[Funland] 30 tuổi mà tiết kiệm 300tr thì có phải quá ít?

Trạng thái
Thớt đang đóng

GiangNH3011

Xe tải
Lương của cụ chủ 12tr/tháng, 1 năm nguyên lương là 144tr. 2 năm tổng cộng là 288tr. Làm thêm như cụ chủ nói là chỉ được 1 vài triệu không nói là bình quân hàng tháng hay không nhưng tôi cứ cho là hàng tháng 2tr nữa đi. Vậy 2 năm thêm được 48tr. Cộng tổng thu nhập là 346tr. Vậy vị chi tiền ăn + tiền thuê trọ, sinh hoạt phí, bạn bè… cho 2 năm chỉ bao trọn trong 46tr – chưa được 2tr/tháng? Chưa kể là có biếu bố mẹ thêm khoản nào hàng tháng không? Bài viết vô lý quá!

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Độc thân mà là con trai tk được thế là quá giỏi cụ ah,đa phần con trai khi chưa vk đều làm bao nhiêu tiêu bấy nhiêu ak
Cụ là của hiếm đó ak
Em hỏi bạn bè xung quanh và để ý mấy thằng trẻ hơn ở cùng cty thì đúng là như vậy. Rất ít thằng chịu tiết kiệm tiền mà đa phần chỉ đập vào xe cộ điện thoại rồi đi tán gái. Em sợ giữ tiền quá lại bị cười là kiệt sỉ

tuantab

Xe tăng
Vậy là tươm. Em 3x đi làm vợ phát tiền tiêu vặt. Chả mấy khi có tiền chục trong người.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Năm 30 tuổi em tích lũy được -300 triệu :-ss

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Vì cụ nói lương thấp lại có chữ nhà nước nên em nghĩ thế thôi. Vì vận hành cho ô tô cũng tốn phí đấy. Lương thấp thì khó mà nuôi nổi nó
Vâng, em cũng sợ gánh nó không nổi. Chắc phải gác lại nỗi niềm này một bên vậy :(

cưỡi chổi

Xe lăn
Vâng, em chưa vợ con gì mới tích được tiền cụ ạ.
Chuẩn đới cụ. Em lấy vợ xong chả tích được đồng nào. Nếu vợ có thu nhập cao hơn mình và không cần hỏi đến lương của mình thì may tích được. Nhưng khả năng cao là chả có con vợ nào như thế :)) Cơ mà thôi, cứ lấy vợ đi cụ, đừng suy nghĩ là phải có nhà, có xe xong mới lấy vợ. Nếu duyên đến thì cứ lấy thôi. Đầy ông chồng lấy vợ xong chả tích được đồng nào nhưng lạ thay lại cứ mua nhà, mua xe ầm ầm ;))

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Em bổ sung thêm. Nếu cụ đã chi ra để đầu tư cho công việc, mối quan hệ, chuẩn bị bệ phóng cho tương lai thì dư ra được 300 triệu là quá tốt ( bao gồm cả việc đã làm ăn thất bại - học được kinh nghiệm ). Còn nếu đơn thuần chỉ đi làm, kiếm lương và so tiền về mặt tích lũy đơn thuần thì không nhiều!
Em không chi gì cả. Mối quan hệ thì cũng ít cụ ạ. Em muốn có gia đình thì mới lao ra biển lớn

concaro128

Xe tải
Nên đầu tư để tiền đẻ ra tiền
Cụ đừng mua nhà mua xe giống em. Em rất ân hận vì đã bỏ hết tiền vất vả kiếm được mua nhà mua xe, bây giờ lại ôm thêm đống nợ. Thoát ra rất vất vả.

Mục đích cuối cùng con người hướng đến là tự do chứ không phải tiền bạc.

Tiền bạc chỉ là phương tiện để giúp con người được tự do chứ không phải là nô lệ cho nó.

Bây giờ cụ thử tính xem: nếu như cụ bị mất việc ở đây thì cụ có thể sống không cần đi làm được bao lâu?

Đó mới chính là thước đo cho sự giàu có của cụ.

Người giàu (có tiền đẻ ra tiền) họ không cần phải đi làm mà vẫn có tiền đó cụ ạ.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Chuẩn đới cụ. Em lấy vợ xong chả tích được đồng nào. Nếu vợ có thu nhập cao hơn mình và không cần hỏi đến lương của mình thì may tích được. Nhưng khả năng cao là chả có con vợ nào như thế :)) Cơ mà thôi, cứ lấy vợ đi cụ, đừng suy nghĩ là phải có nhà, có xe xong mới lấy vợ. Nếu duyên đến thì cứ lấy thôi. Đầy ông chồng lấy vợ xong chả tích được đồng nào nhưng lạ thay lại cứ mua nhà, mua xe ầm ầm ;))
Vâng, em cũng lo lắm vì cũng dần cứng tuổi rồi. Nhà nghèo nên cũng thiệt thòi nhiều. Kể mà giờ mới 25 tuổi thì hay biết mấy

Huudung_qh5

Đi bộ
Năm nay em cũng 30 tuổi, một thân một mình từ Bắc vào SG lập nghiệp. Cũng đã mua được 2 căn nhà ở SG (1 ở + 1 cho thuê) + xây nhà ở quê cho bố mẹ + tặng cho anh trai 1 xe oto Huyndai Accent

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Nên đầu tư để tiền đẻ ra tiền
Cụ đừng mua nhà mua xe giống em. Em rất ân hận vì đã bỏ hết tiền vất vả kiếm được mua nhà mua xe, bây giờ lại ôm thêm đống nợ. Thoát ra rất vất vả.

Mục đích cuối cùng con người hướng đến là tự do chứ không phải tiền bạc.

Tiền bạc chỉ là phương tiện để giúp con người được tự do chứ không phải là nô lệ cho nó.

Bây giờ cụ thử tính xem: nếu như cụ bị mất việc ở đây thì cụ có thể sống không cần đi làm được bao lâu?

Đó mới chính là thước đo cho sự giàu có của cụ.

Người giàu (có tiền đẻ ra tiền) họ không cần phải đi làm mà vẫn có tiền đó cụ ạ.
Em cũng rón rén lắm ạ. Tiền tích góp thì lâu mà mua 2 cái món kia nó to quá sức. Tháng em tiêu có 2tr thôi nên thất nghiệp thì em sống vài năm vẫn khỏe

drchimnon

Xe tăng
Năm em 30 tuổi, đã có gia đình và 2 con, nhà ko phải thuê. Hồi đấy em có 5tr Tiền Mặt nhẩy xe khách vào Đà Nẵng mua ô tô nợ đơi. Chiếc xe đầu đời luôn. Xong cả dẩm cả dớ lái ra HN rồi ra ngân hàng vay tín chấp, bán xe máy.
Em sợ mua nhà xong thì phải 40t mới mua nổi xe. Giờ em thèm có xe mà lại sợ nuôi nó không nổi. Buồn

TungThoc

Xe điện
Em hồi 31 tuổi cưới vk mà cả 2 đứa góp chung đủ tiền mua mỗi bộ chăn ga với chụp 2 kiểu ảnh phóng khung to, tiền đặt cọc cỗ rạp cũng là đi vay, cưới xong tổng quyết toán nợ 2 cây vàng... vẫn xởi lởi, nghĩ ngợi làm gì

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Năm nay em cũng 30 tuổi, một thân một mình từ Bắc vào SG lập nghiệp. Cũng đã mua được 2 căn nhà ở SG (1 ở + 1 cho thuê) + xây nhà ở quê cho bố mẹ + tặng cho anh trai 1 xe oto Huyndai Accent
Cụ quá giỏi! Đỉnh của đỉnh

csc688

Xe buýt
Em 44 niên mà chẳng có đồng nào, 300tr là nhiều roài

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em hỏi bạn bè xung quanh và để ý mấy thằng trẻ hơn ở cùng cty thì đúng là như vậy. Rất ít thằng chịu tiết kiệm tiền mà đa phần chỉ đập vào xe cộ điện thoại rồi đi tán gái. Em sợ giữ tiền quá lại bị cười là kiệt sỉ
Chuẩn luôn cụ,e thấy cụ là của hiếm đó,tk đc là cái tốt,nhưng đừng lệch đến mức kẹt sỉ nha

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Em hồi 31 tuổi cưới vk mà cả 2 đứa góp chung đủ tiền mua mỗi bộ chăn ga với chụp 2 kiểu ảnh phóng khung to, tiền đặt cọc cỗ rạp cũng là đi vay, cưới xong tổng quyết toán nợ 2 cây vàng... vẫn xởi lởi, nghĩ ngợi làm gì
Thời nay con gái đã thực dụng hơn nhiều cụ ạ. Em đi khảo sát thị trường em biết. Giờ kiếm vợ em thấy khó vô cùng.

cưỡi chổi

Xe lăn
Vâng, em cũng lo lắm vì cũng dần cứng tuổi rồi. Nhà nghèo nên cũng thiệt thòi nhiều. Kể mà giờ mới 25 tuổi thì hay biết mấy
Cái gì cũng có 2 mặt cụ ạ. Nghĩ như cụ có cái hay là có động lực phấn đấu để không thua thiệt xã hội rồi tự tin lấy vợ. Nhưng cụ đừng tự ti quá. Trước khi lấy vợ em cũng giống cụ. Nhưng sau khi vợ con rồi thì lại nghĩ lại, đáng ra nên lấy vợ sớm hơn

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Chuẩn luôn cụ,e thấy cụ là của hiếm đó,tk đc là cái tốt,nhưng đừng lệch đến mức kẹt sỉ nha
Kiểu em lấy việc nhìn số tiền góp được làm niềm vui ấy ạ. Buồn nhiều chuyện khác rồi còn mỗi niềm vui này thôi.

concaro128

Xe tải
Em cũng rón rén lắm ạ. Tiền tích góp thì lâu mà mua 2 cái món kia nó to quá sức. Tháng em tiêu có 2tr thôi nên thất nghiệp thì em sống vài năm vẫn khỏe
Đó là lợi thế của cụ đó.
Khi lấy vợ có con rồi cụ không còn lợi thế đó nữa đâu.

Lúc đó cơm áo gạo tiền sẽ bắt buộc cụ phải làm những gì mà cụ không muốn làm, muốn bứt phá cũng rất khó, áp lực đè nặng nên gấp nhiều lần.

Em có ông anh làm phó giám đốc 1 ngân hàng từng nói: “Giờ a cũng chỉ muốn an toàn, thêm 100 triệu không làm thay đổi được cuộc sống của anh nhưng mất 100 triệu bây giờ là vấn đề lớn”. Càng có của và càng lớn tuổi, người ta sẽ sợ MẤT hơn là ĐƯỢC nhiều.

Cụ đang ở giai đoạn có thể nói là Chẳng có gì để mất cả (ngoài tiền) - thế nên hãy mạo hiểm một chút trước khi nghĩ đến những thứ an toàn hơn như nhà và xe.

Trạng thái
Thớt đang đóng