[Funland] 40- thấy chững nghề giờ mà bị vứt ra đường là móm

DidiLe

Xe container
40 rồi mới thấy phân hoá trong bạn bè mỗi đứa mỗi nghề, có thằng vẫn lông bông làm linh tinh ko có tiền. Đứa bán BH. Đứa làm gv quèn. Đứa mở quán bia..

Chợt nhận ra dạo này bị chững nghề, ít việc sếp ko giao toàn giao đứa trê hơn mà chúng nó làm phăng phăng..Làm mười máy năm rồi mà chưa giỏi nghề. Vứt ra đg ko sống nổi cái nghề trong tay.

Lo quá các cụ.
Cụ làm công việc gì ạ.

Bomva

Xe điện
Đi làm thuê chỉ là con bò cho chủ nó vắt sữa thôi, học làm ông chủ để tự do tài chính đi cụ.
Cụ hiện đang làm gì? Thành công đến mức nào ? Cho anh em học tập, noi gương với.

Thành Thị 1

Xe điện
40 tuổi nếu không làm nghề thì chỉ có làm Sales ngành Taical/ Filler là còn được trọng dụng. Nhất là nữ có tý nhan sắc, biết cách ăn mặc hoặc trang điểm. Vì mô hình B2B mà mua hàng toàn là nam hoặc sếp là nam giới. Ngành lợi nhuận thì cao, khoảng 7%. Doanh thu các cty ngành này toàn 400-500 tr đô kể cả dịch cũng không bị ảnh hưởng gì.
Trong thớt này bao cụ nghe về ngành này? Và trong số đó bao cụ hiểu ngành này???

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Taical lãi mỏng lắm, lấy công làm lãi thôi chứ báu bở gì. Làm taical thì làm masterbatch hơn nhiều.
Họ thường làm Taical để bán bia kèm lạc cùng hạt màu và Compound nữa. Mấy ông chủ ngành này toàn tỷ phú nhưng không bao giờ phô trương, chỉ âm thầm, lặng lẽ làm, xây thêm nhà máy và đầu tư bđs. Đố cụ thấy ngành này ông chủ nào lên Tivi, báo chí phát biểu hay chơi Face đó.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Gấu nhà em GV dạy Sinh trường C3, học sinh giờ chả chọn học tổ hợp KHTN mấy, cũng chuẩn bị phương án ra đường sau 24 năm, dù những năm trước HSG cấp tỉnh và đỗ ĐH Y không ít.
Bác sĩ thì đúng là già cứng nhưng cũng tùy chuyên môn, em quen ông SN 1972 CK mắt tháng thu nhập trên 100tr mà chả có thời gian tiêu tiền; anh rể em SN 1969 bên y tế dự phòng thì chả thấy chữa bệnh cho ai !
Bs mắt có doctor Vịt trên này vừa giàu vừa dư thời gian chém gió nhé cụ. Còn y tế dự phòng thì lo mua sắm tbyt chứ chữa cho ai nữa :)).

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em cũng gần đến mức 40. Cùng khóa DH đều thấy các bạn đều có 1 vị trí chắc chắn ở các công ty hoặc làm chủ công ty. Tầm 40 em thấy là giai đoạn chín của sự nghiệp chứ nhỉ

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Trong thớt này bao cụ nghe về ngành này? Và trong số đó bao cụ hiểu ngành này???
Chính vì ngành này ít công ty, ít cạnh tranh trong nước nên nhân viên có cuộc sống rất ổn, chưa nói tầm chủ công ty ạ.

Thành Thị 1

Xe điện
Họ thường làm Taical để bán bia kèm lạc cùng hạt màu và Compound nữa. Mấy ông chủ ngành này toàn tỷ phú nhưng không bao giờ phô trương, chỉ âm thầm, lặng lẽ làm, xây thêm nhà máy và đầu tư bđs. Đố cụ thấy ngành này ông chủ nào lên Tivi, báo chí phát biểu hay chơi Face đó.
Có ông Huy đó hả??? Bên e bán vào đó!

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Có ông Huy đó hả??? Bên e bán vào đó!
Em không rõ nhưng hình như ổng làm bột đá CaC03 chứ nhỉ ?. Làm mỏ hơn 100 tỷ không làm được đâu, đủ biết tầm quan hệ với lãnh đạo tỉnh, TW và ngân hàng như nào rồi.

dattuyet_sghn

Xe điện
Tầm 40 mà ko thật sự giỏi 1 chuyên ngành nào đó thì nếu bị ném ra đường chỉ có đi chạy grap hoặc làm việc này (nhưng cũng phải đủ sk, ko có ng ta ko mướn) :

Napolong

Xe điện
Làm gì thì trước tiên cũng không phải là làm chủ hay thuê, mà là lĩnh vực ý có tương lai như nào. Mình có thích nó, và làm nó có giỏi không.

Còn rất nhiều mảng sẽ thu hẹp hoặc biến mất, và ngược lại, sẽ còn cái mới mở ra. Em biết một nhà làm trùm giấy tráng phim cực giàu ở Hn. Tuy không còn mảng này như trước thì họ cũng biết cách chuyển hướng tốt.

Cái nầy lúc đang làm phải để ý quan sát một tí. Trẻ con giờ các cháu được giới thiệu dần cả rồi.

Và sau cùng, nếu công việc không tạo ra thu nhập đủ tốt nếu mình đã nỗ lực hết khả năng, thì tìm kiếm một việc khác cũng là chuyện bình thường và nên làm các cụ nhỉ.

Napolong

Xe điện
Em đi làm cũng phải làm đủ thứ việc, đủ thứ nghề. Nhìn chung mình tôn trọng và yêu thích hầu hết các mảng việc thôi.

Xong sự thật về mức độ quan trọng và phân chia lời lãi, dần dần bán hàng, mặt bằng hay kế toán chẳng hạn, chắc chắn sẽ không bằng người làm ra sản phẩm, ý tưởng, sáng tạo, nghiên cứu được. Cái này thì cũng là thay đổi tương quan theo đà phát triển thôi, là lẽ tự nhiên. Các nước phát triển cũng vậy. Mình chả có lý do gì để khác đi được.

hell_angel0910

Xe buýt
E cũng đầu 3 đít chơi vơi, chờ sự chia sẽ cùa các cụ chứ E cũng thấy mơ màng quá.

hoviethung

Xe lăn
Đi làm thuê chỉ là con bò cho chủ nó vắt sữa thôi, học làm ông chủ để tự do tài chính đi cụ.
10/100 thành ông chủ, còn lai là bò sữa hết. Bò còn sữa là còn sống, còn tồn tai, còn hi vọng. Điều đáng sợ nhất là mất sữa, không còn sữa để vắt. Lúc đó chì còn là bò chờ ba toa?

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Em không rõ nhưng hình như ổng làm bột đá CaC03 chứ nhỉ ?. Làm mỏ hơn 100 tỷ không làm được đâu, đủ biết tầm quan hệ với lãnh đạo tỉnh, TW và ngân hàng như nào rồi.
Cụ còn làm không? Có nguồn xuất không? Nếu có đầu ra Taical, em với cụ lên mỏ chiến đấu!

Lucas_lee

Xe tăng
Cụ thớt đang rơi vào giai đoạn khủng hoảng tuổi 40. Không chỉ cụ, những người giàu có, giỏi giang hơn cụ họ cũng bị.
Tuổi này cụ cần xác định rõ cái cụ muốn là gì, để quan tâm vào đó, tránh mông lung.
Ví dụ tuổi này của cụ nên dành time cho gia đình, con cái, lấy sự phát triển của con cái trong tương lai làm ưu tiên thì sẽ ko có thời gian để đi so sánh mình với những ng xung quanh nữa, dần dần sẽ bớt mông lung. Đây là tình huống riêng của chủ thớt nhé. Các cụ khác sẽ có cách làm khác.

Chỉnh sửa cuối: