2050 km và hành trình xuyên việt đầu đời!

joyride

Xe điện
Mời cụ chủ thớt 1 ly để thêm can đảm tiếp cuộc hành trinh.

muon_khoc_qua

Xe hơi
Cụ đi đến đâu roài?

hong7cong

Xe buýt
Chúc mừng cụ có chuyến đi đầu tiện. Em thèm quá mà chưa có điều kiện. Vote cụ ...

kiamorning2007

Xe tăng
Chúc mừng 2 vợ chồng trẻ có chuyến đi thành công, niềm mơ ước của nhiều người chưa thực hiện được.
Votka cụ 1 ly lên tinh thần post tiếp hành trình nhá.

AnhNhat

Xe đạp
Mới ngồi cóa 7 tiếng mà đã táo bón roài.Cụ cố lên chứ, đường còn dài lám đới.Keke

cháu lên 3

Xe container
Cũng thèm đi như cụ quá, mà chưa có dịp nào được nghỉ dài ngày :(

Nâng CHén

Xe hơi
mãi vẫn chưa thấy cụ đâu. em cũng có ước mơ giống như cụ , tiếc là em chưa có vợ

Teevee

Xe đạp
Dạ, bá cáo các cụ mợ. Nhà cháu đã hoàn thành chuyến xuyên việt và về tới tphcm từ hôm 18/9 rồi ạ. Tại từ hôm vào tới giờ cháu bù đầu với đống công việc ở cơ quan trong này nên phọt hơi bị rùa tí. Các cụ mợ chịu khó tí, cháu cố gắng tường thuật thật chi tiết nên hơi đầu lâu. Bù lại các cụ mợ ngồi khề khà vừa đọc vừa xem có phải sướng hơn ko nhể?? ;))

minhvtv3

Xe tăng
Cụ Ti - vê nhanh lên đê, apple quá :D

vecute41

Xe tăng
Trên đỉnh..........tụt ! Lại lên đỉnh......tụt...
Dạ, bá cáo các cụ mợ. Nhà cháu đã hoàn thành chuyến xuyên việt và về tới tphcm từ hôm 18/9 rồi ạ. Tại từ hôm vào tới giờ cháu bù đầu với đống công việc ở cơ quan trong này nên phọt hơi bị rùa tí. Các cụ mợ chịu khó tí, cháu cố gắng tường thuật thật chi tiết nên hơi đầu lâu. Bù lại các cụ mợ ngồi khề khà vừa đọc vừa xem có phải sướng hơn ko nhể?? ;))
Ơ thế cứ táo bón....là các cụ sướng àb-(

hoanglonggiang

Xe đạp
Vuốt cụ, dép đâu mất tiêu rồi..

PoBeo

Xe điện
Cụ sinh năm 84 - 83 mà Gấu nhà cụ như 9x ấy nhỉ :)) :)) =)) =)) ghê thật......

Teevee

Xe đạp
Ngày 2:

Tiếp....

Có cụ mợ bảo nhà cháu tường thuật thêm chút ở cửa lò. Thật ra tới cửa lò vào mùa thấp điểm nên toàn bộ khu du lịch buồn tẻ và vắng ngắt. Nhà cháu loanh quanh mãi rồi cũng chiều lòng vợ phi xe vào 1 nhà hàng và tất nhiên là không thoát khỏi 1 bữa cứa đẹp với 4 con mực ống bé tẹo và 2 con ghẹ to bằng lòng bàn tay ...trẻ em cùng 1 bill tính tiền hơn 400 cành. Xót nhưng đc cái ăn ngay bên bãi biển nên thôi thì tặc lưỡi cái. Hy sinh đời bố để có kiến thức mà củng cố cho đời con.

À mà quên chưa giới thiệu với các cụ mợ là qua trạm thu phí gì đấy trong địa phận Thanh Hoá thì giá là 20.000 trong khi nhà cháu đi toàn quãng đường 2000km thì chỉ có duy nhất 2 giá là 10 và 15k các cụ mợ ợ. Ứ phải cháu nói đểu đâu dưng mờ sao lại đểu thế nhể??? Có cụ cao niên nào giải thích cháu lí do vì sao cái?

Tiếp chuyện sáng hôm sau, 2 vc ăn sáng xong lòng vòng mãi quanh tx cửa lò có mỗi cái chỗ công viên này xem ra đẹp đẹp tí. Thôi thì 2 vc tranh thủ dừng xe choạch cái ghi dấu ấn cho các cụ mợ hóng

Khoe cái mông V2 dán urgo MSC cái

Nhờ V2 chụp cho cái nào :

Ngày 2:

Bất ngờ lớn đầu tiên trong ngày khi mở google map lên để tìm đường quay lại quốc lộ 1a, cháu thấy anh gúc chỉ cho con đường chạy uốn khúc dọc theo sông Lam. Quyết định được đưa ra ngay tức khắc là cung đường Bình Minh - Đại lộ Ven Sông Lam rồi qua cầu Bến Thuỷ đã không phụ lòng mong mỏi của v1 cháu. Cảnh vật rất đẹp, bên phải là núi, trái là con sông Lam trải rộng tầm mắt ngút ngàn, mình ta 1 con đường thênh thang, gió thổi phần phật vào mặt cảm giác đê mê phê lòi cù tói...đoạn này đẹp quá nên nhà cháu toàn quay video. Để mấy bữa nữa up hầu cụ mợ..

Qua cầu bến Thuỷ, theo anh gúc chỉ chúng cháu rẽ trái vào quốc lộ 8B rồi chạy 1 mạch ra quốc lộ 1a tới địa phận Xuân Nghi- Hà Tĩnh . Y lời thân mẫu và mr khốt tranh nhau dặn dò :"con sinh tháng 10 , nếu đến được đền ông Hoàng Mười mà lễ thì tốt lắm", nhà cháu ko quản ngại 15km quay đầu ngược lại về hướng xã Xuân Hồng-Nghi Xuân -Hà Tĩnh thẳng tiến hướng đền Xóm Củi-nếu cháu nhớ ko nhầm cái tên( nơi thờ ông Hoàng Mười). Trên đường quay về, đi ngang qua đèo gì đấy khá đẹp cháu thấy có cái đền nhỏ định rẽ vào thắp hương cầu xin ít bình an trên đường thì mới giật mình hoá ra đây là nơi thờ 14 nạn nhân bị lũ cuốn trôi cách đây chưa đầy 1 năm.

Tội thật các cụ ạ, toàn người trẻ với trẻ sơ sinh , nếu sau các cụ naof có đi qua đấy đừng quên mua ít trái cây thắp cho họ nhé( cháu hơi ghê lúc để ý cái bia tưởng niệm thấy ghi cả họ tên ngày tháng năm sinh và chú thích là người duy nhất sống sót).

Cuối cùng cũng vào được tới đền Xóm Củi. Mùa nước lên, sân đền ngập xâm xấp nước nhìn thú vị phết cụ mợ ạ.

V1 thấy ảnh đẹp quá cũng nằng nặc bon chen đòi bằng anh bằng em. Nào thì "cho em 1 nháy khỏi ghen tỵ nào"

Trong đền thấy đang xì xụp hương khói kèn trống lên đồng, ở dưới sân thấy có 2 vc bác quan chức tay xách ca táp đang chuẩn bị dâng mâm lộc cháu nhìn mà phát thèm( 1 chai chivas 12 năm, xung quanh là hơn 30 hộp chè thái nguyên mỗi hộp lại dán tờ 100 xanh lè ở ngoài).

Thôi tranh thủ choạch cái rồi chào Thánh con xin phép lượn cho kịp kế hoạch(người ta đang lên đồng ợ)...

Quay trở lại 1A, qua địa phận Hà Tĩnh tới ngã 3 thấy có biển "Ngã ba Đồng Lộc 20km", máu phiêu lưu nổi lên mặc dù trời đã gần trưa. Nhà cháu cả đôi không cần suy nghĩ, khỏi bàn bạc làm 1 cua chạy qua đấy thăm các chị tranh thủ thăm thú địa danh suốt ngày được nghe trên Tv này.

Hậu quả của việc quá háo hức được tới thăm 10 chị là nhà cháu bị bắn tốc độ 1 cách lãng xẹt khi vừa qua cột mốc chỉ đồng lộc 9km( cháu đồ rằng đây là con đường duy nhất hoặc là con đường thường được đi nhất từ quốc lộ 1a vào khu di tích nên mặc dù không có biển báo trạm csgt hay dấu hiệu gì nhưng chỗ đàn xxx làm tổ nghe vẻ rất chắc chắn và lâu dài: 1 cái lều chống 4 cột gỗ trông như quán nước, có mái che lợp lá,sàn đổ bê tông,bàn nhựa và ghế nhựa đàng hoàng. Công nhận hay thật , bố con thằng nào vừa thoát được cái ma trận 50km/h ở 1a phi vào đường xã rộng chưa nổi 8m hai bên là bờ ruộng và toàn trẻ con chạy xe đạp mà không tranh thủ mát ga lên tí thì phí. 66km/h, lố 16km,Không nói nhiều và không có luật cưa đôi. 5 loét với lời giải thích sẽ không có biên lai cho cậu mang về cty và TÔI SẼ GHI BIÊN BẢN CẬU CHẠY 56km/h đồng thời ra kho bạc đóng tiền cho cậu( chứ đếch phải tôi cướp cạn hay đòi tiền mãi lộ nhé) =)) bác xxx này cứ phải gọi là VÌ DÂN VÃI LUYỆN... Cụ mợ nào có ý định đi lại con đường này cẩn thận nhé. Tổ xxx này theo cháu là cố định đấy ạ...

Nào thì cuối cùng cũng lết được tới khu di tích lúc trời đã gần trưa. v1 nhí nhảnh nhảy xa khỏi xe tạo dáng lấy tạo dáng để :

nằng nặc đòi chụp cái bandroll cặm cụi cắt cắt dán dán cả tuần trước khi lên đường :

Bài thơ được khắc trên bia đá đặt trong khu mộ 10 cô, đọc nghe mà xót xa lắm ợ :

Phía sau vợ em có cái tháp thấy bác thợ ảnh giới thiệu hình như là 10 tầng biểu tượng của 10 cô cụ mợ ợ. Em sợ la cà bị muộn kế hoạch nên không vào...

Chào cờ.....Chào :

Nào thì vác súng ra đọ với bom:

Trong cơn say với núi rừng, với chiến tranh bom đạn, cảm hứng từ mấy cảnh anh em lái xe tải đạn chạy qua dãy trường sơn. 2 vc quyết định bật anh gúc lên và chuyển hành trình qua đường mòn HCM. Hậu quả là tỉnh lộ 14 đi từ ngã ba Đồng Lộc ra đường mòn Hồ Chí Minh Tây quả là địa ngục hình như là khoảng hơn 30km đường hầu hết là đất đỏ và chả khác gì mấy quả thiết kế của các bác bên offroad.

Mãi rồi nhà cháu cũng lết qua được tới đường HCM Tây. Đẹp như mơ, hai bên là rừng, thi thoảng băng qua vài khu hoang vắng lèo tèo xác xơ. Toàn đèo với đèo,xe oánh cua liên tục,nghe Trung Đức hát bên nắng đốt bên mưa quây ra sao thì đúng như vậy. Nửa đoạn đèo đầu thì mưa liên tục,tầm tã,xối xả. Sang bên kia thì lại nắng chói chang,đôi chỗ thì vừa vượt qua trận mưa đập bồm bộp vào cửa kính xong chỉ chạy được hơn 20m đường lại khô khốc nóng hầm hập....Thú vị phải biết..

( 00:23 ,Mỏi tay + v1 cháu cằn nhằn quá. Xin phép cụ mợ cháu dừng văn rồi dăm ba bữa nữa lại xin hầu chuyện tiếp ợ...)

Chỉnh sửa cuối:

Teevee

Xe đạp
Cụ Ti - vê nhanh lên đê, apple quá :D
Dạ cụ thông cảm. Phọt nhanh thì đơn giản mà đọc không sướng. Thôi thì phọt chậm mà ra sản phẩm đẹp cả làng ngồi thưởng thức sướng hơn không...
Cụ sinh năm 84 - 83 mà Gấu nhà cụ như 9x ấy nhỉ :)) :)) =)) =)) ghê thật......
Dạ, gấu nhà cháu sê ri 8x đời cuối...=)) . Cụ nhìn cứ phải gọi là tinh....

Teevee

Xe đạp
Cụ đi chậm quá, chạy 12 tiếng là phải đến Huế hoặc Đà Nẵng rồi mới đúng.
Cụ ơi, cháu chạy từ HN đi là 12h trưa mờ...cái đường 1a từ HN đi Nghệ An thì cụ biết đấy...chẹp chẹp chẹp...

xuanngoc

Xe tải
cụ mợ chẹp đôi thế, chúc cụ mợ chuyến đi vui vẻ nhé