[CCCĐ] 3 tuần ở Beijing...

Hulk

Xe tăng
Làm thủ tục check in xong, em lang thang kiếm gì đó đút vào bụng vì bữa trưa nay BTC phát tiền để mọi người tự túc ăn trưa.

Tạt đại vào một quán ăn nhanh.

Làm suất cơm bò băm cho chắc bụng, có 12NDT (tầm 40k VND).

Đánh chén nhiệt tình xong cũng gần đến giờ boarding.

Hướng đi đến khu vực làm thủ tục đi Hong kong, Macau, Đài Loan nằm bên cạnh khu vực kiểm tra an ninh bay nội địa.

Lúc này vắng khách nên tất cả khách được lùa đi luôn lối này.

Bên trong khu vực đợi boarding.

Hulk

Xe tăng
Chuẩn bị lên máy bay, em nhắc nhở cậu bạn người Malaysia tránh ra chút để còn "tác nghiệp".

Bay tầm 1h40' thì máy bay hạ cánh xuống Thái Nguyên city.

Hulk

Xe tăng
Thái Nguyên (Taiyuan) là thành phố thuộc tỉnh Shanxi (không rõ có phải là Sơn Tây không) nằm ở vùng đồi núi phía Tây của Tung Của. Đây được cho là khu vực kém phát triển nhất của Khựa. Tuy nhiên thành phố này cũng được quy hoạch khá đẹp và quy mô. Tỷ lệ xanh hóa đô thị khá cao theo quan sát của em.

Những trạm dừng đợi xe bus được thiết kế khá ấn tượng.

Trên đường về hotel gặp một đoàn xe đi đón/rước dâu giống y bên mình. Cũng toàn xe đẹp trưng ra cho hoành.

Chỉnh sửa cuối:

Hulk

Xe tăng
Nhận phòng hotel, tắm rửa nghỉ ngơi xong thì cả đoàn rủ nhau đi ăn tối. Đi bộ một đoạn vào khu phố quang cảnh y hệt HN với người, xe loạn văn xạ. Như được trở về nhà.

Cửa hàng 7-11 phiên bản Chinese.

Hulk

Xe tăng
Sau buổi sáng meeting vui vui cho đủ chương trình thì đầu giờ chiều bọn em được đưa đến một khu shopping cho các chú "Tây" trong lớp tiêu tiền.
Khu này cũng rộng. Hôm nay là ngày kỷ niệm 70 năm "chống, đánh đuổi giặc Nhật xâm lược, cứu nước...blah..." của Khựa nên chắc dân tình được nghỉ vì thế khu này đông nghịt người.
Là một khu kiểu walking street tại một tp được coi là nghèo ở miền núi khu vực phía Tây, thế mà vào khu này thấy nó hoành phết các cụ ạ. Có một đống shopping mall với đủ các nhãn hiệu thời trang và Starbuck, Mc Donal, KFC...đủ cả.

Đúng chất phố xá Khựa các cụ nhỉ.

Hulk

Xe tăng
Đầy đủ Mc Donalds, Starbuck, KFC...

Lượn lờ chán chê thì cũng đến giờ tập trung ra xe về hotel. Tự dưng...nỗi buồn (bóp cổ ông nhà máy nước) ập đến buộc phải giải quyết ngay. Nhìn quanh thấy một chỗ đông đông tụ tập em tạt đại vào.

Hóa ra là rạp chiếu phim.

Nhanh chóng em tăm tia khu vực cần giải quyết. May quá đã tìm thấy.

Nhẹ nhàng thong thả đi bộ về chỗ hẹn, em gặp đám đông đang tụ tập đứng xem phát lại buổi diễu binh của Khựa sáng nay.

Thấy một chú Huyndai nhìn lạ lạ.

Tam ca Đăng Dương - Trọng Tấn - Việt Hoàn của Khựa :).

Về đến chỗ hẹn. Vẫn còn thời gian nên mấy em Serbia tranh thủ bắn tí. Mới vậy mà cũng nhanh, thế là bọn em đã sắp xong study tour tại Taiyuan. Còn ngày mai một buổi nữa là ngày kia bay về BK rồi sau đó ai về nhà nấy.

Chỉnh sửa cuối:

bo_vang

Xe tải
Tks cu viết rất chi tiết, chân thực. E oánh dấu cái,e k bit tí tiếng nào liệu có tự đi đc k cụ chủ nhỉ?

Albert

Xe hơi
Thanks cụ nhiều lắm. Đọc bài của cụ e như được đi thực luôn. E hóng tiếp ạ.

Mirolin Vietnam

Xe máy
Bắc Kinh giao thông quy củ nhỉ? không thấy cái xe máy nào

Hulk

Xe tăng
Tks cu viết rất chi tiết, chân thực. E oánh dấu cái,e k bit tí tiếng nào liệu có tự đi đc k cụ chủ nhỉ?
Vấn đề tiếng cũng không phải là quan trọng lắm vì cụ cài cái từ điển Việt Trung, Anh Trung cần gì show ra cũng được. Mặt khác hệ thống đường xá, subway, bus bên này nó luôn có thông báo cả tiếng Trung và Anh nên cũng ko lo. Nhưng vấn đề điên nhất là ngoại hình mình nhìn giống dân TQ, nên bọn nó cứ phang tiếng Trung với mình. Mình mà nói tiếng Anh nó lại tưởng mình bị làm sao. Em đi ra ngoài phố toàn phải đeo thêm cái thẻ học viên có hình cờ VN to thì dân nó mới "à...à...uyên nản".
Thanks cụ nhiều lắm. Đọc bài của cụ e như được đi thực luôn. E hóng tiếp ạ.
Cảm ơn cụ.
Bắc Kinh giao thông quy củ nhỉ? không thấy cái xe máy nào
BK chắc thủ đô nên cấm. Em đang ở Thái Nguyên (Taiyuan) thấy đầy.

Hulk

Xe tăng
Sáng nay bên này mưa to các cụ ạ. Ra ngoài hotel thấy mát lạnh. Trời mưa, ko đi thăm quan ngoài trời được nên BTC cho bọn em đi thăm bảo tàng lịch sử tp Taiyuan.

Đi khoảng 15 phút đã tới.

View từ trong bảo tàng nhìn ra ngoài cửa chính.

View phía trong sảnh bảo tàng.

Hulk

Xe tăng
Nói chung bảo tàng này tương đối quy củ. Các thời kỳ tiến hóa của người TQ được sưu tầm và lưu giữ tương đối nhiều tại đây.

Chắc đây là người TQ từ thủa hồng hoang.

Thời kỳ dùng ngọc bích để xua đuổi điềm xấu.

Iphone thời đồ đá :).

Sau đó đến thời hưng thịnh của đồ đồng. Thời điểm cách đây 4000 năm là thời đồ đồng lên ngôi tại Tung Của.

Một loại bếp đun bằng đồng. 2 mắt là lỗ thoát khói.

Hotpot thời đó.

Hình như đây mới là hotpot.

Angry bird :).

Hulk

Xe tăng
Vũ khí bằng đồng.

Một phần của cỗ xe ngựa chiến đấu.

Hulk

Xe tăng
Trong lúc nghe em HDV của bảo tàng giới thiệu thì e để ý thấy có vài tốp khách TQ cũng đang nghe giới thiệu. Tuy nhiên đặc biệt ở đây là các HDV toàn là các cháu học sinh. Chắc bọn nhóc này sau vào khoa Sử hết :).

Hulk

Xe tăng
Rồi cũng thăm quan xong, về hotel ăn trưa. Chiều được free nên em bách bộ một mình thăm thú đường phố Taiyuan lần cuối vì ngày mai bay về Bắc Kinh và chuẩn bị về nước.

Cửa hàng đồ underwear.

Cận cảnh điểm đợi xe bus ấn tượng của tp.

Một điểm thuê xe đạp tự động trả bằng xu hoặc thẻ thì phải.

Chắc đây là máy tính tiền thuê xe đạp tự động.

Ai thuê xe rồi để hớ hênh thế này?

Hulk

Xe tăng
Trời tiết Thu, mới mưa nên se lạnh.

Một chiếc máy ngoài một cửa hàng ăn nhanh, ko hiểu máy gì.

Đường phố Taiyuan.

Biển chỉ đường luôn có tiếng Anh đi kèm tiếng Trung.

Bác này thấy thỉnh thoảng lại khua chổi quét vỉa hè. Đúng là dân đông nên thừa lao động.

Kia K3.

Chú Volkwagens này đẹp ghê.

Áo mưa xe máy như ở mình.

Bớm vá xe đạp lưu động.

Một cq của Chính phủ nên có canh gác nghiêm ngặt.

Những khu vườn hoa nhỏ rất đẹp ngay sát mặt đường.

Cảnh vật cuộc sống luôn thay đổi ở tp này. Một sự pha trộn giữa hiện đại và...dưa cà mắm muối :).

Một ngõ ngay cạnh mặt đường chính.

Lại trở ra mặt đường chính hoành tráng.

Hulk

Xe tăng
Em lại tạt vào khu phố mua sắm walking street của Taiyuan mà hôm qua đã đến để mua chút quà lưu niệm chuẩn bị về nước. Không khí vẫn nườm nượp người qua lại mua sắm, ăn uống, giải trí. Tiêu thụ nội địa của thị trường TQ quá lý tưởng cho bất cứ một nhãn hàng nào.

Live concert giữa đoạn phố mua sắm. Cái này cuối tuần ở khu phố đi bộ HN cũng có.

Chỉnh sửa cuối:

Hulk

Xe tăng
Có lẽ chuyến đi Bắc Kinh của em đến đây cũng đã đến hồi kết. Hôm nay bọn em bay về Bắc Kinh, khoảng chiều tối đến nơi. Ngày mai ngày kia tổng kết chương trình và các đoàn về nước dần dần. Cảm ơn các cụ/mợ đã đọc và chia sẻ với em. Mong sẽ lại được viết thêm nhiều câu chuyện về các chuyến đi nữa gửi đến các cụ/mợ, khi mà bước chân mình vẫn chưa mỏi mệt phải không ạ :).

inovavgj

Xe container
cám ơn cụ đã cho iem du lịch bắc kinh cùng , rất hay và thú vị , thủ đô 1 nc xhcn mà có kém gì phương tây cụ nhỉ