2050 km và hành trình xuyên việt đầu đời!

quangcaomythuat

Xe buýt
Gấu nhà cụ Teen quá cơ, em mà được như cụ đi cả tháng cũng ko thấy mệt mỏi :P

dream1235

Xe buýt

dangthiet

Xe đạp
Vợ chồng cụ TeeVee trông son hết chỗ nói. Chúc vợ chồng cụ sẽ còn đi cùng nhau tới mọi nơi và mọi lúc.
Ảnh và văn cụ được lắm ạ.

Teevee

Xe đạp
Đa tạ các cụ mợ đã chúc rượu và bình văn cho cháu. Cháu nóng lòng muốn ngồi viết tiếp nốt phần còn lại nhưng ngặt nỗi trời đã khuya với lại công việc của cháu trong này vưỡn chửa xong nổi. Xin hứa chắc nịch với các cụ mợ trong thớt là chiều hoặc tối mai cháu ngồi viết nốt hành trình ngày 2 hầu chuyện các cụ mợ hóng ợ.
@cụ Chính chủ tịt và các cụ mợ làng ét xê: nhà cháu đội ơn cụ đã liệt nhà cháu vào hàng ngũ được chào đón nghi thức cấp cao của tổng hội mờ ét xê. Xin được gửi lời hỏi thăm sức khỏe toàn anh chị em cụ mợ cháu chắt MSC Hà Thành và hẹn gặp lại sau chuyến xiên vịt ngược về ợ...^_^...

tranquay

Xe buýt
2 vợ chồng cụ này chắc mới cưới, đi trăng mật đây, còn dính nhau lắm.

Bank6688

Xe buýt
Đa tạ các cụ mợ đã chúc rượu và bình văn cho cháu. Cháu nóng lòng muốn ngồi viết tiếp nốt phần còn lại nhưng ngặt nỗi trời đã khuya với lại công việc của cháu trong này vưỡn chửa xong nổi. Xin hứa chắc nịch với các cụ mợ trong thớt là chiều hoặc tối mai cháu ngồi viết nốt hành trình ngày 2 hầu chuyện các cụ mợ hóng ợ.
@cụ Chính chủ tịt và các cụ mợ làng ét xê: nhà cháu đội ơn cụ đã liệt nhà cháu vào hàng ngũ được chào đón nghi thức cấp cao của tổng hội mờ ét xê. Xin được gửi lời hỏi thăm sức khỏe toàn anh chị em cụ mợ cháu chắt MSC Hà Thành và hẹn gặp lại sau chuyến xiên vịt ngược về ợ...^_^...
Đêm nay em thức chờ cụ nhé!

Nâng CHén

Xe hơi
cụ í lại táo lâu quá rồi

bim_vip

Xe tải
Cụ này đi chậm quá các bác nhẩy.

Mic71

Xe buýt
Chúc mừng bác. Ở tuổi bác em chỉ mơ xuyên Việt thôi, mãi đến 32 tuổi em mới là chuyến đầu tiên. Giờ 3 chuyến rồi, đi, đi nữa, cuộc đời là những chuyến đi mà bác

Maybach Tàu

Xe container
Hâm mộ VC nhà cụ, đường không mới nhưng có nhiều cái mới trong câu chuyện của cụ. Còn ở Sài Thành cháu mời cụ cốc cà phê:D

Teevee

Xe đạp
Dạ cám ơn các cụ mợ đã quan tâm và hối thúc. Cháu xin gác công việc sang 1 bên ngồi hầu chuyện cụ mợ tiếp ợ :
...(cháu xin tiếp phần trước)

Trong cơn say với núi rừng, với chiến tranh bom đạn, cảm hứng từ mấy cảnh anh em lái xe tải đạn chạy qua dãy trường sơn. 2 vc quyết định bật anh gúc lên và chuyển hành trình qua đường mòn HCM. Hậu quả là tỉnh lộ 14 đi từ ngã ba Đồng Lộc ra đường mòn Hồ Chí Minh Tây quả là địa ngục hình như là khoảng hơn 30km đường hầu hết là đất đỏ và chả khác gì mấy quả thiết kế của các bác bên offroad.

Mãi rồi nhà cháu cũng lết qua được tới đường HCM Tây. Đẹp như mơ, hai bên là rừng, thi thoảng băng qua vài khu hoang vắng lèo tèo xác xơ. Toàn đèo với đèo,xe oánh cua liên tục,nghe Trung Đức hát bên nắng đốt bên mưa quây ra sao thì đúng như vậy. Nửa đoạn đèo đầu thì mưa liên tục,tầm tã,xối xả. Sang bên kia thì lại nắng chói chang,đôi chỗ thì vừa vượt qua trận mưa đập bồm bộp vào cửa kính xong chỉ chạy được hơn 20m đường lại khô khốc nóng hầm hập....Thú vị phải biết..Đoạn này nó có cái đèo Đá Đẽo cụ mợ ợ. Dọc đèo này có chỗ bia tưởng nhớ chiến sĩ. Lục mãi trên xe chả còn bó nhang với trái cây nào. Thôi thì còn nguyên thùng bia trên xe,tạt vào bia chiến sĩ mời các cụ lon bia xin ít lộc bình an nào :

Đường đẹp quá,núi non thì hùng vĩ mà ứ có người. Nào thì cho người vào núi tranh thủ khoe cái mũ tai bèo 25 khìn mua ủng hộ 10 cô :

Tới ngã 3 chia đôi 2 đường HCM đông và tây. Nhìn sang bên kia thấy động phong nha kẻ bàng to uỳnh oàng trên quả núi như núi hô li út ở bên Mẽo cụ mợ ợ. Tranh thủ dừng xe matxa chân ngắm cảnh tí, v1 ngay lập tức chuyển sang chế độ auto-dẹo trước ống kính.

Xê ra cho anh bon chen cái nào,chỉ tạo dáng là giỏi thôi. Nhìn chồng iem tạo dáng lài :

Từ đây có 2 lựa chọn, hoặc là đi thẳng theo đường Hồ Chí Minh tây hoặc rẽ phải sẽ ra quốc lộ 1a. Nghĩ bụng từ giờ đến tối phải kiếm chỗ nghỉ chân mà dọc đường mòn HCM thì toàn làng xã với phum sóc,đào đâu ra nhà nghỉ với chỗ chơi, thôi thì kiếm cách quay về 1A mà còn ăn uống ngủ nghỉ. Cháu rẽ phải chạy xuôi xuống phía dưới, ngang qua cổng vào phong nha kẻ bàng rồi theo tỉnh lộ 2 hay 12( cháu chả nhìn rõ) chạy lòng vòng 1 lúc lại ra được đường Hồ Chí Minh Đông. Mật độ xe vắng tanh, chả thấy bóng đàn xxx nào làm tổ. Cháu mát ga quất xấp xỉ 100km/h cho đến lúc tới nhập vào ngã 3 quốc lộ 1A rồi phi qua thành phố Đông Hà-Quảng trị,

từ đấy cắm đầu cắm cổ chả buồn ngắm 2 bên đường nữa chạy thẳng về tới Huế thì kim đồng hồ đã chỉ 7:00 pm. (Đoạn này hơi phí vì ko đi qua được cầu Hiền Lương nổi tiếng chia đôi đất nước máu thịt. Chỉ kịp nhìn được cột mốc chỉ vĩ tuyến 17 và cầu ở tít phía bên kia).

Thống nhất với v1 là dừng chân ở Huế nghỉ ngơi ăn uống rồi phi tiếp ra Đà Nẵng vì sợ trễ kế hoạch. Cháu tranh thủ phi xe vào trong khu kinh thành luôn. Nhìn trên bản đồ của anh gúc thấy nó vuông thành sắc cạnh rồi 1 đống chú thích resort cháu cứ nghĩ chắc nó giông giống với khu phố cổ HN sẽ tập trung nhiều đặc sản ẩm thực đặc trưng. Ai dè chạy vào trong thì lượn mất gần nửa tiếng ứ kiếm được chỗ nào mà ăn uống,nhìn vào trong nội cung thì thấy nó cứ mờ mờ ảo ảo như kiểu “Phải ở Resort mới được ăn nhà hàng xịn”.Thôi thì dừng xe rồi phone cho ông bạn làm gđ cty du lịch hỏi han , đợi mất hơn 10p thì được phán câu xanh rờn:"đếch biết chỗ nào cả, nhân viên ko liên lạc được".Rốt cuộc đành hỏi anh gúc, anh gúc chỉ cho đường đi ăn cơm hến ở đoạn gì đấy có tên Vỹ Dạ. Không chần chừ,nhà cháu quay xe tăng ga theo đường anh gúc chỉ .Đến lúc phi xe qua cầu Trường Tiền, 2 vc đua nhau mắt chữ A,mồm chữ O ngắm cái cầu nó lên đèn xanh đỏ vàng trắng, đẹp ghê cụ mợ ạ. Ở hà lội nhà cháu ứ có cái cầu nào điẹp thế.

Chuyện chưa hết, vừa qua khỏi cầu sang tới bên kia thì ngay dưới chân cầu dọc theo bờ sông có tổ chức phố ẩm thực nhạc nhẽo,kèn trống,ăn uống ì xèo. Thôi thì khỏi cơm hến cơm hiếc, gúc gồ gúc giếc. Cháu đánh xe cái roẹt qua bên kia đường, v1 thì ham chơi nhìn thấy nhạc đập uỳnh uỳnh, đèn giăng tứ tung là cũng nhảy chồm chồm trong xe đòi đi chơi hội chợ. 10 phút hội ý, quyết định ngủ lại ở Huế đc quốc hội thông qua. Một buổi tối đáng đồng tiền bát gạo với v2 đc yên nghỉ ở bãi đỗ xe khách sạn cũng tên Google biển hiệu giống hệt logo google xịn luôn(cái này bác Gúc bên mẽo biết được bác ý kiện chết)-250k/đêm.Được cái rẻ dưng mà phải cuốc bộ lên tận từng 4 ạ.
100k cho anh xích lô vừa đạp xích lô vừa nghêu ngao đọc thơ cả buổi tối:" em đện Huệ lá phại ắn cớm ấm phụ, ngụ khạch sạn vướn địa đáng" rồi "sao ăn khống về chới thốn vỵ

Nhìn nặng háng cáu nặng mợi lến" vv.vv

V1 được đi chơi phố ẩm thực,ăn bún bò Huế Mỹ Tâm trứ danh, ngồi xích lộ dạo quanh nội thành ngắm con đường Diễm xưa hay đi cứ phải gọi là trầm với cả trồ…

Này thì cầu Trường Tiền(thế mà thằng nhà quê cháu cứ quả quyết với vợ là Cầu Tràng Tiền cụ mợ ợ 3:-O)

Đồ ăn trong khu ẩm thực này ứ nuốt nổi,được mỗi cái đông vui nhộn nhịp với lại toàn các cháu nhi đồng thối tai u8,9,10 nhảy hiphop quay đầu đá Nike..

Ăn chán rồi,ra nhờ anh xích lô vừa chụp ảnh vừa đọc thơ cái nào :

Trên đường về thấy có cái khách sạn này đẹp kinh,2 vc ngoái nhìn gãy hết cả cổ. Choạch cái xong thì phát hiện khách sạn Google của mình ngay bên hông chú này :

Về đến khách sạn thấy 1 chú Minsk đỏ chói dán decal Manchester đang nghễu nghện đứng hùng dũng lẫn trong đám wave với dream bụi bặm nép mình hiu hắt giơ tấm biển "FOR RENT" trước cửa khách sạn. Máu phượt trong người lại hừng hực nổi lên, cháu nằng nặc bắt chú lễ tân đi mua mấy lít xăng pha nhớt về rồi 2 vc khỏi tắm rửa nghỉ ngơi quần áo bê bết mồ hôi phi lên xe
làm thêm 1 tour khám phá Huế đêm yên tĩnh và yên bình bằng tiếng động cơ chát chúa của em Min khờ.

1 đôi áo cờ đỏ sao vàng cưỡi xe đỏ chạy inh ỏi trong thành phố len lỏi vào các ngóc ngách đi ngắm nhà cổ

... Chẹp.... Nghĩ lại vẫn sướng cụ mợ ạ.. 11h30 về trả xe mà vẫn tiếc rẻ chơi chưa đã ,nhưng sợ ham vui quá sáng hôm sau ko dậy đc nên cả đôi cắn răng bảo nhau đi ngủ kết thúc 1 buổi tối ngắn ngủi mà cô đọng ở Huế Thương...

P/s : Xin các cụ mợ đừng hỏi cháu "sao ảnh xấu thế ?"...
...Vì hành trang phục vụ toàn bộ các mục đích bao gồm :chụp ảnh,nghe nhạc, quay phim,viết nhật ký hành trình,dẫn đường va làm đèn pin
cho toàn chuyến đi của nhà cháu chỉ duy nhất là 1 cái bao diêm i sờ pôn 4G thôi ợ...Nhà cháu chưa có điều kiện sắm DSLR...:P
Xin gác bàn phím lại và mời cụ mợ vài ly.
Mèo nhà hàng xóm kêu dát tai quá,cháu xin phép phi cho nó cái dép rồi vào nhà "lặt rau" tiếp. Vài bữa nữa lại xin được hầu chuyện cụ mợ ô phở......:P:P:P

Chỉnh sửa cuối:

bocun

Xe buýt
Tiếp....

Không đồng ý với shot này của cụ. cái biển to thế kia mà bị đúng cái *** Gấu che. chả nhẽ lại đọc: Ngã *** lộc anh hùng
Chắc tại cái giao cắt ( ngã ba ) PVT và XT ko có biển nên ko được gọi là ngã ba. Nên cụ chủ phải bảo vợ cả cụ ý che đi vì ở đây cũng ko cắm biển báo cụ à. Nhỡ mà để lộ ra các cụ lại "bẩu" nơi có, nơi ko thì mấy anh XXX và GTCC biết ăn nói dư nào với dân. Cụ chủ làm bên GTVT phải ko nhể??? :D

Teevee

Xe đạp
Chắc tại cái giao cắt ( ngã ba ) PVT và XT ko có biển nên ko được gọi là ngã ba. Nên cụ chủ phải bảo vợ cả cụ ý che đi vì ở đây cũng ko cắm biển báo cụ à. Nhỡ mà để lộ ra các cụ lại "bẩu" nơi có, nơi ko thì mấy anh XXX và GTCC biết ăn nói dư nào với dân. Cụ chủ làm bên GTVT phải ko nhể??? :D
Dạ báo cáo với các cụ, ý đồ ban đầu của cháu là che chữ LỘC. Nhưng sợ các chị quở chết nên thôi cháu đành che chữ BA đi ợ...;))

toanthangcs

Xe điện
Em bái phục bác. Tuổi trẻ, chí khí cao.