[Funland] 30/4-1/5: Đi nghỉ Cửa Lò và Sầm Sơn chắc là đông?

dogach

Xe tải
2-3h sáng 29/4 em chạy Đồng Hới hy vọng vắng

thichlexus

Xe điện
Cửa Lò thì được cái ăn Hải sản rẻ hơn các bãi biển khác do Hải sản của Ngư dân đánh bắt tại chỗ cung cấp đủ ko phải mua ở chỗ khác.
Các cụ muốn ăn rẻ hơn thì chịu khó đi xa hơn:
1. Lên khu vực cảng cá Cửa Hội có 1 dãy quán rộng rãi chỗ cửa sông ra, ngoài ra đi ven theo đường đê sông Lam có 1 số quán nữa cũng rẻ vì chủ yếu bán cho dân địa phương.
2. Đi ngược ra phía Bắc vào trong làng có nhiều quán bán rất ngon và rẻ (em được thổ dân dẫn đi ăn ở đây có món cá lẫn làm rất ngon bao gồm các con cá biển linh tinh họ nấu chua lên nhậu sướng mồm lắm :)) ).
Trong các bãi biển gần Hà Nội thì em thấy Cửa Lò biển đẹp và sạch nhất.
Cách đây gần chục năm đi đường bộ chưa tiện như bây giờ thì cứ dịp hè là tàu Hà Nội Vinh khó mua vé vì nhiều người chọn tối lên tàu, sáng hôm sau đến ga Vinh rồi đi Cửa Lò cho đỡ mệt.
Còn có riêng cả tàu du lịch chạy tuyến Hà Nội Vinh nữa, không biết bây giờ còn chạy không.

xukthal

Xe lăn

Vo_thuong

Xe điện
Nhớ Cửa Lò năm 1992 em vào tìm mối đánh hàng tivi nội địa. Lần đầu theo mấy ông anh vào thấy Cửa Lò khá là trầm lắng. Em nhớ có một cái quán ở ngã 3 gần biển được ăn cá thu tươi rán ngon ơi là ngon. Em trọ ở KS Công đoàn gì đó..lâu quá rồi ko nhớ nữa xukthal
Năm đó mà cụ chơi hàng nội địa là thuộc dạng có số má rồi đấy.
Em biết một ông anh trên quê, cách CL độ 30km học sửa chữa điện tử và làm hàng này và có khá nhiều tiền, ông ấy có tầm nhìn xa => mua một mớ đất và giờ thành đại gia rồi.
Cá thu tươi công nhận ăn ở biển rất ngon, mình mua về nhà nấu không ngon bằng. Cũng có thể do bếp ở nhà hàng lửa to nên ngon hơn.
Có một số món mà ở nhà làm khó ngon được như quán, chẳng hạn như thịt rang cháy cạnh, cá thu tươi sốt, ... Em cố thử nhưng chưa bao giờ thấy ngon như ngoài hàng :)

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Năm đó mà cụ chơi hàng nội địa là thuộc dạng có số má rồi đấy.
Em biết một ông anh trên quê, cách CL độ 30km học sửa chữa điện tử và làm hàng này và có khá nhiều tiền, ông ấy có tầm nhìn xa => mua một mớ đất và giờ thành đại gia rồi.
Cá thu tương công nhận ăn ở biển rất ngon, mình mua về nhà nấu không ngon bằng. Cũng có thể do bếp ở nhà hàng lửa to nên ngon hơn.
Có một số món mà ở nhà làm khó ngon được như quán, chẳng hạn như thịt rang cháy cạnh, cá thu tươi sốt, ... Em cố thử nhưng chưa bao giờ thấy ngon như ngoài hàng :)
Thực ra buôn đồ nội địa là hàng buôn lậu nên em cũng sợ lắm.
Em nhớ chuyến đầu bên nhận vận chuyển nó thuê 1 xe téc xăng loại zin 130 nhét toàn tivi 14 vào trong về Hà Nội trót lọt ;))

Vo_thuong

Xe điện
Trong các bãi biển gần Hà Nội thì em thấy Cửa Lò biển đẹp và sạch nhất.
Cách đây gần chục năm đi đường bộ chưa tiện như bây giờ thì cứ dịp hè là tàu Hà Nội Vinh khó mua vé vì nhiều người chọn tối lên tàu, sáng hôm sau đến ga Vinh rồi đi Cửa Lò cho đỡ mệt.
Còn có riêng cả tàu du lịch chạy tuyến Hà Nội Vinh nữa, không biết bây giờ còn chạy không.
Tàu Vinh-HN giờ ngày càng ngon cụ ơi, xịn sò luôn :). Tuyến này là một trong hai con gà đẻ trứng vàng của Đường sắt mà (thêm tuyền SG-Nha trang nữa).
Dân Nghệ An ngoài HN đông như quân nguyên nên tuyến này lúc nào cũng ok :). Mà đi thì sướng và tiện, giờ lên tàu lúc 10h30 làm một giấc là sáng mai đến Vinh và ngược lại. Toa tàu thì giờ không chê được điểm nào (đi khoang 4), giá vé thì giảm hơn trước (hôm nọ em đi có chưa đến 400k trong khi cách đây 4 năm là 500k/người).

Vo_thuong

Xe điện
Thực ra buôn đồ nội địa là hàng buôn lậu nên em cũng sợ lắm.
Em nhớ chuyến đầu bên nhận vận chuyển nó thuê 1 xe téc xăng loại zin 130 nhét toàn tivi 14 vào trong về Hà Nội trót lọt ;))
Hồi đó em về quê, cũng ra nhặt một con Casset ngoài bãi CL, về sửa mất nửa năm mới chạy được (mà khi mua đã thử ok rồi đấy), đen vãi :P

Năm 93 em cũng lần đầu tiên vào CL đi du lịch , ngày đó chỉ có mỗi cái KS Pacific là to cao hoành tráng nhất . Tối mò đi mua hàng DT đội xe ôm dẫn vào trong Làng tối om , chỉ sợ nó úp sọt . Nhưng ngày đó dân CL vẫn làm ăn buôn bán tử tế lắm .
Lúc ấy đường xá còn khó đi, ra Cửa Lò chăm chăm tìm hàng bãi, cá thu tươi phải nướng mới tuyệt cú mèo cụ ạ

Tàu Vinh-HN giờ ngày càng ngon cụ ơi, xịn sò luôn :). Tuyến này là một trong hai con gà đẻ trứng vàng của Đường sắt mà (thêm tuyền SG-Nha trang nữa).
Dân Nghệ An ngoài HN đông như quân nguyên nên tuyến này lúc nào cũng ok :). Mà đi thì sướng và tiện, giờ lên tàu lúc 10h30 làm một giấc là sáng mai đến Vinh và ngược lại. Toa tàu thì giờ không chê được điểm nào (đi khoang 4), giá vé thì giảm hơn trước (hôm nọ em đi có chưa đến 400k trong khi cách đây 4 năm là 500k/người).
Trước em hay đi tàu bông sen vàng, alo là có vé

dpl

Xe lăn
Năm nào cũng rất đông ạ

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Tàu Hà Nội - Vinh tôi đi cách đây 5-6 năm gì đó, đã thấy hoàn toàn ổn rồi.
Có hôm bí quá, phải mua vé khoang 6 giường, cũng chấp nhận được.
Có đồ ăn tử tế, WC không tệ lắm.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cửa Lò thì được cái ăn Hải sản rẻ hơn các bãi biển khác do Hải sản của Ngư dân đánh bắt tại chỗ cung cấp đủ ko phải mua ở chỗ khác.
Các cụ muốn ăn rẻ hơn thì chịu khó đi xa hơn:
1. Lên khu vực cảng cá Cửa Hội có 1 dãy quán rộng rãi chỗ cửa sông ra, ngoài ra đi ven theo đường đê sông Lam có 1 số quán nữa cũng rẻ vì chủ yếu bán cho dân địa phương.
2. Đi ngược ra phía Bắc vào trong làng có nhiều quán bán rất ngon và rẻ (em được thổ dân dẫn đi ăn ở đây có món cá lẫn làm rất ngon bao gồm các con cá biển linh tinh họ nấu chua lên nhậu sướng mồm lắm :)) ).
Gì cũng rành thế nhể.

Tôi đúng là 2 lần được thổ dân dẫn đến ăn ở Cửa Lò.
Quán trong ngách hẻm gì đó, dân du lịch chẳng bao giờ đến, và phải gọi điện trước hỏi họ hôm đó có con gì - và con gì lạ lẫm.

Đồ ăn cực tươi và ngon.

dracula_bg

Xe điện
tuyến này full tập đoàn Sơn Hải làm à các cụ? em nhớ cách đây mấy năm có xiên vịt vào miền nam, qua đoạn Quảng Bình thì phải, đường thấy treo biển tập đoàn Sơn Hải thi công, đi thấy khác bọt thật, cứ ngỡ đường tây làm.

ubisapro

Xe trâu
Giờ mới đặt thì lại được ngủ trên xe hoặc ngủ lều cho trải nghiệm :D
Bọn e đi theo nhóm và đặt khách sạn ko phải nhiệm vụ của e. Và tất nhiên rồi, ko đặt được thì e ở nhà ngủ nghỉ chứ còn lâu e mới ngủ ngoài đường :D

Lastbet

Xe buýt
Cụ nào tắm được biển Sâm sơn em cũng khen giỏi ạ. Nước biển đục ngầu chỉ trong hơn Đồ Sơn tý thôi. Đi SS chỉ vào tắm bể bơi và đi ăn hải sản là hay nhất.
cụ cứ nói quá lên, Sầm Sơn sạch sẽ gấp vạn lần Đồ Sơn ấy chứ. Những hôm biển động thì Sầm Sơn mới đục thôi. Nhảy sóng ở Sầm Sơn là chuẩn nhất so với biển các nơi khác.

thichlexus

Xe điện
Đồ Sơn mà có cách khắc phục được phù sa để nước biển trong hơn thì đông nghẹt ngay vì nhu cầu của dân Hà Nội, Hải Phòng quá lớn, chưa kể Hải Dương, Hưng Yên, Bắc Ninh nữa vì quá gần.

Website
casamia.vn
Hầu như em không đi du lịch vào mấy ngày lễ

musiclife

Xe tăng
ngày nghỉ này cũng chưa biết đi đâu, hay lại ở nhà ?