[Funland] 3-4 điểm trung bình 1 môn thi đỗ vào lớp 10 năm 2021

hcsolution

Xe máy
Khổ thân các cháu, tuổi nhỏ mà cứ phải lo thành tích cạnh tranh :(

ok.

Xe tăng
Thực ra lao động mình đang thừa bác ạ, vấn đề là đếu có người làm. Vậy nên các cháu nó vẫn phải cố học dư bác nào đấy nói là để thoát nghèo thôi.

Dăm năm phổ cập tinh hoa, mãnh liệt thì vứt cmn đi một lứa trẻ 10 năm...bác lần lại cái thớt nào từ đận 2010 đã bàn về cái này rồi & có bác nào đó phát biểu là cái thế hệ 9x chắc chắn là vứt cmn đi, nay quả thực đúng cmn như vậy. Giờ lại tới lứa 10x cũng vậy. ;))

Theo em là reset rồi tập trung đẻ cmn một lứa mới trong vòng 10 năm có khi đi còn nhanh hơn nhiều. :P

Câu chuyện học xong đếu có kiến thức để làm, làm xong đầu ngu đếu thể học, vừa làm vừa học đếu có khả năng....nó là câu chuyện muôn thủa cmnr. =))

Dưng lỗi ý không do giáo dục bác ạ, bác có vẻ cứ thích lập lờ cái nguyên tắc "Rừng nào thì dạy con non săn mồi kiểu ý"....nên từ 2010 đến giờ suốt ngày cãi nhau trên này. =))

Cần cù cày

Xe hơi
Ở Thủ Đô mà có trường điểm trung bình 1 môn thi 3-4 điểm mà đỗ vào lớp 10. Em thấy có cái gì đó sai sai các cụ ạ!

Có nơi điểm chuẩn trung bình môn là 0.58đ

Em thấy ở tỉnh Nam Định quê em, điểm chuẩn vào lớp 10 trường thấp nhất trung bình môn thi là 3đ.

Vấn đề nữa là kết quả điểm thi như thế này mà vẫn cả lớp đạt HS giỏi + tiên tiến, cô thầy vẫn giỏi các cấp, trường vẫn chuẩn nọ chuẩn chai, vân vân và mây mây...
Tương lai của đất nước là đây

Ở Thủ Đô mà có trường điểm trung bình 1 môn thi 3-4 điểm mà đỗ vào lớp 10. Em thấy có cái gì đó sai sai các cụ ạ!

Em thấy ở tỉnh Nam Định quê em, điểm chuẩn vào lớp 10 trường thấp nhất trung bình môn thi là 3đ.

Vấn đề nữa là kết quả điểm thi như thế này mà vẫn cả lớp đạt HS giỏi + tiên tiến, cô thầy vẫn giỏi các cấp, trường vẫn chuẩn nọ chuẩn chai, vân vân và mây mây...
Cán bộ tương lai của thôn xóm là đây

Le__petit

Xe đạp
Thực chất vẫn là các trường "Hà Tây" HN mở rộng địa chính trên giấy tờ, nên gần đây sét về thành tích HN còn thua nhiều tỉnh vì k gánh nổi. Chứ HN lõi và phụ cận chút đã quan tâm và đầu tư khá nhiều cho con e nên thành tích tương đối cao.
Cụ Hn "gốc" hay HT?!

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
Ai cũng có quyền lựa chọn, độ tuổi này gia đình vẫn có thể bao bọc nên các con vẫn có cơ hội phấn đấu đường học.

Những cháu đi học nhưng ko có mục tiêu thì kết quả sẽ ko cao, nhưng môi trường học sẽ giúp các cháu trưởng thành hơn về nhận thức và kỹ năng mềm.

Có lẽ các gđ cũng nên nhìn điểm để quan tâm hơn đến con mình. Các trường lấy điểm thấp lúc này sẽ là nơi để cho gia đình, nhà trường và bản thân học sinh có thêm 3 năm lựa chọn hướng đi sau đó. Trong giai đoạn này 1 trong 3 bên có sự thờ ơ thì gây hậu quả ngay.

benq

Xe điện
Cụ Hn "gốc" hay HT?!
Theard quăng cho cái bài ai đọc cũng biết vị trí các trg top dưới nằm đâu, cụ hỏi thế làm gì, trong bài nói rõ rồi. Vấn đề là phân bổ dân cư và trình độ giáo viên. Các trg top này còn thiếu hs, k tuyển đủ thì giải tán hết từ thầy đến trò, nên thuc tế cứ có hs nộp hồ sơ là nhận cho đủ chỉ tiêu. Vấn đề là các cơ quan nen tìm giải pháp gốc rễ. Như điểm qui định chuẩn thấp nhất vao10, hoặc chuyển đổi thành trường văn hoá + nghề. Phụ cấp cho GV đi vùng sâu xa đe nâng CLuong GV thì mới kéo chất lượng HS lên đc.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đồng quan điểm, nên có điểm sàn chuẩn cho các trường c3, cháu nào ko vượt qua sàn thì đi học nghề luôn cho nhanh.
Các trường tư kg cần chuẩn, chỉ cần học phí. Nhà có đk vô tư.

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác yên tâm đi, các cháu này chưa chắc lớn lên vào ọp chém gió kém người khác đâu. Có khi lại còn hoành tráng hơn rất nhiều đấy!

buicongchuc

Xe ba gác

coolpix8700

Xe ngựa
agrimeco nói:
Em cũng đồng quan điểm, nên có điểm sàn chuẩn cho các trường c3, cháu nào ko vượt qua sàn thì đi học nghề luôn cho nhanh.
Các trường tư kg cần chuẩn, chỉ cần học phí. Nhà có đk vô tư.
Tùy trường tư thôi.
Nhiều trường không dễ tính lắm đâu, để bảo vệ uy tín (thật) của họ thì kể cả có vào được mà kết quả học tập không tốt cũng phải ra.
Chẳng ví dụ đâu xa, cái trường không nổi lắm như Tạ Quang Bửu trong khu Bách Khoa, năm vừa rồi covid nên họ chấp nhận học sinh lớp 10 dù KQ đạt trung bình học kỳ I vẫn có cơ hội đến hết học kỳ II, sau đó vẫn chỉ trung bình thì phải "chuyển trường".
Em không biết có ngoại lệ không, nhưng hàng năm ra khỏi trường ấy khá nhiều đấy!

buicongchuc

Xe ba gác
Sai sai chỗ nào cụ chỉ ra đi. Cháu HN và công nhận luôn NĐ quê cụ giỏi hơn nhé.
Em không nói vấn đề NĐ giỏi hơn hay đâu giỏi hơn. Cái em muốn nói điểm thi trung bình 3đ/môn (thì có nghĩa là có môn < 3đ - 0đ) thì không biết sẽ học tiếp như thế nào và sao phải bắt các cháu cố học làm gì cho khổ? Vấn đề nữa, trong lớp thì 90-99% các cháu đạt HS giỏi + HS tiên tiến, cô/thầy giỏi, trường chuẩn lọ chuẩn chai,... mà điểm thi (năm nay đề thi khá dễ - theo nhiều học sinh đánh giá thế) phản ảnh khác biệt.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thử chứng minh xem cả lớp hs tiên tiến+giỏi mà lại có điểm thi như cụ nói, mỗi môn 3 đ. Cm bằng trường hợp cụ thể.

Cap nhi tan

Xe buýt
Ối giời, ở Trường PTTH Hàm Rồng Thanh Hoá, 38,8₫ vẫn trượt. Hàng trăm em thi điểm cao 37 38₫ bây giờ trượt lớp 10. Trường HR và Tỉnh nhất định không lấy thêm chỉ tiêu. Khổ thân các em và gia đình. Tỉnh và Sở GD làm ăn thế này thì chán quá.
Cái món tuyển sinh gắn với luật pháp, con cháu phải lựa sức học chứ như cụ cảm tính quá.....

butchikim

Xe ba gác
Em không nói vấn đề NĐ giỏi hơn hay đâu giỏi hơn. Cái em muốn nói điểm thi trung bình 3đ/môn (thì có nghĩa là có môn < 3đ - 0đ) thì không biết sẽ học tiếp như thế nào và sao phải bắt các cháu cố học làm gì cho khổ? Vấn đề nữa, trong lớp thì 90-99% các cháu đạt HS giỏi + HS tiên tiến, cô/thầy giỏi, trường chuẩn lọ chuẩn chai,... mà điểm thi (năm nay đề thi khá dễ - theo nhiều học sinh đánh giá thế) phản ảnh khác biệt.
Cháu thấy có ai bắt đâu nhỉ, quê cháu ngoại thành, về hỏi lứa thi năm nay 1/3 chọn trường nghề, còn thi thì 6 đứa đỗ công lập, 5 đứa đi dân lập. Cháu mừng vì nhận thức học giờ đã khác ;))

Mà sao cụ biết đám thi 3₫ kia 90-99% hs giỏi vậy? :-??

White Dragon

Xe tăng
Cụ có bằng chứng các bạn có điểm thi thấp như thế này mà cả lớp vẫn đạt học sinh giỏi + tiên tiến và thầy cô lớp đó vẫn giỏi các cấp không?
Cụ chỉ rõ giúp em với.
Cảm ơn cụ!

hoanguyen38

Xe tải
Đội hình này cho đi học nghề mà thành người các cụ à. ko thể bắt cá leo cây đc. Mỗi người 1 năng lực, quan trọng là đặt đúng chỗ ạ. Chứ học k giỏi lại thêm thái độ nữa thì chịu.

phihanhgia

Xe container
Sai ở chỗ cứng nhắc chỉ tiêu tuyển sinh ở những vùng Hà Tây cũ, xa trung tâm trên 40km. Nên sửa đổi quy định tuyển sinh là mỗi trường được nhận ko quá số chỉ tiêu được giao và điểm trung bình mỗi môn không thấp dưới vd. 5 điểm.
VD Bất Bạt giao cho họ 1000 chỉ tiêu thì điểm chuẩn chỉ 18, nhưng nếu giao chỉ tiêu 700 thôi, thì điểm chuẩn có thể là 33 (tb 5.5 mỗi môn). Nếu áp dụng nguyên tắc sửa đổi tôi nêu ở trên, thì sẽ giải quyết được vấn đề đầu vào ko quá chênh lệch.
Học sinh tuyển vào ít hơn thì mỗi lớp ít học sinh hơn, ko cần phải sa thải gv ở những khu vực đó. Sai lầm vì cứng nhắc giao chỉ tiêu.

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
Em thấy chả có vấn đề gì!
- ở đâu, khi nào cũng có người hơn kẻ kém. Nơi giỏi giang chỗ yếu kém
- Vào 10 là 1 dạng thi tuyển nên cứ lấy từ cao xuống thấp cho đến khi nào đủ chỉ tiêu thì thôi.
- Những trường có mặt bằng điểm thấp dù gắn mác thủ đô nhưng đk và học lực còn rất yếu kém. Mà chất lượng dạy và học ở những nơi này là thuộc trách nhiệm của tập thể và ý thức của mỗi phụ huynh và học sinh. Vậy tn "tập thể" và "ý thức" của mỗi người là những ai và những gì thì chưa có câu trả lời nên năm nào cũng thế cứ đến hẹn lại lên.
Chả có gì mới nên cũng chả thấy ai hay cơ quan nào có ý định thay đổi

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Tùy trường tư thôi.
Nhiều trường không dễ tính lắm đâu, để bảo vệ uy tín (thật) của họ thì kể cả có vào được mà kết quả học tập không tốt cũng phải ra.
Chẳng ví dụ đâu xa, cái trường không nổi lắm như Tạ Quang Bửu trong khu Bách Khoa, năm vừa rồi covid nên họ chấp nhận học sinh lớp 10 dù KQ đạt trung bình học kỳ I vẫn có cơ hội đến hết học kỳ II, sau đó vẫn chỉ trung bình thì phải "chuyển trường".
Em không biết có ngoại lệ không, nhưng hàng năm ra khỏi trường ấy khá nhiều đấy!
FPT nhận tuốt cụ nhé, dù đk công khai là hs khá, giỏi.