[Funland] 30 tuổi mà tiết kiệm 300tr thì có phải quá ít?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Nghe như này cũng đoán là ý e muốn đầu tư cho xe cộ đi lại phát triển công việc hơn thế cũng ok rồi, việc gì thuận theo mình thì mình tự quyết e ạ chứ hỏi theo ý người khác thường là k chuẩn đâu :D
Tầm tuổi đó có bằng đó cũng k phải kém đâu e ạ, nên lựa chọn thêm khoản nào mình cần đầu tư cho tương lai là được, khoản vợ chồng thì là cái duyên lúc nào đến nó sẽ tự khắc ổn định sau
Vâng, do ở cty cũng hay phải sử dụng xe di chuyển nên em mới nghĩ tới việc mua xe chứ không phải đú gì cả. Ngoài ra em cũng ủ mưu đi xe để đi nhận dự án nhà dân nhỏ cho lịch sự.
Khoản lấy vợ thật sự giờ em chưa ham hố lắm vì còn ham mê cho sự nghiệp hơn, nhưng nếu thấy thuận thì em vẫn lấy.[/QUOTE]

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Thường thì người ta không khinh vì mình nghèo, trừ phi đã nghèo lại còn hèn. Nhưng để được tôn trọng và cũng là tạo điều kiện để có thể tìm kiếm những cơ hội tốt hơn thì cụ chủ nên thay đổi cách chi tiêu một chút, ít nhất là bằng với mức giảm trừ gia cảnh của thuế thu nhập cá nhân. Nếu cứ bo bo lo tiết kiệm như vậy thì cũng lâu giàu lắm. Chúc cụ nhanh thực hiện được kế hoạch của mình.
Nghèo nó sẽ đi đôi với hèn, hai thứ đó sẽ song hành cùng nhau, không thể thoát đi được. Khi anh nghèo thì anh nói cái méo gì cũng bị coi là chém gió. Anh có tiền trong người thì người nghe sẽ có cơ sở để tin tưởng anh hơn. Em không tham vọng làm giàu, chỉ mong đủ là được.

anthang1010

Xe máy
Nếu có vợ thì em đưa vợ 5tr và yêu cầu chỉ được tiêu trong khoảng đó. Thừa thiếu em không biết. Còn lại em để ra.
mình lấy vợ năm 2014, lúc ấy lương vợ tầm 6tr, lương mình loanh quanh chục tr.
tháng 8/2015 mình có bé đầu. từ ấy trở đi không tháng nào đủ tiền đến lương.
nếu bảo đưa vợ nửa lương muốn tiêu gì thì tiêu cũng khó, độc thân và có vợ có con khác nhau nhiều lắm.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
mình lấy vợ năm 2014, lúc ấy lương vợ tầm 6tr, lương mình loanh quanh chục tr.
tháng 8/2015 mình có bé đầu. từ ấy trở đi không tháng nào đủ tiền đến lương.
nếu bảo đưa vợ nửa lương muốn tiêu gì thì tiêu cũng khó, độc thân và có vợ có con khác nhau nhiều lắm.
Năm ngoái em ở trọ cùng cặp vợ chồng bằng tuổi em. Cô vợ bảo tiền ăn tiêu cả tháng chỉ rơi vào 8tr cả tiền trọ rồi. Vừa rồi mới mua được căn nhà hơn tỷ đấy cụ. 5tr em đưa là tính khi chưa có con. Nếu có rồi thì em đưa thêm 3tr nữa. Đây là tính trong trường hợp cả 2 vợ chồng đều đi làm nhé. Còn ở nhà chăm con thì xác định 12tr bay sạch.

sirius6688

Xe điện
Nếu có vợ thì em đưa vợ 5tr và yêu cầu chỉ được tiêu trong khoảng đó. Thừa thiếu em không biết. Còn lại em để ra.
vãi cụ, có những mũi tiêm phòng cho con 2 tr rồi cụ nhé, chưa kể lúc ốm đau, nên ko khống chế cố định được như vậy đâu cụ, e lấy vợ 30 tuổi, 1 thân 1 mình tự lo nhưng ko bao giờ dám để tài khoản ngân hàng của vợ hết tiền, chưa kể mọi bill cố định e thanh toán online , vợ chồng thì cùng nhau gánh vác tài chính ko nên chốt chắc thế đâu cụ ơi

Lenhhoxung1992

Xe tăng
vãi cụ, có những mũi tiêm phòng cho con 2 tr rồi cụ nhé, chưa kể lúc ốm đau, nên ko khống chế cố định được như vậy đâu cụ, e lấy vợ 30 tuổi, 1 thân 1 mình tự lo nhưng ko bao giờ dám để tài khoản ngân hàng của vợ hết tiền, chưa kể mọi bill cố định e thanh toán online , vợ chồng thì cùng nhau gánh vác tài chính ko nên chốt chắc thế đâu cụ ơi
Đây là em tính khi chưa có con cụ ơi. Có con rồi thì lôi cả tiền tiết kiệm bây giờ lẫn lúc mới lấy nhau ra mà lo chứ.

anthang1010

Xe máy
Năm ngoái em ở trọ cùng cặp vợ chồng bằng tuổi em. Cô vợ bảo tiền ăn tiêu cả tháng chỉ rơi vào 8tr cả tiền trọ rồi. Vừa rồi mới mua được căn nhà hơn tỷ đấy cụ. 5tr em đưa là tính khi chưa có con. Nếu có rồi thì em đưa thêm 3tr nữa. Đây là tính trong trường hợp cả 2 vợ chồng đều đi làm nhé. Còn ở nhà chăm con thì xác định 12tr bay sạch.
tính mình thì hơi khác. cho vợ cầm thẻ lương từ lúc còn yêu, tự cho tính toán chi tiêu hàng tháng.
mình sáng đi làm trong ví chỉ cần có đủ tiền xăng xe, ăn trưa với trà đá thuốc lào. đến giờ vẫn vậy
những khoản lớn lớn như mua đất làm nhà thì mình cũng áng áng tổng hết bao nhiêu, cày tầm nào thì xong. trong khoảng thời gian ấy xong là được.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
tính mình thì hơi khác. cho vợ cầm thẻ lương từ lúc còn yêu, tự cho tính toán chi tiêu hàng tháng.
mình sáng đi làm trong ví chỉ cần có đủ tiền xăng xe, ăn trưa với trà đá thuốc lào. đến giờ vẫn vậy
những khoản lớn lớn như mua đất làm nhà thì mình cũng áng áng tổng hết bao nhiêu, cày tầm nào thì xong. trong khoảng thời gian ấy xong là được.
Em không thích kiểu đó, dễ bị vợ điều khiển. Em vẫn cho vợ kiểm soát tài khoản nhưng em vẫn được quyền giữ tiền. Trừ khi cô vợ ấy phải đủ trình độ để em giao phó thì em mới đưa hết. Vì em muốn thi thoảng đưa tiền cho bố mẹ ở nhà nên không thích phải thông qua vợ những khoản nhỏ đó

E 29 tuổi nợ tỷ rưỡi, chả tiết kiệm được đồng nào

Nhimtiu

Xe container
Không có tiền tán gái à?
Mà hạch toán chi tiết thế này gái xuynh nó sợ đấy!
Em mới còm nhẹ một cái mà đã thấy cụ em giãy lên như đỉa phải vôi. Em đọc qua hạch toán chi tiết cả tháng 2tr này thì hỏi cụ một tháng cụ ý dám đi bao nhiêu chuyến grab car một tháng khi mà ăn tối có 20k??? Cụ ý hỏi tham vấn các cụ OF thì cũng nên khiêm tốn hơn và dẹp bớt tự ái xuống thì các cụ ý còn chia sẻ thêm kinh nghiệm cho mà tiến bộ chứ cái oto ở cõi OF này nó có là cái gì ghê gớm đâu cơ chứ. =))

trienct

Xe đạp
Em thấy bình thường mà. Chỉ là không tốn tiền vào việc vô bổ thôi chứ em ăn uống vẫn đảm bảo thịt cá rau
E k đề cập đến vấn đề bữa ăn hàng ngày của cụ. Chỉ là rựu bia, cafe , kara... thi thoảng giao lưu ae bạn bè, chứ ngày nào cũng rựu bia cafe thì vô bổ thật :)

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Em mới còm nhẹ một cái mà đã thấy cụ em giãy lên như đỉa phải vôi. Em đọc qua hạch toán chi tiết cả tháng 2tr này thì hỏi cụ một tháng cụ ý dám đi bao nhiêu chuyến grab car một tháng khi mà ăn tối có 20k??? Cụ ý hỏi tham vấn các cụ OF thì cũng nên khiêm tốn hơn và dẹp bớt tự ái xuống thì các cụ ý còn chia sẻ thêm kinh nghiệm cho mà tiến bộ chứ cái oto ở cõi OF này nó có là cái gì ghê gớm đâu cơ chứ. =))
Cmt của mợ chả đóng góp được gì mà chỉ mang tính chất mỉa mai vênh mặt. Thớt này mang tính chất khảo sát xem 30 tuổi các cụ trên này thế nào chứ mục đích không phải là học hỏi thêm gì cả, mỗi người một suy nghĩ một hướng đi. Mợ nói chuyện kiểu rất khinh khỉnh trong khi toàn lôi người khác ra chứ bản thân mợ chưa thấy nói có thành tựu gì cả. Hãy show những gì mợ có ra rồi lấy đó để dạy đời người khác đi, đừng có cụ nọ cụ kia làm gì?

Chỉnh sửa cuối:

Lenhhoxung1992

Xe tăng
E k đề cập đến vấn đề bữa ăn hàng ngày của cụ. Chỉ là rựu bia, cafe , kara... thi thoảng giao lưu ae bạn bè, chứ ngày nào cũng rựu bia cafe thì vô bổ thật :)
Em không có nhu cầu đó thật. Thứ em thích không phải những khoản giải trí đó. Em ngồi ở nhà chơi game cả buổi tối thấy vui hơn cụ ạ

lamdh_08

Xe tải
Em quá giỏi ..... với 2tr / tháng

tientaninfotech

Xe tăng
Em đi làm 5 năm mà 2 năm trở lại đây mới để ra được tiền. Sang năm là em bước sang tuổi 30 thì sẽ tích được khoảng 300 thì có ít quá không các cụ? Khoản tiền này em thấy chẳng làm được việc gì. Nhà thì không mua được, xe cũng không. Nhớ hồi tích được 100tr đầu tiên thì mừng lắm mà giờ lĩnh lương em chẳng có cảm giác gì cả. Con xe đầu tiên các cụ sở hữu là năm bao nhiêu tuổi ạ? Lương em có 12tr thì có nên mua xe khi chưa có nhà không? Em làm nghề KTS ạ, xuất thân nông thôn, tốt nghiệp ĐH Kiến Trúc năm 2016.
  • Vâng, sau khi tham khảo cơ số quan điểm thì em dẹp cái ý tưởng mua xe luôn ạ.
  • Đây là tất cả khoản chi của em trong 1 tháng (do có một số cụ bảo em tiêu 2tr là bốc phét):
- Xăng 250k/tháng​
- Ăn sáng 10k=300k​
- Ăn trưa: cty nấu đủ món​
- Ăn tối: 20k=600k/tháng​
- Điện thoại: không mất tiền do cài Shoppe chơi game lấy thẻ nạp​
- Thuê trọ: 800k cả điện nước mạng.​
Tổng: 1.950k làm tròn 2tr​
Em xuất thân nhà nông từ bé ăn sáng còn chẳng mấy khi có mà ăn, cơm mấy khi có thịt cá đâu. Giờ em ăn uống như này vẫn sướng hơn hồi đó nên em thấy không vấn đề gì cả mà còn sướng hơn. Vẫn được 68kg cao 1m72 bình thường. Cafe hay bia rượu uống vào chỉ mang hại nên em thấy không có nó không ảnh hưởng gì cả.​
Quá siêu sao, siêu tiết kiệm. Hèn gì 12tr mà tiết kiệm đc 300tr.
Tôi nhé: lấy vợ năm 31 tuổi, mua đất năm 34 tuổi, xây nhà năm 35 tuổi, mua xe năm 36 tuổi. (có vay mượn nhiều) giờ 40 hết nợ ngoài vẫn còn nợ trong :D
Mục tiệc giờ của Cụ là lấy mái để xây tổ ấm trước đã. Nhà cửa, tài sản phấn đấu tiếp!

trienct

Xe đạp
Em không có nhu cầu đó thật. Thứ em thích không phải những khoản giải trí đó. Em ngồi ở nhà chơi game cả buổi tối thấy vui hơn cụ ạ
Vậy e mới nói giờ đàn ông ít ai dk như cụ. Đây là quan điểm của e thôi

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Quá siêu sao, siêu tiết kiệm. Hèn gì 12tr mà tiết kiệm đc 300tr.
Em nhé: lấy vợ năm 31 tuổi, mua đất năm 34 tuổi, xây nhà năm 35 tuổi, mua xe năm 36 tuổi. (có vay mượn nhiều) giờ 40 hết nợ ngoài vẫn còn nợ trong :D
Mục tiệc giờ của Cụ là lấy mái để xây tổ ấm trước đã. Nhà cửa, tài sản phấn đấu tiếp!
Cụ hoàn thành 2 mục tiêu lớn trong 3 năm liên tiếp quả thật quá đẳng cấp rồi. Em không giỏi kiếm tiền nhưng giỏi tiết kiệm, em tự nhận em tiết kiệm vô địch thiên hạ

Trạng thái
Thớt đang đóng