[Funland] 40 tuổi bắt đầu lại từ đầu

thientudolong

Xe container
Em xin phép nhờ Mod mấy hôm ạ
40 tuổi và em thực sự muốn bắt đầu lại từ đầu. Mong các cụ các mợ giúp đỡ
Đầu 2019 em khởi nghiệp với số vốn tích cóp 1 tỷ, sau 1 năm cần cù em cũng xây dựng được hệ thống 22 đại lý khách hàng ở nhiều tỉnh từ Nghệ An trở lại, tưởng tương lai tươi đẹp nhưng covid ập đến cuốn đi toàn bộ công sức và tiền bạc. Em cố gắng vực dậy, vay thêm NH để phục hồi sản xuất và hệ thống thì covid tiếp theo quét thêm lần nữa.
Hiện tại em muốn gác lại toàn bộ và muốn tìm một công việc ổn định lại kinh tế gia đình sau thời gian dài bị covid ăn mòn, cũng như trang trải món nợ của NH.
Có lẽ cccm thắc mắc tại sao không tiếp tục với công việc hiện tại? Tại vì em không còn đủ kinh tế để vực nó một lần nữa, vì kinh tế gia đình, đảm bảo cho con cái học hành quan trọng hơn.
Em 40 tuổi, có hơn 10 năm kinh nghiệm làm trưởng phòng KD, đã kinh qua vị trí điều hành doanh nghiệp, có khả năng phân tích thị trường, lập kế hoạch sản phẩm, lập kế hoạch phân phối, lập kế hoạch doanh, xây dựng thương hiệu, có khả năng đào tạo đội nhóm, biết về facebook ads…
Em làm được khá nhiều việc mà em cũng không biết kể như nào cho đủ.
Hiện giờ em chỉ mong có một công việc ổn định để lo cho gia đình mình, nếu cccm thấy khả năng của em phù hợp với nhu cầu phát triển của mình thì em cũng hy vọng có cơ hội trao đổi thêm
Em xin cảm ơn cccm đã đọc bài.
CCCM cứ chê trách, không sao cả, em cũng ko định làm vừa lòng ai cả, em chỉ cố gắng tìm kiếm một cơ hội mới để bắt đầu lại thôi.
tai chinh.png
với những thứ cụ có trong tay e nghĩ cụ phải lên mấy trang tuyển dụng mà nộp CV chứ lên đây toàn các cụ rảnh rỗi trà đá chém gió qua ngày động viên vài câu rồi lại rep cảm ơn này kia thì ko hợp lý :)

up_and_down

Xe tải
Đầu 2019 em khởi nghiệp với số vốn tích cóp 1 tỷ, sau 1 năm cần cù em cũng xây dựng được hệ thống 22 đại lý khách hàng ở nhiều tỉnh từ Nghệ An trở lại, tưởng tương lai tươi đẹp nhưng covid ập đến cuốn đi toàn bộ công sức và tiền bạc. Em cố gắng vực dậy, vay thêm NH để phục hồi sản xuất và hệ thống thì covid tiếp theo quét thêm lần nữa.
Hiện tại em muốn gác lại toàn bộ và muốn tìm một công việc ổn định lại kinh tế gia đình sau thời gian dài bị covid ăn mòn, cũng như trang trải món nợ của NH.
Có lẽ cccm thắc mắc tại sao không tiếp tục với công việc hiện tại? Tại vì em không còn đủ kinh tế để vực nó một lần nữa, vì kinh tế gia đình, đảm bảo cho con cái học hành quan trọng hơn.
Em 40 tuổi, có hơn 10 năm kinh nghiệm làm trưởng phòng KD, đã kinh qua vị trí điều hành doanh nghiệp, có khả năng phân tích thị trường, lập kế hoạch sản phẩm, lập kế hoạch phân phối, lập kế hoạch doanh, xây dựng thương hiệu, có khả năng đào tạo đội nhóm, biết về facebook ads…
Hiện giờ em chỉ mong có một công việc ổn định để lo cho gia đình mình, nếu cccm thấy khả năng của em phù hợp với nhu cầu phát triển của mình thì em cũng hy vọng có cơ hội trao đổi thêm
CCCM cứ chê trách, không sao cả, em cũng ko định làm vừa lòng ai cả, em chỉ cố gắng tìm kiếm một cơ hội mới để bắt đầu lại thôi.
tai chinh.png
Em may mắn bắt đầu lại từ đầu sớm hơn cụ 02 năm. Sáu năm trước, em bắt đầu lại với số vốn 130 triệu tiền vợ đưa cho. Giờ thì kinh tế cũng ổn rồi, chưa giàu nhưng cũng đủ ăn, đủ mặc và không nợ nần ai bất cứ đồng nào cả. Già rồi nhưng em vẫn cứ tiến chậm tiến chắc theo nguyên tắc: không có công nợ và không nợ một đồng. Nhìn chung, chơi kiểu này khó giàu nhưng cũng ổn cụ ạ. Chúc cụ may mắn!

Jake CNK

Xe buýt
Em may mắn bắt đầu lại từ đầu sớm hơn cụ 02 năm. Sáu năm trước, em bắt đầu lại với số vốn 130 triệu tiền vợ đưa cho. Giờ thì kinh tế cũng ổn rồi, chưa giàu nhưng cũng đủ ăn, đủ mặc và không nợ nần ai bất cứ đồng nào cả. Già rồi nhưng em vẫn cứ tiến chậm tiến chắc theo nguyên tắc: không có công nợ và không nợ một đồng. Nhìn chung, chơi kiểu này khó giàu nhưng cũng ổn cụ ạ. Chúc cụ may mắn!
Em cảm ơn cụ nhiều ạ

Jake CNK

Xe buýt
với những thứ cụ có trong tay e nghĩ cụ phải lên mấy trang tuyển dụng mà nộp CV chứ lên đây toàn các cụ rảnh rỗi trà đá chém gió qua ngày động viên vài câu rồi lại rep cảm ơn này kia thì ko hợp lý :)
Tinh thần of cực hay mà cụ, em mua bán trên này toàn gặp các cụ uy tín, dễ gần, có lẽ do số em may mắn và hợp, em nghĩ cơ hội ở đâu cũng như nhau cụ ạ

Anita Emi

Xe điện
Chắc cụ ấy lên các trang kia cả rồi, vào đây cũng chỉ là thêm 1 kênh thông tin và có chỗ chia sẻ, giải tỏa áp lực.

Lạt

Xe buýt
Chuyện bác thớt cũng giống em sáu năm về trước.

Hiện tại em bằng lòng với việc làm thuê và lo đủ cho gia đình.
Chồng em cũng vậy từ 7 năm trước. Giờ đi làm thuê thôi. Bạn bè cũng nhiều người bảo sao ko làm lại, còn bảo em nên động viên để chồng em làm lại, vì đi làm thuê phí. Nhưng chỉ ng trong cuộc mới hiểu. Có rất nhiều yếu tố quyết định thành bại. 7 năm trước đã khó giờ còn khó hơn, vì cạnh tranh giờ còn khốc liệt hơn. Ko xuất sắc thì tốt nhất là làm thuê, còn có đôi triệu bỏ vào mồm!

congngo

Xe điện
Đã nhắn thư riêng cho cụ.

Vốn 1 tỷ qua 1 năm xây dựng được 22 đại lý…em không biết cụ kinh doanh gì nhưng nhìn con số em nhẩm cụ cũng thuộc dạng liều, đi vay tiền làm ăn xong cho người ta nợ…
Cụ biết phân tích thị trường nhưng chắc chắn không hiểu đạo thị trường.

Như cụ thì không bao giờ nghèo nổi, giàu thì phải đợi thời thôi cụ.

Jake CNK

Xe buýt
Vốn 1 tỷ qua 1 năm xây dựng được 22 đại lý…em không biết cụ kinh doanh gì nhưng nhìn con số em nhẩm cụ cũng thuộc dạng liều, đi vay tiền làm ăn xong cho người ta nợ…
Cụ biết phân tích thị trường nhưng chắc chắn không hiểu đạo thị trường.
Dạ cũng không liều, vì em làm việc đều có mối quan hệ ràng buộc và có độ uy tín nhất định
Chỉ tiếc là covid không trụ được thôi. Vì hệ thống mới nên độ thích nghi kém, không như hệ thống cũ, họ có khách hàng quen nên khả năng tồn tại khi dịch cao hơn hệ thống mới rất nhiều

safenoodles

Xe cút kít
tai chinh.png
Em thấy bạn em vừa đăng tuyển dụng đây nên em vào gửi các cụ mợ ạ:

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Cụ cố lên . Ông già em 56 tuổi mới khởi nghiệp thì cụ đã ăn thua gì. Đang làm thợ xây bình thường. Va chạm to tiếng với cai . Thế là bỏ việc , tầm một tháng sau sắm đồ nghề như máy , xe trộn , cốt pha, những gì thiếu thì đi thuê , gọi những anh em thân quen thành lập một hiệp mới , đầu tiên chưa có tiếng tăm gì thì nhận những công trình nhỏ như , xây dãy nhà trọ , trang trại , nhà dân be bé v.vvv. dần dần đông thợ hơn nhận những nhà to hơn. Như năm nay dân xây dựng nhiều còn làm ko hết việc. Nghĩ ko có trận cãi nhau đợt nọ thì bây giờ vẫn đang cong mông đi làm thêu. Mà có gì to tát đâu , hai ông cãi nhau vì cái bình rượi rắn của chủ nhà xem rắn trong bình là rắn nuôi hay rắn bắt tự nhiên, chả liên quan gì đến chuyên môn , ông kai ko nhịn được mà ông già em thì ngang thế là ngay hôm đấy ông vứt lại dao xây về thẳng . Em nghĩ con người ở quê cũng buồn cười , nhìn chung thì tốt bụng, thật thà chất phát thôi nhưng cũng cố chấp . Phải như em ở trường hợp ông cai kia thì kệ mẹ cho ông nói gì thì nói ầm ừ cho qua chuyện thì thôi. Sau vụ đấy tay này cũng mất một số thợ giỏi về đầu quân cho ông già em

Chỉnh sửa cuối:

thientudolong

Xe container
Chồng em cũng vậy từ 7 năm trước. Giờ đi làm thuê thôi. Bạn bè cũng nhiều người bảo sao ko làm lại, còn bảo em nên động viên để chồng em làm lại, vì đi làm thuê phí. Nhưng chỉ ng trong cuộc mới hiểu. Có rất nhiều yếu tố quyết định thành bại. 7 năm trước đã khó giờ còn khó hơn, vì cạnh tranh giờ còn khốc liệt hơn. Ko xuất sắc thì tốt nhất là làm thuê, còn có đôi triệu bỏ vào mồm!
1 khi đã dấn thân làm kd rồi trở lại làm vp tgian gò bó hết tháng lấy lương là việc cực khó
chắc phải là người có trách nhiệm gạt bỏ sĩ diện lo cho vợ con gia đình thì mới làm đc
chúc mừng mợ :)

Haodc

Xe đạp
Cụ xác định đi làm thuê nhưng có vẻ chỉ muốn chuyển từ sếp to thành sếp nhỏ chứ ko sẵn sàng đi từ vị trí thấp nhất. Thế thì tìm việc hơi mệt đấy.
Sao lại mệt nhỉ, ngược lại đi từ vị trí thấp mới khó kiếm việc và sai lầm đấy.
Ng ta sa cơ, chứ skill đầy mình.

Lạt

Xe buýt
1 khi đã dấn thân làm kd rồi trở lại làm vp tgian gò bó hết tháng lấy lương là việc cực khó
chắc phải là người có trách nhiệm gạt bỏ sĩ diện lo cho vợ con gia đình thì mới làm đc
chúc mừng mợ :)
Cv bây giờ ko gò bó tgian nhưng ông chồng em làm quên ngày tháng cụ ạ :))). Nói chung trc kia phải lo tiền cho nhân viên, giờ ko phải lo nữa. Giờ cuối tháng còn có vài đồng, chứ lúc làm chủ thì sổ sách gì cũng mang đi thế chấp hết rồi :))). Làm chủ thì ko đc phép sai lầm. Bác nào thất bại vài lần làm đi làm lại thì đúng là đáng khâm phục. Chắc thỉnh thoảng cũng tiếc nuối chút, nhưng cũng xác định giờ ko quay lại làm lại đc nữa, thời thế khác quá rồi.

thientudolong

Xe container
Cv bây giờ ko gò bó tgian nhưng ông chồng em làm quên ngày tháng cụ ạ :))). Nói chung trc kia phải lo tiền cho nhân viên, giờ ko phải lo nữa. Giờ cuối tháng còn có vài đồng, chứ lúc làm chủ thì sổ sách gì cũng mang đi thế chấp hết rồi :))). Làm chủ thì ko đc phép sai lầm. Bác nào thất bại vài lần làm đi làm lại thì đúng là đáng khâm phục. Chắc thỉnh thoảng cũng tiếc nuối chút, nhưng cũng xác định giờ ko quay lại làm lại đc nữa, thời thế khác quá rồi.
bạn c3 của e đều làm riêng như chồng mợ trước kia, đa số khá thành đạt, hơn thằng như e đi làm thuê (dù cũng là trưởng phòng)
so về tài sản là vậy
nhưng về tgian cho gia đình, chăm sóc con cái, kiểu t7, cn đc ôm con ngủ, đưa nó đi chơi, tối về học bài với nó....thì e nghĩ chúng nó ko bằng e :D
thế nên âu cũng là sự đánh đổi, lựa chọn thì ở mỗi ng, ko có đúng hoàn toàn và sai hoàn toàn :)

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Câu cuối mợ rất chuẩn. Nếu ko giỏi xuất sắc, may mắn thì đi làm thuê, làm công ăn lương là 1 phương án an toàn và hợp lý. E vừa kết thúc ngày đầu tiên làm việc. Tâm trạng lúc này thực sự khá thoải mái. 😆