[Funland] 25/11/2020 – vĩnh biệt Maradona

amylvs

Xe tăng
Trong đây có nhiều cụ còn trẻ, không được xem bác Ma đá nhiều, nên có các ý kiến khác nhau cũng là dễ hiểu. Riêng với các offer tầm 6x, nhất là bác nào những năm 80-90 ở đi ngoài ra nước, có điều kiện xem Maradona đá nhiều, thì khỏi bàn cãi về tầm vóc của bác ấy.
WC 1986 thì mọi người nói nhiều rồi, một mình bác Ma dẫn 10 ông thợ đá banh đến chức VĐTG, WC 1990 thì chỉ thua có Germany trong trận CK sau khi đã loại Italy ở BK, hình như khi đó bác đang chơi cho Napoli. WC 1994 nếu không có vụ doping chưa biết thế nào, năm đó Argentina đã thắng cả Nigeria và Hy lạp trước khi bác phải bỏ giải, bỏ phát ARG thua Bungari ngay, vào vòng trong bị Rumani loại.
Các bác còn phải nhớ là bác Ma đã đưa Napoli ăn Seria A 2 lần nữa nhé, Cúp UEFA các thứ em không nhớ !

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
À nói đến Maradona năm 1982 được mệnh danh Pele trắng, ra sân TG năm 16 tuổi gặp ngay Gentile xé áo kéo quần uất quá đạp cho phát, thế là nghỉ chơi.
Không rõ dịp này cụ Gentile có phát tý ngôn nào không.

amylvs

Xe tăng
1982 thì không có trực tiếp, 1986 hình như cũng trận có trận không. Trận một mình rê qua 4 anh hình như phải xem sau.
Năm 82 chỉ trực tiếp vài trận có CCCP đá ở vòng bảng 1, vòng bảng 2 em không nhớ có live không. Nhưng thường phát lại tối ngay hôm sau, bác nào ở Hà nội thì xem được khá nhiều.
Cá nhân em nhớ là có xem băng phát lại trận CK WC 1978 Argentina vs Hà lan năm 1978, chỉ sau vài ngày thôi.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận nhìn Maradona đá như nhìn viên bi a lăn trên thảm cỏ, một viên bi a tự lập trình đường đi với lối đi vừa nhanh vừa biến báo rối mắt nhưng lại tiết kiệm động tác, tiết kiệm sức, các khối cơ khi di chuyển lại căng gồng xoắn dẻo rất chắc đanh mà vẫn uyển chuyển. Kiểu dáng người, kiểu dáng đi bóng ấy sau này chỉ có anh Rô béo thực hiện được. Nhưng anh Rô béo lại không có đoạn một mình bơm cả đội như anh Ma béo.
Vì vậy Pele trắng vẫn là một cái gì đó rất riêng và ngất ngểu, ngay cả khi so với Pele bản gốc.
Chỉ có một người em thấy tương tự, đó là cụ Nguyễn Công Trứ.

amylvs

Xe tăng
À nói đến Maradona năm 1982 được mệnh danh Pele trắng, ra sân TG năm 16 tuổi gặp ngay Gentile xé áo kéo quần uất quá đạp cho phát, thế là nghỉ chơi.
Năm 1982 bác Ma 22 tuổi rùi cụ nhé. Năm mà bị Gentile xé quần áo ấy ;)

Ds2

Xe đạp
Trong đây có nhiều cụ còn trẻ, không được xem bác Ma đá nhiều, nên có các ý kiến khác nhau cũng là dễ hiểu. Riêng với các offer tầm 6x, nhất là bác nào những năm 80-90 ở đi ngoài ra nước, có điều kiện xem Maradona đá nhiều, thì khỏi bàn cãi về tầm vóc của bác ấy.
WC 1986 thì mọi người nói nhiều rồi, một mình bác Ma dẫn 10 ông thợ đá banh đến chức VĐTG, WC 1990 thì chỉ thua có Germany trong trận CK sau khi đã loại Italy ở BK, hình như khi đó bác đang chơi cho Napoli. WC 1994 nếu không có vụ doping chưa biết thế nào, năm đó Argentina đã thắng cả Nigeria và Hy lạp trước khi bác phải bỏ giải, bỏ phát ARG thua Bungari ngay, vào vòng trong bị Rumani loại.
Các bác còn phải nhớ là bác Ma đã đưa Napoli ăn Seria A 2 lần nữa nhé, Cúp UEFA các thứ em không nhớ !
Sau Diego nổi lên Ortega cá tính và vóc dáng khá tương đồng, một phần ko thành công cũng bởi cái bóng quá lớn của ‘’cậu bé vàng’’

Skoda_Favorit

Xe container
1982 thì không có trực tiếp, 1986 hình như cũng trận có trận không. Trận một mình rê qua 4 anh hình như phải xem sau.
1982 thì đúng khi anh cả LX cho trận nào thì đc trận đó! Còn Mexico86 thì e may mắn ở Đông Âu nên đc xem live phê vãi! Thương nhất trận thắng HQ 3-1 thì anh ấy bị đá lên bờ xuống ruộng bởi mấy anh đai đen Teakwondo:((

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
1982 thì đúng khi anh cả LX cho trận nào thì đc trận đó! Còn Mexico86 thì e may mắn ở Đông Âu nên đc xem live phê vãi! Thương nhất trận thắng HQ 3-1 thì anh ấy bị đá lên bờ xuống ruộng bởi mấy anh đai đen Teakwondo:((
Tây đồn trận đấy Hàn quốc tốn một ruộng sâm từ hồi Tào tháo đau bụng, không biết đúng đến đâu nhưng bọn Hàn chạy bay tóc gáy như Tây, sau này ếch chạy được như thế.

tqppmpc

Xe buýt
Espana 1982 tường thuạt lại nhưng 1986 thì có rồi, trận chung kêt xem trực tiếp . trận đá với Anh có trực tiếp

tqppmpc

Xe buýt
Chắc trên này cũng ít cụ mợ được xem live trên tivi khi Maradona đá hồi đỉnh cao những năm 198x! Cảm giác cực kỳ khó tả! Hồi đó kiếm được bức ảnh mầu của anh trên báo chí khó vô cùng! Và khi săn được thì sướng vô cùng! Để e lục lại chụp cả nhà xem!
hồi đó có rồi bác, đã có tin nhanh rồi, gọi là Mondial 86 , e hay mua ở VNTTX chỗ Trần Hưng Đạo cùng với báo TTVH

amylvs

Xe tăng
Cụ Gentile thì ăn thua gì! Cụ có để ý là truyền thông Anh nhợn hầu như không ý kiến gì đợt này không?! BBC, Skysport... im lặng. Bàn thắng bằng tay năm 86 là điều mà bọn Anh không bao giờ tha thứ cho bác Ma. Các bác nào dừ dừ tí chắc còn nhớ sự kiện Malvinat, hải quân Hoàng gia Anh mang tàu chiến sang dẹp loạn và chiếm nguyên cái đảo của ARG, cho đến hiện tại, cho nên trận banh ARG-ENG nó như là VN mình đá với Tàu ấy, không thể thua, và bằng cách nào cứ ăn là được. Nên bác Ma em thấm nhuần tư tưởng đó và đã lấy tay đánh mẹ bóng vào gôn, chả quan tâm fair-play là cái giề! Và cả nước Argentina tung hô bác Ma cũng có lý do từ quả đó!

amylvs

Xe tăng
Thế năm 16 ông Ma ngồi ghế dự bị à?
Ai biết! Bác Ma sinh 1960, năm nay 60 tuổi đúng không. Có thể bác Ma debut D9TQG năm 16 tuổi, em không nhớ. Còn bị Gentile xé quần thì là năm 82 chắc chắn. Cụ chắc là 7X đời sau, khi đó còn bé quá, biết gì mà bi bô !!! ;) ;)

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Xem lại những pha đi bóng thời thanh niên của Maradona thích thật, có quả tung người đánh gót khi đang lơ lửng khéo Bồ đề đạt ma cũng hãi:

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Trong đất nước Argentina, cái chết của Maradona làm nổi bật lên sự trưng bày sống động về nỗi đau buồn chung

Với nhiều người Argentina, Diego Maradona , người đã chết vào thứ Tư vừa qua, không chỉ là một ngôi sao bóng đá."Tôi cảm thấy như một thành viên của gia đình tôi vừa mất, ", một người nói.

Một nơi tưởng niệm tạm thời cho Diego Maradona ở San Telmo vùng lân cận Buenos Aires

BUENOS AIRES — Người dân đặt hoa và những ngọn nến đốt sáng dưới bức tranh tường của Maradona bên ngoài sân bóng nơi mà mang tên ông. Một người đàn ông đang ngồi không cầm được nước mắt.

Tại Obelisk trung tâm của Buenos Aires , những người đàn ông khác vẫy một banner vẽ Maradona trên đó ghi, "God Is Argentine " (Chúa là người Argentina).

Có một cảm giác ngờ vực ở Argentina vào thứ Tư khi cả thế gới lan truyền ngôi sao bóng đá đã mất vào buổi sáng tại nhà của anh ở Tigre, phía Bắc Buenos Aires. Chính phủ đã ra sắc lệnh quốc tang ba ngày.

Thường được cho là một trong những cầu thủ hay nhất của làng túc cầu, Maradona được tôn sùng với những người Argentina-không chỉ cho những kĩ năng tuyệt vời của ông trong bóng đá, nhưng cho sự trưởng thành của ông từ nghèo khó tới ngôi sao thế giới. Ông vẫn là một anh hùng dân tộc mặc dù đời sống cá nhân của ông đã có thời gian dài lạm dụng ma túy và rượu, làm ông xuất hiện ở trên các tờ báo lá cải khắp thế giới.

Khi người dân tập hợp khắp đất nước để tưởng niệm người đàn ông thường được gọi là "El Diego" , một số đã chọn sân Buenos Aires nơi ông đã bắt đầu sự nghiệp năm 1976, khi đó là một cầu thủ trẻ của câu lạc bộ Argentinos Juniors, và sân bóng sau đó được đổi tên với tên của ông.

Tưởng niệm Maradona tại Obelisk vào thứ Tư.
E dịch 1 đoạn của NY Time, bọn Tây nó viết báo hay quá các cụ ạ.
Tks.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ai biết! Bác Ma sinh 1960, năm nay 60 tuổi đúng không. Có thể bác Ma debut D9TQG năm 16 tuổi, em không nhớ. Còn bị Gentile xé quần thì là năm 82 chắc chắn. Cụ chắc là 7X đời sau, khi đó còn bé quá, biết gì mà bi bô !!! ;) ;)
Làm gì nóng, xem lại rồi, đến 21 tuổi vẫn đá đội tuyển QG trẻ. Thời ngày xưa toàn ông đọc bản tin TTX về chém như đài thì như nhau cả, bi bô hay không cũng toàn qua mồm nhà báo tất.

amylvs

Xe tăng
Đấy, cụ nói làm em phải đọc lại còm này. Cụ nói sai bét. Năm 1982 vòng bảng thứ 2 có 3 đội, ARG, Italy, và Brasil. Bác Ma bị Gentile xé quần hay áo là trong trận ARG vs Italy, mà không bị sao hết. Trận gặp Brasil bác mới bị đuổi do đánh nguội cầu thủ Brasil.

Em trai đúng là 7x đời sau, khi đó có xem đâu mà nhớ! ;) ;)

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Anh Ma béo lúc về già:

amylvs

Xe tăng
Làm gì nóng, xem lại rồi, đến 21 tuổi vẫn đá đội tuyển QG trẻ. Thời ngày xưa toàn ông đọc bản tin TTX về chém như đài thì như nhau cả, bi bô hay không cũng toàn qua mồm nhà báo tất.
Haha, em chai hết sức bình tĩnh.
Anh năm 1982 thì còn ở nhà, nhưng năm 1986 và 1990 thì anh đang ở châu Âu, mà châu Âu thì người ta xem lúc 8h tối, giờ đẹp. Cơm nước xong thì bật TV xem đúng vào giờ đẹp, nên nhớ nhiều và theo dõi kỹ lém!
Em có thấy Mexico 1986 toàn đá 12h trưa không, là vì cho bọn châu Âu nó xem giờ đẹp đó!
;) ;)

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cảnh Maradona đánh cầu thủ Brazil và bị đuổi:

Thực ra như bài báo ở đây tổng kết về Maradona 1982:

Nhìn lại rõ ràng Gentile đã đặt một cách thức để diệt Maradona, qua đó huỷ diệt đội Argen, đó là chơi xấu bằng mọi giá, các đội sau cũng làm thế. Qua clip cũng thấy khithaasy đồng đội số 3 của mình bị đối thủ chơi xấu mà không nghe còi, Maradona đã đạp luôn người có lỗi. Như vậy Gentile đã tạo ra một sức ép để Maradona phải phản ứng như vậy, đó là logic.