[CCCĐ] 3 mình lang thang, dọc ngang nước Mỹ !!!

Nhà tù Alcazar, nổi tiếng với bộ phim The Rock, giờ thành điểm thăm quan cho khách du lịch. Chuyến này bọn em không đủ thời gian đi thăm chỗ này.

Nhà tù Alcatraz vốn cực kỳ nổi tiếng. Nó từng xuất hiện trong rất nhiều bộ phim, truyện tranh hay các tác phẩm khác và được mô tả là nhà tù không thể trốn thoát. Hiện tại, nhà tù đã trở thành một điểm du lịch rất được du khách ưa thích ở thành phố San Francisco, Mỹ.

Nhà tù nằm trên hòn đảo cùng tên ở vịnh San Francisco và cách đất liền khoảng 2,4 km. Cái tên Alcatraz xuất phát từ tiếng Ả Rập với ý nghĩa “đại bàng biển”. Từ năm 1861, Alcatraz bắt đầu được sử dụng làm nhà tù còn trước đó, nó là một cứ điểm quân sự. Alcatraz cũng có biệt danh là The Rock – tảng đá.

Một số bộ phim nổi tiếng "có mặt"Alcatraz:

- Bộ phim The Rock (1996) với các diễn viên nổi tiếng như Nicolas CageSean Connery.
- Bộ phim X-Men The Last Stand, trong đó Alcatraz thành nơi nghiên cứu thuốc "trị" các dị nhân.
- Trong phim The Book of Eli, Alcatraz trở thành nơi trú ẩn của loài người sau thảm họa.
- Phim Escape from Alcatraz kể lại vụ trốn tù nổi tiếng nhất với sự tham gia của huyền thoại Clint Eastwood.
Em sẽ bổ sung ảnh cho đoạn này nhé, em có 1 buổi chiều ở Alcatraz :)

(Nợ vài hôm, em đang bận)

mcuongico

Xe buýt
Cháu bá cáo với cụ Jo là quyển ҆ 30 ngày đêm thác loạn của cụ đã nằm trên mặt bàn nhà cháu. Và em sẽ dừng ko theo dõi thớt này để chờ cụ ra quyển 15 ngày bầm dập để hóng tiếp

inovavgj

Xe container
2 iem này đằng trc nhìn đc , đằng sau toa mà nhăn cụ nhờ :P

nhatld

Xe tăng
Lần này em vẫn viết hết chuyến Mỹ đến tận ngày 20. Nhưng em đang bận quá nên chưa biết sắp xếp thời gian thế nào.
Cụ ơi, Cụ có biết mỗi lần em mở máy tính lên là em vào thớt này luôn ko? Và chắc chắn không chỉ riêng em làm như thế. Cụ cố gắng thu xếp viết thêm bài cho những anh em ko có điều kiện và thời gian như tụi em nhé. Cảm ơn Cụ lắm ạ. :(

Nam Đế

Xe buýt
Lần này em vẫn viết hết chuyến Mỹ đến tận ngày 20. Nhưng em đang bận quá nên chưa biết sắp xếp thời gian thế nào.
Ấy chết, nhiều lúc em cũng vô tâm, chỉ hóng chuyện của cụ mà quên mất mỗi lần post bài cụ mất nhiều thời gian biên tập. Cuộc sống đâu chỉ phục vụ mỗi anh em OF, còn bao nhiều công to việc lớn khác ảnh hưởng trực tiếp đến cụ Jo. Các cụ/mợ đừng thúc ép cụ Jo, khi nào thu xếp thời gian rảnh rỗi, cụ Jo sẽ lại phục vụ chúng mình. Cụ Jo có rảnh rang đầu óc viết bài mới hay được :D

quynh.nt

Xe hơi
Ước gì được 1 lần đi Mỹ như cụ chủ. Hic

commander

Xe điện

Bên này làm đường phố trên các triền núi, triền đồi nên đường xá dốc ngược rất kinh khủng. Nhiều lúc dừng đèn xanh đèn đỏ mà khi nhìn qua kính chắn gió chỉ thấy một màu xanh ngắt của bầu trời, còn lại không biết phía trước là gì luôn. Hơi nguy hiểm nhưng fun!
hôm qua em dành cả ngày cày đến trang 68, giờ cày típ mới đến trang 74 :P, công nhận ngưỡng mộ cụ Jo quá, em ước 1 lần trong đời được trải nghiệm như này :)
cái cảnh này hình như em lái xe qua đây rồi, trong Alphast 6 í ạ :))

VQ_A8

Xe tăng

Và cuối cùng thì đâu cũng vào đấy, bọn em thuê được cái khách sạn ngon lành giá không rẻ nhưng mà ko phải book qua mạng mà đến tận nơi xem phòng rồi lấy, đắt hơn book qua mạng mấy chục đồng.
Riêng xe thì khỏi bàn, con Buick này đi quá ổn, to lớn nhưng không kềnh càng, chắc chắn lại đủ option. Em yêu quý này đã đưa bọn em đi an toàn và sung sướng cả quãng đường mấy ngàn cây số bên bờ Đông nước Mỹ. Lúc chia tay lão Cò còn bịn rịn tí khóc. :( Lão Cò hứa với mấy anh em sẽ tìm cách khuân bằng được 3 con về VN mỗi thằng đi 1 cái cho nó sướng. Em chọn màu vàng cát lão Cò nhé. :P
Nội thất xe này đẹp quá cụ nhỉ!

commander

Xe điện
Tình hình thuê xe diễn ra theo chiều hướng rất chi là bất lợi cho đội khách vì tình hình là bọn em thuê liền 6 ngày, mà thuê ở Miami xong trả xe ở Atlantic City, tức là cách đó khoảng 2.200km. Lại còn phải chọn xe to cho nó hoành, lại còn mua bảo hiểm mấy chiều, rồi còn phải trả phí 2 người lái, nói chung là tất tần tật mất khoảng 1300 đồng. Về cơ bản với bọn em không vấn đề gì. Chỉ có lúc trả xe hơi khùng khoằm tí, chuyện này em kể sau.
Cái này là dư nào ạ cụ Jo,
Theo hết thớt của cụ Jo mất gần 2 ngày, chưa xong mà cụ lại treo niêu anh em OF :(

minhb2

Xe máy
Em cũng hóng đoạn đi câu ! mấy chỗ cụ Jo đi thì em cũng đã được trải nghiệm rồi nhưng florida thì chưa đi ! lấy tư liệu sang năm làm phát !

Đây củng là văn hóa ẩm thực của những người Châu Mỹ La Tinh, nhất là người Mexico do ảnh hưởng của thực dân đế quốc Tây Ban Nha.

Ngày xưa những nhà thám hiểm hàng hải người Anh và người Tây Ban Nha thường hay mắc bệnh “scurvy” sau khi lênh đênh suốt nhiều tháng trời trên biển. Sau này họ khám phá nguyên nhân là do thiếu vitamin C.

Từ đó họ bắt đầu dùng rất nhiều cam, chanh, v.v. trong các món ăn và thức uống. Văn hóa ẩm thực này được lan truyền rộng rải tại các thuộc địa Nam Mỹ.

Tham khảo thêm về bệnh “scurvy”...

Tiếng Anh: http://en.wikipedia.org/wiki/Scurvy

Tiếng Việt: http://vi.wikipedia.org/wiki/Scorbut
Bệnh này biểu hiện thế nào hả cụ? Em là em nghi ông anh em bị gì gì lắm.. :))

zumong

Xe đạp
Ôi ko có gì.mai em phải đi tim cụ

Tiếp chuyện đi Câu đi Cụ ơi, đến đoạn sướng thì cụ ngưng, sao mà chịu được. :((

Hôm nay chủ nhật, cụ lại mải oánh tenis roài.

Em lót ghế hóng, tối qua gấu em nó thỏ thẻ: a ơi, em là vợ anh hay máy tính là vợ a.

Tắt máy vội, em ngoan ngoãn lên giường. Được 1 lúc lại lôi cái bao diêm ra. Gấu nó lại nhẹ nhàng: a ơi, em là vợ anh hay điện thoại là vợ a.:))

Điên cmnq, tiêm phát rồi đi ngủ. Sáng nay đuổi đi chợ sớm để em chiến nốt mấy chục trang đang dở.=))
Hay.. ;)

Úi trời! Mới có tuần không ghé thớt mà cụ chạy tít kinh! Nhà cháu đuổi theo mà mệt đứt hơi! Bài và ảnh cụ lúc nào cũng hấp dẫn và lôi cuốn, không vào thì thôi chứ vào là lại đi tong nửa ngày công của iem!
Cảm ơn cụ :)

Em sẽ bổ sung ảnh cho đoạn này nhé, em có 1 buổi chiều ở Alcatraz :)

(Nợ vài hôm, em đang bận)
Lâu thế lão?

Cháu bá cáo với cụ Jo là quyển ҆ 30 ngày đêm thác loạn của cụ đã nằm trên mặt bàn nhà cháu. Và em sẽ dừng ko theo dõi thớt này để chờ cụ ra quyển 15 ngày bầm dập để hóng tiếp
đọc online và đọc sách mỗi thứ có cái hay riêng, cụ ko cần phải dừng đọc đâu. :P

Ấy chết, nhiều lúc em cũng vô tâm, chỉ hóng chuyện của cụ mà quên mất mỗi lần post bài cụ mất nhiều thời gian biên tập. Cuộc sống đâu chỉ phục vụ mỗi anh em OF, còn bao nhiều công to việc lớn khác ảnh hưởng trực tiếp đến cụ Jo. Các cụ/mợ đừng thúc ép cụ Jo, khi nào thu xếp thời gian rảnh rỗi, cụ Jo sẽ lại phục vụ chúng mình. Cụ Jo có rảnh rang đầu óc viết bài mới hay được :D
Đấy, may quá có cụ hiểu em, đôi khi phải thu xếp công việc và đầu óc chút mới thư thái để viết được.

Cái này là dư nào ạ cụ Jo,
Theo hết thớt của cụ Jo mất gần 2 ngày, chưa xong mà cụ lại treo niêu anh em OF :(
Cái đó là luật thôi, bên thuê xe họ có trách nhiệm kiểm tra bằng lái và họ có chấp nhận cho thuê hay không là tuỳ vào độ hợp pháp của bằng lái đó. Cho nên, ai lái xe của họ là họ cũng phải chịu trách nhiệm về người đó có đủ tư khách không, và họ sẽ đưa tên vào trong hợp đồng. Không phải cứ có bằng lái là được lái xe ở Mỹ.

Ảnh này không biết cụ nào chụp, ảnh nét quá, mầu sắc quá ngon. Em dự chắc chỉ có hàng Nikon mới làm nổi :)
Cụ là fan Nikkon à? Rất tiếc đây lại là Canon chụp cụ ạ. ;)