[Funland] 3 năm (ba năm) đổ về một làng 1.200 tỷ thì sẽ thế nào nhỉ ?

coolpix8700

Xe ngựa
Em toàn cứ cam mật Hà giang tầm 5-6 quả/1kg, năm nào đắt thì 12-15k/1kg, năm rẻ như năm nay chắc 8-10k. Loại này chỉ cần gọt vỏ cắt miếng chấm muối hạt to là cả đôi cân đi hết trong phút mốt với ấm trà. Các loại làm hàng thì nhường các cụ biếu xén. Mà em thật ở cái xứ này khéo các loại đó lại đẫm thuốc để 10 qủa trông như 10 ấy chứ. Nhất là cam thì thuốc chống mốc phun thoải con gà mái đó.
Em đã đóng quân ở HG, cứ Sư ngay Bắc Quang nên khá thuộc lại cam này.
Nhược điểm cùi rất dầy, nước vắt được ít, nhưng ưu là cùi cũng ăn được. Vị nó em rất thích, vừa đủ hơi chua chua.
Ngay xưa họ chỉ bôi vôi vào cuống rồi để trên nền rơm.
Bây giờ phương pháp bảo quản tốt nên để được lâu hơn, đó là 1 lớp mỏng pa ra phin phủ bên ngoài, vừa chống nấm gây thối, vừa bảo vệ chống bay hơi. Pa ra phin không hề độc (chị em còn dùng bôi lên môi trong kem chống nẻ, son,...)!

Chỉnh sửa cuối:

Trần Gia

Xe tăng
Giá cam cập nhật đây ạ

Vào những ngày giữa tháng 1/2021. Tại Quỳ Hợp, ngoài giống cam mát – giống cam ngọt tương đối, giá bán tại vườn giao động từ 15.000đ-20.000đ/kg thì giống cam Xã Đoài cũng đã chín rộ đồng loạt. Giá cam Xã Đoài Lòng Vàng tại vườn giá giao động từ 35-50.000đ/kg. Chị Minh Thanh – Chủ thương hiệu Cam Vinh Thanh Hiền tại Quỳ Hợp cho biết: “Thị trường Cam Vinh năm nay giá không có nhiều biến động nhưng nhìn chung thấp hơn năm ngoái, cam Xã Đoài ngon và chọn lọc vào thời gian chính vụ có thể rơi vào khoảng 35.000 – 50.000đ/kg cắt tại vườn”. Cam chọn là cam được hái chọn lựa các quả từ 4-6 quả/kg, quả đồng đều, chín đều, vỏ mỏng ngọt đậm …

Đây là giống cam Xã đoài nhưng trồng trên quỳ hợp, Nghĩa đàn cụ ạ, còn cam Xã đoài trồng ở chính gốc, đảm bảo đc chất lượng thì chả có giá đó đâu ạ, và cũng khó mua được trên thị trường ạ

Cụ nào cho e xin địa chỉ cái thôn xóm- làng xã đó để e xin chuyển hộ khẩu đến ở với. Hà Nội làm việc khó khăn quá

Vomoicuoi

Xe tăng
Em dị ứng với cái từ tiến vua. Cái gì cũng gắn mác tiến vua. Gà hồ gà mía , gà đông cảo tiến vua. Vải nhãn tiến vua. V.vvv . Đồng ý nó là đặc sản ngon nhưng báo chí lạm dụng từ ngữ quá

danleduc

Xe điện
Có khả năng dân buôn cam thuê lều báo viết để bán hàng dịp tết .....:D
Giống như các "cò" BĐS thuê cánh nhà báo viết các bài về BĐS, rung cây dỗ khỉ nhảy xuống đất, kiểu như " BĐS năm 2021 có khả năng tăng 10%", hay " Nguồn cung CH chung cư ở HN và TPHCM đang khan hiếm, dự đoán phân khúc nhà CC cao cấp sẽ tăng 15-20% trong năm 2021"....kiểu kiểu thế....các cụ nào có tý tiền tiết kiệm nghe VTV/đài câu được câu chăng, đọc báo điện tử thì lười đọc chỉ đọc mỗi dòng tít....thế là .....À mà thôi em không nói nữa....:))

Nhưng.....chả biết lăng xê, bồi bút kiểu đó có thu lợi gì cho thương lái không...mà nó lại hại người nông dân / chủ trang trại ....:D

vừa đi vừa láii

Xe container
Báo đúng dồi, có giá 100k nhưng không có hàng, chỉ có loại 20k/kg thôi :))

Em chỉ phân vân chỗ nhà báo tính: nhà ông Thọ có 71 gốc cam, năng suất cao 500 quả /cây nên ông có sẵn 8000 quả để bán =)) . Em cũng đã học qua lớp 2 nhưng tính không được, cụ nào khai sáng em mấy ;))

DonaldTrump79

Xe tăng
Em toàn cứ cam mật Hà giang tầm 5-6 quả/1kg, năm nào đắt thì 12-15k/1kg, năm rẻ như năm nay chắc 8-10k. Loại này chỉ cần gọt vỏ cắt miếng chấm muối hạt to là cả đôi cân đi hết trong phút mốt với ấm trà. Các loại làm hàng thì nhường các cụ biếu xén. Mà em thật ở cái xứ này khéo các loại đó lại đẫm thuốc để 10 qủa trông như 10 ấy chứ. Nhất là cam thì thuốc chống mốc phun thoải con gà mái đó.
Cụ nói thế em lại thấy lo lo :D
Chứ giờ các cụ được biếu chắc toàn lờ đờ to cả mà nhỡ thuốc nhiều như thế các cụ ấy ăn vào nói dại mồm chứ lỡ các cụ ấy ngẫn hết ra đấy thì lo lắm cụ ah :))

thamvuky

Xe tăng
Vậy thì cũng tương đương cam Cao Phong bán cho khách du lịch thôi mà. Có cụ nào ăn chưa, có ngon như lời đồn không?
Đấy là toàn hô cam vinh nhưng trồng ở vùng như nghĩa đàn quỳ hợp, chứ ko phải vùng nghi diên. CHứ nói chuyện đắt rẻ vô thường lắm , nhật nó có nhõ hớn 10 triệu 1 chùm thì cũng có ai thắc mắc đâu

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em trên Điện Biên, nông trường Điện Biên vẫn đang trồng ngô với mía đấy cụ ạ. Cam Cao Phong em chưa được vặt tại vườn bao giờ, cam mua vệ đường ăn quá tệ chứ không phải là tệ. Chua loét vậy mà vác đi xuất khẩu thì bán cho ai không biết.
Em thấy cam vệ đường đa phần chở nơi khác về bán nữa cụ ơi - cam hái tận vườn tại Cao Phong ăn nó khác.
Trước hay lượn em cũng quen mấy nhà vườn trên đó vì năm nào cũng í éo gọi lên hái cam :D .
Có năm vào vườn đi lệch sang nhà bên cạnh mấy gốc, bị chủ nhà vác dao đuổi dù em chưa động đến cái lá cây chứ đừng nói là quả :)) Ra hỏi chủ nhà thì hoá ra là hai anh em nhưng chia đất sao đó mà ông anh ghét ông em, cứ khách ông em vào là ông anh chửi =))=))=))

Thằng hề 06

Xe tăng
Đắt gì mà đắt... Em đc biết loại cây có hai quả trong một bìu, to cớ hai quả cà giá những 18tr kia kìa, mà 18tr cũng có đc nhai đâu, chỉ mút mát một lúc rồi nhả ra nguyên trạng... Y hịt như cũ đới 100k/quả còn quá rẻ nếu so giá với khối lượng

Kacar1102

Xe buýt
100k/quả nói thật la c.hó nó mua :D
Tiền đó em mua cam Mỹ cam Úc cho rồi =))
Đờ Cờ Mờ bọn thương nhân cứ bơm thổi cho lều báo viết bài, chém gió. Chứ giá đó mà có thằng mua đúng là thằng như cụ nói 😀.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
em ở quê ở nghệ an, cũng muốn mua ăn thử nhưng không đến lượt
Loại 100k/kg thì Cả vườn 200 gốc em mới tuyển được 3 quả để nhà ăn dần. Cụ thông cảm mua loại 20-25k/kg ạ

banmotnucuoi

Xe lăn
Em dị ứng với cái từ tiến vua. Cái gì cũng gắn mác tiến vua. Gà hồ gà mía , gà đông cảo tiến vua. Vải nhãn tiến vua. V.vvv . Đồng ý nó là đặc sản ngon nhưng báo chí lạm dụng từ ngữ quá
Cụ cứ nhìn cung tần mỹ nữ thì thấy, Có gái đẹp gái xấu, ngày xưa cái gì mà ko phải tiến vua, tiến xong vua có thích dùng hay ko lại là chuyện khác

tranmanhha

Xe điện
Năm nay cam được mùa. Kinh nghiệm, kỹ thuật, diện tích trồng cam ngày càng tăng. Vì vậy nên giá cam ngày càng rẻ. năm sau sẽ còn rẻ nữa. Cái bọn lều báo cứ viết bài ăn tiền, chứ cam Vinh, Hòa Bình, Hà Giang, Văn chấn, Mộc châu ... ngon hay không tùy khẩu vị. Ở đâu làm thương hiệu tốt, cam ở đó sẽ có giá. Như em chỉ thích ăn cam sành Văn chấn rẻ tiền. Cam Vinh, Hòa Bình chỉ vắt nước cho trẻ con uống.

Loe_hờ lú

Xe điện
Năm nay các cụ có nhận thấy cam, quýt và cả bưởi đều rẻ k ạ.
Đang mùa bưởi diễn (trồng nơi khác chứ k phải đất diễn xịn) mọi năm toàn 25-30k/quả loại ăn được mà năm nay giá có 12-15k.
Em vừa làm 1 bao về bỏ nhà ăn dần.
cam, bưởi là quả tốt cho sức khỏe các cụ ạ, lượng đường nó ít

boyboy1990

Xe điện
Năm nay các cụ có nhận thấy cam, quýt và cả bưởi đều rẻ k ạ.
Đang mùa bưởi diễn (trồng nơi khác chứ k phải đất diễn xịn) mọi năm toàn 25-30k/quả loại ăn được mà năm nay giá có 12-15k.
Em vừa làm 1 bao về bỏ nhà ăn dần.
cam, bưởi là quả tốt cho sức khỏe các cụ ạ, lượng đường nó ít
Được mùa mất giá mà cụ, quy luật cung cầu cả thôi.

loptoxenho

Xe máy
Cụ nói thế em lại thấy lo lo :D
Chứ giờ các cụ được biếu chắc toàn lờ đờ to cả mà nhỡ thuốc nhiều như thế các cụ ấy ăn vào nói dại mồm chứ lỡ các cụ ấy ngẫn hết ra đấy thì lo lắm cụ ah :))
Cụ nói nên giờ em mới hiểu tại sao nhiều văn kiện CNH thế.....