[Funland] 40 tuổi có thể học đàn Piano không ạ?

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em cần hỏi mua cho Bạn Gấu (người Lào) piano Rolland BK9 trong hôm nay hoặc muộn nhất ngày mai. Kụ nào chuyên cái này báo giá và cho iem địa chỉ với. Dây thép của iem 091474 không tám tám không

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Em cần hỏi mua cho Bạn Gấu (người Lào) piano Rolland BK9 trong hôm nay hoặc muộn nhất ngày mai. Kụ nào chuyên cái này báo giá và cho iem địa chỉ với. Dây thép của iem 091474 không tám tám không
em báo cho cụ rồi đới\:D/

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Em nghĩ tập cho vui thì tuổi nào cũng tập được và chơi được. Em nghịch tí mà trông tay nó như que củi chả muốn oánh.

motconmot

Xe tải
Em nghe các cụ nói cũng muốn tập quá mà tay em bé tý ko biết có tập được ko :D

Muon_biet

Xe cút kít
Em là thành viên mới. Trước tiên em xin gửi lời chào đến các Cậu, Mợ trên OF ạ!
Sau đó các Cậu, Mợ cho em hỏi ngu tí:
Em nay U40, thất nghiệp...Gần đây lại thích học đàn Piano. Trong khi bản thân em hiện tại không biết chút gì về nhạc cũng như chưa từng chơi nhạc cụ nào.
Vậy, xin hỏi các Cậu, Mợ trên OF liệu em có thể học không ạ? Mong các Cậu, Mợ góp ý!
Học tốt cụ ạ, có quyết tâm mọi việc đều làm nên. Chúc cụ thành công và biết đâu trở thành thiên tài của TG?

mayxanh_hp

Xe tăng
Em nay U40, thất nghiệp...Gần đây lại thích học đàn Piano. Trong khi bản thân em hiện tại không biết chút gì về nhạc cũng như chưa từng chơi nhạc cụ nào.
Vậy, xin hỏi các Cậu, Mợ trên OF liệu em có thể học không ạ? Mong các Cậu, Mợ góp ý!
Cụ này chắc đạt tự do tài chính rồi. Giờ không phải lo cơm áo gạo tiền, chỉ sống cho niềm đam mê.

duyson_bacsy

Xe buýt
Qua nửa năm kiên trì tự tập cháu rút ra được kinh nghiệm tập cho các cụ lớn tuổi mới bắt đầu tập piano là khó nhất chuyện phối hợp tay trái đệm cho giai điệu chơi tay phải!Vì thế hay nản khi đọc nhạc ở khoá Fa và phối âm!Vì vậy thay bằng loằng tà là ngoằng như thế hãy đến với hợp âm tiếp cận và quy luật trong hoà âm!Khi nắm được quy luật rồi thì chơi được các ca khúc yêu thích không mấy khó đâu ạ!

Anh yêu

[Tịch thu bằng lái]
Bất kì tuổi nào cũng học được là tốt cụ ạ! Em ủng hộ

lasereye

Xe tải
Website
www.facebook.com
Ủng hộ mợ chủ thớt! học đi mợ, có 60năm cuộc đời mợ đã đi 2/3, giờ vẫn còn đam mê âm nhạc thì tốt quá. Đừng vì mấy cụ GATO trên này cản trở mà nản :)) . Nhưng nếu nhà ko có phòng riêng, tập đàn sợ ảnh hưởng đến mọi ng thì mợ mua cái đàn piano cắm được tai nghe vào thì tốt nhất. Piano là nhạc cụ tiếng vang, to nếu nghe ng tập hàng ngày thì nhức đầu lắm, nhiều khi chỉ vì thế mợ ngại tập.

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Có 2 cách cho bác

Cách 1: Em có 1 cậu này, em dạy học ngành khác, nhưng có 1 cậu sinh viên ngành em trước học trung cấp piano ~10 năm, xong học ĐH thì ko thi vào nhạc viện mà thi kiến trúc. Cậu ấy đang dạy cho con, cháu em ở nhà. Em thì cũng chơi piano mấy năm rồi , em học từ bé lớn thì bận đi làm, nhưng mà dao sắc không gọt được chuôi nên thuê về dạy cho nó nhanh mà em cũng nhàn rảnh tay rảnh chân :)

Giá nó lấy rẻ hơn so với giáo viên nhạc viện 1 nửa. Nếu bác thực sự cần và nghiêm túc thì pm em cho số.

Cách 2: Nhân tiện em cũng chia sẻ với bác, tuổi nào đi nữa học được gì cũng tốt, chủ yếu là có thời gian, nếu bác tự học 1 mình thì lên mạng tìm sheet nhạc, rất nhiều, bước đầu thì mua 1 quyển piano cơ bản, học khóa pha luôn ( nó là các nốt tính lên 2 nốt ở khóa son mà thôi ). Đánh nhuần nhuyễn các bài luyện ngón. Sau đó tập đánh từ bài dễ lên bài khó. Trong khi vừa đánh bác có thể vừa tra youtube có những link bài đánh người ta quay cận cảnh ngón tay, nhìn sẽ rõ ràng để bắt chước... Như thế tập cũng rất nhanh. Trước khi đánh bài nào, bác bật nhạc nghe kĩ bài đó cảm thụ được đến đâu thì đến, rồi đánh lại. Gặp những kí tự lạ bác có thể vào các diễn đàn liên quan đến piano hỏi cho kĩ, chỉ cần đăng kí nick 1 cách dễ dàng, hoặc là tra google ( nên vào diễn đàn hỏi thì hay hơn vì sẽ có ng chỉ tận tình google thì hướng dẫn khá máy móc)

Piano với em như 1 môn thể thao dùng để relax và giảm được stress, với bác thì không biết thế nào, có phù hợp hay không vì còn tùy vào sự kiên trì, hay khả năng của bác, nhưng mà bác nên thử.

Chỉnh sửa cuối:

cuccu1980

Xe hơi
Học, học mãi, học mãi!! bạn thật có nhiều ý tưởng!!! 40 tuổi học được, học được! nhưng em nghĩ Bác sẽ phải học đến 60 tuổi mới thôi vì lúc đó Bác sẽ chán ko học nữa chứ không phải là học xong!!!

henry14

Xe tải
Em cũng gần 4 xọi mới tập tành môn ghita đệm hát, rồi cũng có hướng dẫn bạn bè vài khóa, em có tí kinh nghiệm như thế này :
- Cụ xác định xem có thật sự đam mê piano ko, cụ hình dung ra chơi piano vì mục đích gì, tất nhiên nói chung thì chắc cụ cũng thích nên mới hỏi trên này, tuy nhiên việc thích như thế nào là rất quan trọng, thích hình ảnh mình lả lướt trên phím đàn, thích nghe nx bản nhạc trên piano, thích để thể hiện với phụ nữ, hay thích để tự thư giãn, tự chìm đắm trong những cảm xúc xa xưa của mình.... Theo em thì với bất kì lí do cụ thích như thế nào cũng đã là điều tốt, nhưng cần xác định rõ để có cách tập phù hợp, ví dụ cụ thích để đệm hát những bài mình thích hoặc nx bài bạn bè thích thì tập kiểu khác, còn cụ thích nhạc giao hưởng, cổ điển thì tập kiểu khác.
- về phương pháp tập thì e ko rõ piano như thế nào, nhưng với ghita thì tiếp cận dễ hơn vì ghita bình dân, cơ động hơn, tuy nhiên theo em cụ đừng nên vội vàng đầu tư mua đàn tốt, xịn ngay, nếu có đk thì nên mượn, mua đàn rẻ, hoặc đến nhà thầy tập xem thực sự có theo được ko đã, khi mình theo được và bắt đầu có các cảm nhận, kiến thức về đàn thì mua đàn tốt mới có tác dụng, đồng thời cũng là cách tận hưởng một thú vui là mua sắm đồ chơi, giống như mua xe hơi thôi, nếu cụ có điều kiện ngay từ đầu thì có thể chơi luôn mer, bmw nhưng cụ sẽ không thấy sướng bằng đi dần từ xe Hàn, Nhật rồi mới sang xe Đức đâu, nó là trải nghiệm mà.
- Về người dậy là rất quan trọng, có khi là quan trọng nhất, khi cụ xác định được mục đích của cụ học để làm gì rồi thì cụ chọn ai làm thầy sẽ phù hợp hơn, nếu cụ thích đệm hát thì nên chọn ai có phong cách dậy đơn giản, dễ hiểu, có thể bỏ qua các lý thuyết khó, người đó nên là người hay đi đệm hát, biểu diễn phong trào. Còn nếu cụ thích nhạc cổ điển, giao hưởng thì đòi hỏi lại phải có thầy thao về mảng này, cần có nx kỹ năng, nền kiến thức cơ bản vững vàng.
- Kinh nghiệm cuối cùng của em là sự thích nghi, học nhạc hay học bất kì môn gì theo em cần có sự tìm hiểu, tìm tòi những kiến thức, cách thức phù hợp với mình, làm cho mình đam mê, thoải mái, ko quá gượng ép, cụ học phải thấy vui và hứng khởi, chứ 4 xọi rồi chắc cụ cũng không phải học để thi thố cao siêu gì nữa.
chúc cụ thỏa mãn được đam mê của mình.

hungbv

Xe buýt
40 tuổi chắc đàn tì bà mỏi tay rồi nên giờ cụ muốn đổi món ah, cụ chơi mị.a trống bỏi đi có hơn không :D

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Học, học mãi, học mãi!! bạn thật có nhiều ý tưởng!!! 40 tuổi học được, học được! nhưng em nghĩ Bác sẽ phải học đến 60 tuổi mới thôi vì lúc đó Bác sẽ chán ko học nữa chứ không phải là học xong!!!
Ko nói thì cũng ko ai bảo là câm nhé

Anh yêu

[Tịch thu bằng lái]
40 thất nghiệp thì em thắc mắc tiền học và tiền mua đàn ở đâu nhỉ, rồi sống và ăn bằng gì nữa ?

duyson_bacsy

Xe buýt
Cụ cứ theo đuổi niềm đam mê ạ. Nhiều cụ 70 tuổi vẫn thi đại học ấy thôi:!!
Thích là nhích thôi!Ngoài chuyện tự học cháu còn dám tự học chỉnh luôn dây đàn cho chủ động!Đã gửi mua hẳn bộ Tools kit để vặn và đang đặt một cụ ở bên Nhật 14/6 này về mua hộ quả OT120 KORG về tự đo và vặn tuốt các quãng!