[Thảo luận] 30/4 nhiều chuyện giao thông đau lòng

Ductrung106

Xe đạp
Quy định CSGT hưởng 70%, GTCC 10% tiền phạt làm hỏng mọi chuyện cụ ạ. Nếu cụ là CSGT hay GTCC thì cụ cũng mong người tham gia giao thông phạm lỗi càng nhiều thì càng tốt vì phạt được nhiều sẽ thu được nhiều! Điều ấy đồng nghĩa luật càng phức tạp, càng khó thực hiện thì càng dễ vi phạm, các vạch kẻ và biển chỉ dẫn càng lằng nhằng, thậm chí mâu thuẫn thì càng dễ vợt xe vi phạm, và CSGT thì thay vì hướng dẫn xe đi cho trật tự an toàn sẽ chỉ chăm chăm rình bắt người vi phạm...

Vậy thì giao thông hỗn loạn, người lái quen thói đi tùy tiện, ngày lễ tết lưu lượng nhiều càng nhiều tai nạn...

Việc đầu tiên phải làm để cải thiện GT là phải phạt CSGT và GTCC nếu để xảy ra tai nạn trong đoạn mình phụ trách. Nơi nào it tai nạn thì thưởng cao. Nhiều tai nạn thì mất thưởng. Tiền thưởng lấy từ Bảo hiểm xh liên quan đến điều trị tai nạn,... Như thế thì Ban ATGT sẽ lo cải tiến luật, sửa chữa câu đường cho ngon lành, làm biển báo đầy đủ, loại bỏ các bẫy giao thông, CSGT sẽ thân thiện với dân và giúp GTCC sửa chữa những bất cập điểm đen tai nạn...

Đơn giản quá phải không cụ!
Noí thế chứ lấy tiền ra để thưởng thì khó hơn nhiều so với lấy tiền xử phạt cụ ah. Với lại cái gì công khai minh bạch thì ko thích, chỉ thích làm gì mình biết thôi mà bác.

ILikeCar

Xe tải
Cứ dịp nghỉ lễ lại tai nạn giao thông gia tăng.

tronghai

Xe tải
Cứ hội hè lễ tết là y như rằng nhiều người từ bỏ dương gian. Sao lạ quá vậy các cụ nhỉ.