[CCCĐ] [2018] Đón tết Mậu Tuất tại Angkor và tham quan nền văn minh Khmer

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Một số họa tiết trang trí của cung điện

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Phía trong này không cho chụp ảnh nên chỉ bắn từ xa 1 nhát

Cảm ơn cụ đã chia sẻ :))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trong khuôn viên có dãy cây bằng lăng nở hoa rất đẹp

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Là quốc gia theo phật giáo nên sẽ gặp rất nhiều tăng ni mặc áo màu cam

mimo_sa

Xe hơi
Giá cụ thuê xe limo từ tp HCM sang Phnomphenh thế nào đấy cụ

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Giá cụ thuê xe limo từ tp HCM sang Phnomphenh thế nào đấy cụ
Hơn 3tr cụ ạ (coi như mua 10 ghế luôn), giá này đã bao gồm phí làm thủ tục qua cửa khẩu.

Xe mới tinh, có 2 ghế massage, đón từ KS đưa tới KS.

Hoanmiu

Xe hơi
thích thật đấy

mimo_sa

Xe hơi
Hơn 3tr cụ ạ (coi như mua 10 ghế luôn), giá này đã bao gồm phí làm thủ tục qua cửa khẩu.

Xe mới tinh, có 2 ghế massage, đón từ KS đưa tới KS.
Cám ơn cụ, số đt nhà xe thì cụ đã có ảnh rồi.

ducleminh

Xe điện
Rất buồn là rất nhiều người Cam bài Việt. E có người quen ở Siêm Riệp thậm chí ko dám nhận là ng V luôn. Về sau mới biết học lịch sử nó tuyên truyền. Vào Hoàng cung có ảnh Cpc cổ thì Đại Việt chỉ tới Ninh Bình còn đâu là đất Cam hết

Tới Thanh Hoá cụ ơi! Sau này Lê Phụng Hiểu mới chỉ huy đánh chiếm Chăm Pa

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cám ơn cụ, số đt nhà xe thì cụ đã có ảnh rồi.
Nếu cụ định đi từ PNH tới REP thì nhớ tìm và đặt xe trước nhé. Hôm trước em chủ quan không đặt trước nên phải nhờ người quen tìm mãi mới được mà xe cũng không mới.

Xe du lịch Việt Nam bây giờ phần lớn chạy SG - PNH chứ không nối tới REP. Vé máy bay thì tương đối cao.

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com

yensuong

Xe điện
Trên đường tới Phnom Penh có đi qua khu vực bán nhiều đồ đặc sản của Campuchia, đó là các loại bọ và côn trùng. Hỏi cả xe xem có ai quan tâm không nhưng một số người sợ nên thôi đành bỏ qua.

Bác tài tên Kha kể là mỗi lần đi về qua đây thường mua về để cả nhà ngồi uống bia nhấm nháp. Hồi đầu thì vợ bác ấy cũng sợ, nhưng sau 1 lần ăn thử thấy ngon thì thành ra nghiện. Ở ngoài bờ sông Tonle Sap chảy từ Biển Hồ về nối với dòng Mekong cũng có bán những đồ này nhưng em chưa kịp thử.

Em xơi thử 1 số con ở đây và tóm lại thấy con nhện là ngon hơn cả và cũng ko rẻ, khoảng 30k vnd/con, còn bọ cạp và cà cuống thì ko ngon

bà trẻ 1

Xe đạp
thích phong cảnh nơi đây quá

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chốt lại là E bọn Cam giờ bám đít khựa nên rất là đáng ghét.
Lúc đi du lịch em gạt chuyện chính trị ra khỏi đầu thì đi sẽ khá thoải mái. Chắc cụ có trải nghiệm gì đó nên để lại ấn tượng sâu sắc.

Em xơi thử 1 số con ở đây và tóm lại thấy con nhện là ngon hơn cả và cũng ko rẻ, khoảng 30k vnd/con, còn bọ cạp và cà cuống thì ko ngon
Cà cuống bên đấy không biết có bán tinh dầu không cụ nhỉ. Em không ghé thăm nên không hỏi.

Nhìn ảnh của bác nhớ quá. Năm ngoái em 1 mình xách balo đi Cam, sang Phnompenh gặp đúng trời mưa nên đi được mỗi hoàng cung với loanh quanh, cơ mà không tiếc lắm vì bạn bè bảo PNP chả có gì. Đi 1 mình tự do nhưng hơi hối hận vì ở các nước ít phương tiện công cộng thì chi phí đi lại mắc quá, em mấy lần cuốc bộ vài km giữa nắng cho đỡ tiền tuk tuk, chiều cuối cùng ở SR chi hẳn 6$ mát xa.
Bác sang Cam có đổi tờ 2$ không ? Em không biết mà chỉ chăm chăm đổi tiền, sang đến nơi nhiều chỗ quán vỉa hè, lái xe không nhận tờ 2$, chỉ có nhà hàng, ks nhận.
Đồ Cam ăn đỡ hơn đồ myanmar, lào, cơ mà k ngon bằng thái. Bác nào đi SR thích ăn ngon bổ rẻ nhớ đến lẩu nướng Hansa BBQ ở 167 Wat Bo road nhé, 5$/ng, vào đó phải mua nước tính riêng, tầm 0.25-0.75$ nữa. Nhà hàng cách trung tâm hơn 1km, tuk tuk chém 1$ nên em đi bộ luôn, mệt ăn được nhiều mà ăn xog đi cho tiêu. Ở night market cũng nhiều hàng nướng nhưng toàn 8-12$/suất. Kem cuộn, nếu dẻo mồm (hoặc xinh gái, hihi) có thể mặc cả từ 2.5 xuống 1.75 hoặc 2$.
Ngắm hoàng hôn ở Angkor, mọi người hay đi đền nào đó nhưng tình cờ em hỏi 1 bạn trẻ Cam làm hdv, bạn ấy bảo nên vào đền Thom j đấy k nhớ nữa, vắng người mà ngắm vẫn đẹp ạ.
Dân Cam ghét vn thì rõ rồi, nhưng phải nói là nhiều khách du lịch VN ý thức chán vc. Hôm em vào Angkor, nhờ 1 bạn cam làm hdv chụp hộ 1 kiểu ảnh, em hỏi thì cũng tươi cười thôi mà bạn ấy mặt đang bt tối sầm lại 'i dont wanna do that for u', 'ok, tks anw'. Ngó ra thấy mấy bạn mặc áo cờ đỏ sao vàng selfie chiếm hết chỗ đẹp, mà tận 5p đủ 50 sắc thái. Nghe bạn hdv vừa rồi lắc đầu nói vs khách tây 'they r vnmese', haizz...
Bên đó rất nhiều nơi ghi rõ không nhận tờ 2$. Em ăn ở ngay nhà nghỉ, nấu rất ngon và vừa miệng nên chỉ đi ăn ở bên ngoài ở 1 quán Hàn Quốc.

Đi chơi ở Siem Reap cần dài ngày mới khám phá được hết và biết được những địa điểm nào đẹp, đi lúc nào hợp lý. Có những đoàn khách mua vé du lịch 7 ngày liền, nhưng phổ biến nhất là mua 3 ngày. Em đánh nhanh thắng nhanh nên mua 1 ngày. Hai vợ chồng bảo nhau hôm nào đi riêng để con cái ở nhà sang bên đó khám phá lại các ngóc ngách của các khu đó. Ngoài khu Angkor thì còn nhiều nơi cách từ vài chục tới trăm km kể từ trung tâm REP cũng nổi tiếng.

Khách du lịch thì nhiều đối tượng, người thiếu ý thức thì ở đâu cũng có. Sợ nhất là gặp khách du lịch TQ. Đợt em đi khách VN ít.

bimbim5656

Xe container
Rất buồn là rất nhiều người Cam bài Việt. E có người quen ở Siêm Riệp thậm chí ko dám nhận là ng V luôn. Về sau mới biết học lịch sử nó tuyên truyền. Vào Hoàng cung có ảnh Cpc cổ thì Đại Việt chỉ tới Ninh Bình còn đâu là đất Cam hết

Cụ có cực đoan quá không :). Năm ngoái em cg đi Cam, chính phủ thì ko gặp chứ dân Cam họ lành như đất mà, na ná như người miền Nam mình. Em giới thiệu là ng Việt có thấy họ phân biệt đối xử j đâu, gặp xxx bắn tốc độ thì xổ TA bồi "VN, CPC, friendship" và cứ 5 Trump là ok :D.
Cái bản đồ chẳng nói lên điều j, đó là thời hoàng kim của đế chế Khmer mà trung tâm là Angkor. Nhìn cái bản đồ đó thì người Thái chỉ nhếch mép thôi :))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com