[CCCĐ] 3 mình lang thang, dọc ngang nước Mỹ !!!

Lại tiếp tục đi thì mấy anh em vớ ngay được cảnh nóng trên đường phố. Gớm 3 ông đi với nhau cả 3 tuần rồi không làm ăn gì, giờ nhìn thấy ảnh nóng cứ xốn xang hết cả.:))

30A:19-99

Xe đạp
Thật vậy hả bác,cám ơn bác vì thông tin quý này.
Bác michaeljo kính.

Đợt vừa rồi, mạng mẹo chán quá, làm baoleo tôi không được đọc thường xuyên bài của bác.
Nay mạng có vẻ ổn, và bác lại tái xuất.
May quá, thế là lại có được thú vui tao nhã rồi.
Cảm ơn bác. ~o)

Xin phụ họa thêm, cho bài của bác michaeljo thêm phong phú.

Ấy là, Hà Nội ta, cũng có tượng ‘Nữ thần tự do’, mà dân An Nam ta, quen gọi là tượng ‘bà đầm xòe’ đấy.
Thông tin trên mạng, cho biết thế này:

Sau khi trao cho chính phủ Mỹ tượng thần tự do, người Pháp cũng tạo thêm một vài phiên bản nhỏ hơn nhiều để đem dự triển lãm. Một trong số những phiên bản đó được đem sang triển lãm ở Việt Nam năm 1887 và sau đó, được tặng cho thành phố Hà Nội. Bức tượng mang sang Hà Nội cao 2,5m làm bằng đồng. Vì tượng mặc áo lòe xòe nên người dân gọi nôm na là tượng bà đầm xòe.

Lúc đầu, tượng được đặt ở vườn hoa trung tâm gần tòa công sứ (nay là vườn hoa Lý Thái Tổ). Sau đó, vào năm 1891, chính quyền thực dân Pháp ở Đông Dương muốn thay vào đó tượng Pôn Be (paul Bert) - viên toàn quyền Đông Dương đầu tiên, nên đã hạ tượng bà đầm xòe xuống.
. …….

Sau nhiều cuộc tranh cãi, cuối cùng, chính quyền thực dân Pháp ở Hà Nội quyết định đặt tượng bà đầm xòe trên nóc tháp Rùa mà họ gọi là ngôi đền nhỏ. Bức tượng được đặt ở đó từ năm 1891 đến 1896. Mặt tượng hướng về phía đông tức là khu vực vườn hoa Lý Thái Tổ ngày nay.

Sau năm 1896, một lần nữa người ta lại di dời bức tượng này về vườn hoa Cửa Nam.

Tháng 7/1945, sau khi Nhật đảo chính Pháp, chính phủ Trần Trọng Kim được quân Nhật dựng lên. Ở Hà Nội, cụ Trần Văn Lai được bổ nhiệm làm thị trưởng. Là một người yêu nước, cụ Lai đã cho đổi lại tên hầu hết các con phố Hà Nội từ những tên của Pháp sang tên các danh nhân nước Việt mà cụ biết. Đồng thời với hành động đó, cụ Lai cũng ký quyết định cho giật đổ nhiều tượng đài tàn tích của thực dân Pháp. Một trong số chúng là tượng bà đầm xòe ở vườn hoa Cửa Nam.

Cụ Lai giật đổ mất tượng, chứ nếu không, ngày nay, baoleo xin làm chân canh tượng, và bán vé cho bác michaeljo, lấy tiền ăn phở sáng cho sang. :-|

Càng tiến vao khu trung tâm càng đông đúc, bọn em có cảm giác chỗ nào cũng giống nhau.

Huyền thoại của mọi huyền thoại làng banh nỉ, Roger Federer.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Một chiếc taxi vô tình chạy ngang qua trước mặt trong dòng người đông đúc, ba anh em hội ý chớp nhoáng, nhảy lên taxi ra khỏi khu vực này để sang khu trưng bày thiết bị quân sự của Mỹ. Ngồi trên xe vẫn kịp bắn mấy phát vào cowboy để về cho các cụ dễ hình dung một nước Mỹ tự do như thế nào.

Tạm thời tạm biêth Time Square ( chỗ này bọn em quay lại sau ), ba anh em thẳng tiến tới Intrepid, chỗ này là Sea, Air and Space Museum Complex. Nhưng quan trọng hơn đúng đợt bọn em sang nó lại đang diễn ra cái Space & Science festival nên được gặp rất nhiều các thiết bị hiện đại được trưng bày nơi đây.

Phía trước của khu vực trưng bày này có một bãi để xe lớn và ngay bên cạnh là một cửa hàng rửa xe. Tuy nhiên cách đó một đoạn là một cậu người Mễ đứng bán Hotdog. Chả hiểu thế nào mà lão cò mua 3 suất cho 3 anh em, mỗi suất lên tới 13-15 đồng, đắt lòi tù và. Sau khi ăn xong ba anh em quay lại tìm nó chụp ảnh thì nó cứ lẩn như trạch. Đến khổ. :))

Mua vé vào cửa xong, 3 anh em phải qua nhiều trạm kiểm tra an ninh nghiêm ngặt. Gì thì gì chứ đây là nơi trưng bày các loại vũ khí và sản phẩm công nghệ cao nhất nước Mỹ, nên họ cẩn thận gấp nhiều lần là chuyện hết sức bình thường.

Một vài bộ phận khổng lồ được tách rời và trưng bày ngay phía ngoài.

Chỗ thăm quan đầu tiên chính là chiếc tàu ngầm Growler. Nói thật cả đời em chưa bao giờ nhìn thấy tàu ngầm thật đừng nói đến việc đặt chân vào trong thăm quan. Các cụ biết cảm giác đấy nó như thế nào khi mà biết chỉ còn vài bước chân nữa mình sẽ đặt chân lên một chiếc tàu ngầm loại xịn. ;)