Bình cho dân nó xuống rồi, nó lại cưỡng cả Lào nữa là mình hết cửa.
Nước xa cứu sao lửa gần, nó chả phải vây Ngụy cứu Triệu đó thôi.
Từ nẻo nào mà đòi sang Cam thời đó thì là bất bt.
Nhưng giờ Khựa nó đang biến điều đó thành hiện thực, nô lệ kiểu mới,
Chắc dăm năm nữa dân Cam đi làm thuê cho Khựa hết, tất cả tài sản có giá trị sẽ là của người TQ hết

chuongxehoi

Xe hơi
Báo cáo các Cu, đúng giờ này, ngày này (7/1/1979) Em đang ở ngã ba TaNi tỉnh Tà Keo (CPC), xung quanh là những đường đạn đỏ lừ của lính PonPot (mà chỉ huy trực tiêp là Tamoc, tư lệnh QK Tây Nam), không dám qua mặt các Cụ vì các Cụ đã theo dõi và đọc nhiều trên mạng, chỉ có điều là những người lính may mắn được trở về với Bố Mẹ và quê hương, còn nhiều anh em đã nằm lại CPC vì nghĩa vụ QT cao cả (sau này thế giới mới công nhận, chứ lúc đó chửi kinh hồn như anh Thái, anh Mã, anh Sinh, thêm anh Anbani, anh Ru, anh Nam tư, à quên cả anh BắcTT...), trưa mai 8/1/1979 bọn em mới vượt được qua chiến tuyến này đi thắng tỉnh Congpongxpu (cách Nongpenh 50km). Là người lính đã ở K 4 năm 7 tháng em tạm đánh giá QĐVN/QĐ PP là 60/40 ( đánh giá có thể có Cụ cho là chưa chuẩn nhưng thực tế cùng một lò đào tạo nên các mảng miếng không lạ gì nhau như đá bóng đấy). Chào các Cụ.

khkt_cc2

Xe buýt
Hồi đánh CPC em nhớ cứ vài tuần là lại có mấy ô tô chở thương binh về viện 5 NB. Mỗi lần thương binh về viện mà ngoài giờ làm việc hoặc chủ nhật là lại có kẻng báo động. Lắm hôm bà già em đang nấu cơm chiều mà phải bỏ dở, lật đật chạy vào viện để tiếp đón thương binh.

Payroll

Xe điện
Chết dở, dạo này em toàn đọc hồi ký các cụ lính đánh K. Bắt đầu từ Chuyện lính tây nam, mùa xa nhà nhưng ám ảnh lại là cuốn mùa chinh chiến

TNLak

Xe điện
Dân Cam nhiều khi khó nắm

Nguyenhongson26

Xe tăng
Thắng thì nói gì cũng được nhỉ ;))
Thua thì cụ đã ăn cái cán cuốc vào đầu rồi chứ ở đấy mà "thắng thì nói gì cũng được"
U lắm,thằng Polpot nó xác định sẽ tàn sát tất cả người Việt Nam rồi.
Em hỏi thật cụ,cụ ở tận đâu mà dẩu mỏ nói câu U vậy?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Lại chuẩn bị đến ngày kỷ niệm giặc phương bắc xâm lược
Giặc nào cũng là giặc,lên biên ải thắp hương cho các anh
Báo cáo các Cu, đúng giờ này, ngày này (7/1/1979) Em đang ở ngã ba TaNi tỉnh Tà Keo (CPC), xung quanh là những đường đạn đỏ lừ của lính PonPot (mà chỉ huy trực tiêp là Tamoc, tư lệnh QK Tây Nam), không dám qua mặt các Cụ vì các Cụ đã theo dõi và đọc nhiều trên mạng, chỉ có điều là những người lính may mắn được trở về với Bố Mẹ và quê hương, còn nhiều anh em đã nằm lại CPC vì nghĩa vụ QT cao cả (sau này thế giới mới công nhận, chứ lúc đó chửi kinh hồn như anh Thái, anh Mã, anh Sinh, thêm anh Anbani, anh Ru, anh Nam tư, à quên cả anh BắcTT...), trưa mai 8/1/1979 bọn em mới vượt được qua chiến tuyến này đi thắng tỉnh Congpongxpu (cách Nongpenh 50km). Là người lính đã ở K 4 năm 7 tháng em tạm đánh giá QĐVN/QĐ PP là 60/40 ( đánh giá có thể có Cụ cho là chưa chuẩn nhưng thực tế cùng một lò đào tạo nên các mảng miếng không lạ gì nhau như đá bóng đấy). Chào các Cụ.
Cụ nói 60/40 là chuẩn đấy,vì chính mình đào tạo cách đánh kiểu : Công thì rút,rút lại công,ở lại là quấy.
Mình có cách đánh bọc,1 mũi công,2 mũi gọng kìm,tiêu diệt cho không còn đủ lực lượng quay lại công hoặc quấy nữa.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
-Thằng Pôn Pốt nó mà ko xâm phạm biên giới phía Nam thì mình cũng kệ mịe cho chúng nó giết nhau, giờ thì ko biết còn đc dúm nào nào ko? Bọn 4 mặt nhiều thằng rất vô...ơn![-X

e cung đồng ý với cụ

kể ra ngày đó cụ Duẩn kiên nhẫn 1 tí

cứ điều động quân chính quy dàn ở biên giới cho bọn Pôn pốt quay ra giết nhau gần hết

xong ta sang làm thịt nốt bọn mọi Kam đó cho nó tuyệt chủng

có phải vừa đỡ tốn thời gian, vưa chiếm dc đất nó, đỡ hy sinh nhiều ngừoi

Nguyenhongson26

Xe tăng
e cung đồng ý với cụ

kể ra ngày đó cụ Duẩn kiên nhẫn 1 tí

cứ điều động quân chính quy dàn ở biên giới cho bọn Pôn pốt quay ra giết nhau gần hết

xong ta sang làm thịt nốt bọn mọi Kam đó cho nó tuyệt chủng

có phải vừa đỡ tốn thời gian, vưa chiếm dc đất nó, đỡ hy sinh nhiều ngừoi
Không dễ như thế đâu,để đánh cũng nâng lên đặt xuống chán,trận đầu ta đánh rồi lại về,về nó lại sang quấy.Sang nó lại chạy,về nó lại sang quấy.Đến khi Hunsen thành lập mặt trận mới thì mình mới sang chính thức đánh cùng với quân Cam của Hunsen.
Dàn quân để nó rỉa rỉa thì chết à,cách đánh nó y hệt mình đánh Mỹ,quấy phá suốt ngày.
Cụ cứ thử có thằng hàng xóm ngày nào nó cũng quấy xem cụ có sang đập cho nó 1 trận không

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Không dễ như thế đâu,để đánh cũng nâng lên đặt xuống chán,trận đầu ta đánh rồi lại về,về nó lại sang quấy.Sang nó lại chạy,về nó lại sang quấy.Đến khi Hunsen thành lập mặt trận mới thì mình mới sang chính thức đánh cùng với quân Cam của Hunsen.
Dàn quân để nó rỉa rỉa thì chết à,cách đánh nó y hệt mình đánh Mỹ,quấy phá suốt ngày.
Cụ cứ thử có thằng hàng xóm ngày nào nó cũng quấy xem cụ có sang đập cho nó 1 trận không

vâng

e hiểu rồi ạ

cụ Duẩn cụ Tấn, cụ Đức Anh chắc cũng bàn nát nước rồi nên mới đem quân đánh bọn mọi Kam đó cụ nhỉ

hoa ra ông Hunxen là đánh Pon pot ngay từ đầu

lâu vãi

Nguyenhongson26

Xe tăng
vâng

e hiểu rồi ạ

cụ Duẩn cụ Tấn, cụ Đức Anh chắc cũng bàn nát nước rồi nên mới đem quân đánh bọn mọi Kam đó cụ nhỉ

hoa ra ông Hunxen là đánh Pon pot ngay từ đầu

lâu vãi
Học Việt Nam thành lập Mặt Trận Đoàn Kết Cứu Nước cụ ei,lúc đó đánh là Mặt Trận Đoàn Kết Cứu nước đánh với sự hỗ trợ của quân tình nguyện Việt Nam.
Hiểu đơn giản vậy thôi.

Bao xương máu của người Việt Nam đổ xuống để cứu dân nó mà giờ bọn 4 mặt lại quên.
Một số nào đó bị CN dân tộc cực đoan cộng thêm sự xúc xiểm và mua chuộc của anh bạn 4 tốt nên quên thôi, chứ lịch sử không thể bị quên được!

bimbim71

Xe điện
Lịch sử bi thương.
Anh giai thằng bạn em lính chiến trường K đaò ngũ.Lúc về đến nhà,chuyện anh kể không thể tưởng tượng được.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Kiểu gì thớt này sẽ có còm lái chống Tàu và quẹo sang chống Việt.
Rồi các cụ xem.

IP man

Xe lăn
Kỳ quái là không hiểu Polpot nghĩ đâu ra cái ý tưởng dùng 2tr người K để tiêu diệt 50tr người V. Nhẽ chỉ là tuyên truyền cho dân chúng nó tự sướng thôi. Mà nếu nhìn thái độ, hành động thì hình như chính chúng tin vào chuyện ấy thật :)
Em nghĩ thằng Pốt bị thằng Bình lùn nó lừa, nó bảo Pốt mang 2 triệu quân đánh phía Nam, Bình mang 2 triệu quân đánh phía Bắc thì chắc ăn được VN. Xong rồi thằng Bình lùn nó lật kèo, chứ không thì bố bảo thằng Pốt cũng ko dám tất tay.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng có dân tộc nào ngây thơ và "ngoan" khi bị quân đội nước ngoài chiếm đóng.. Chỉ có 1 bộ phận (có lợi ích) thì ủng hộ CP nắm quyền.. Sau 1990 thì chính trường Campucha đa đảng phái+ bảo hoàng nên khá phức tạp....:-?
Dù gi thì CQ Hunsen ở Cam (do VN "giúp" tạo dựng+ chống lưng) vẫn nắm quyền đến giờ nên vẫn giữ được quan hệ 'hữu nghị'... Hiện việt kiều ở Cam (khá đông) vẫn còn khó khăn do bị phân biệt đối xử...:-<

IP man

Xe lăn
Đó là lần 1 tiếc - lẽ cùng Thái bắt tay chia đôi Cam với Lào, giờ thì quá ngon.
Hồi Pháp chia Đông Dương, cả Thái lẫn Việt đều uất nghẹn họng - thằng Cam thì thôi thế cũng được, dẫu sao nó quá khứ cũng là cường quốc. Anh Lào hồi đó có 3 tr dân mà được chia cả 1 dải đất ngon lành - sư bố Phớp.
Tiếc lần 2: Cứ giữ vững biên, cho bọn Polpot nó diệt chủng bằng sạch dân Cam, xong xua quân thịt gọn cả- thì giờ này phi oto sang Thái chơi tẹt đỡ phải bay.
Lần 3 : Chắc khó có lần 3 quá ..
Đen :)
Từ thời chúa Nguyễn thì Việt và Thái đều đã coi Cam là vùng đệm, gần như quy ước là ko thằng nào chiếm đất Cam vì sẽ dẫn đến xung đột quân sự trực tiếp. Cả 2 bên chỉ cố gắng dựng lên những vua Cam có tư tưởng thân với mình thôi cụ.
Bản thân thằng Thái cũng không bị thực dân nào đô hộ vì Anh và Pháp cũng ngầm quy ước đó là vùng đệm, ngăn cách thuộc địa của Anh là Ấn-Miến Điện với thuộc địa của Pháp là Đông Dương.
VN nếu thực sự chiếm Cam lâu dài thì sẽ lưỡng đầu thọ địch, phía Nam là Thái, phía Bắc là Tàu sẽ chiến tranh liên tục, không bao giờ yên ổn mà phát triển được. Cơ cấu như bây giờ là ổn, các cụ đừng có tiếc.