[Funland] 40 tuổi đọc sách gì?

Website
www.facebook.com

Trung

Xe điện
Đội ơn cụ!
Cụ có lòng có thể dẫn link gồm tất cả các cuốn tiếng Việt trên site này ko? Em ko rành tiếng Pháp, bấm chuyển ngữ tiếng Anh ở góc phải trên mà vẫn lập lòe Pháp Anh :(
Cụ đọc tiếng Anh thì qua tiếng Pháp cũng có mấy xa đâu. Mà trang đó cụ đừng để EN, cứ để nguyên FR rồi cho browser của mình chế độ dịch FR - Vie luôn đi, như thế nó sẽ dịch hết sạch cả menu. Google giờ dịch tốt lắm ạ.

Thư viện này nghe nói đã số hóa cỡ 2 triệu cuốn cùng các loại media khác. Có vẻ phần Indochine, Annam với Cocochina nó nhỏ quá, nên chả thấy chia thành fonds riêng, nằm rải rác lẫn lộn khắp nơi, vậy nên nói list ra thì là việc không thể nào đâu ạ.

Cách tìm các bản tiếng Việt đơn giản nhất là cụ cứ gõ vào những từ đặc trưng tiếng Việt như "thanh", "nguyen" ... nó sẽ ra cái list tha hồ cụ nhặt.

Tìm theo tên tác giả cũng được, nhưng cụ nên gõ 2 hay 3 chữ cái đầu rồi đợi nó tự list xuống và chọn trong list, chứ gõ tên tác giả tiếng Việt dù có dấu hay không có dấu nó cũng dễ nhầm.

Nếu cụ đọc trên điện thoại, thì cụ nên tìm cái app của nó tên là Gallica BNF, tìm được cuốn nào thì bookmark nó lại, đọc sau, đỡ phải tải về.

Trên mạng, trên facebook cũng nhiều cụ đã cố gắng tải sách về, lưu lại và giới thiệu, nhưng đặc điểm bản scan của BNF là rất nét, do vậy dung lượng file lớn, em chứng kiến mấy cụ tải về lưu và giới thiệu chắc hết cả chỗ lưu nên chán bỏ rồi. Có cụ www.nhatbook.com chắc thuê server riêng cho nên thấy vẫn nhiều sách lắm.