[2014] Câu chuyện xuyên 3/4 Việt của thành viên chi hội Altis-Tucsor (Lần 1)

Bóng Chày

Xe lừa
Đã đến đất Bình Định thì tham quan kiến trúc tháp người Chăm pa là điều nên làm. Có vợ 2 nên thích đi kiểu gì giờ nào cũng được các bác ạ. Tháp đôi nằm ngay trung tâm Quy nhơn nên em chọn đi ngày hôm sau cho gần. Thực ra kiến trúc này có không chỉ ở Việt nam mà em còn thấy kiến trúc tương tự ở 1 số đảo thuộc Tây Java, Indonesia. Không hiểu bên đó cũng là người Chăm pa?

Bóng Chày

Xe lừa
Tiếp theo là địa điểm thú vị nhất của chuyến đi ạ. Để em resize ảnh đã, ảnh lớn, mạng chậm quá

Bóng Chày

Xe lừa
Theo rất nhiều thông tin trên mạng thì ở Quy nhơn có địa danh Hòn khô, có thể đi thuyền chài ra, ra đó thiên nhiên thôi rồi, tắm nude các kiểu ... thế là em cũng mò đi tìm, có thấy Hòn khô trên Google Map, nhưng Vietmap trên xe thì không có. Thôi thì cứ nhắm hướng mấy cái hòn đi thôi. Cung đường phải đi qua cây cầu vượt biển dài nhất VN, khoảng 5km gọi là cầu Thị Nại, chạy sang khu công nghiệp Nhơn Trạch. Cây cầu thật dài và đẹp, Sorento có cửa sổ trời thật giá trị!!!

Sang đến nơi thì ôi thôi vùng đất hoang vu, đầy bò và khu công nghiệp, một số đường đang đẹp nhưng cụt không thể đi tiếp vì đường chưa xong!

Bóng Chày

Xe lừa
Trong lúc vòng quanh không tìm ra đường đi thế nào thì khi vòng ra sau quả núi nhỏ, em tình cờ phát hiện ra một Thắng cảnh phi du lịch - 1 bãi cát trắng mênh mông thật tuyệt vời, được bao bọc bởi ngọn núi và những hồ xen trong vắt ... Chắc chắn Bàu cát Mũi né chỉ là đàn em so với nơi đây. Các cụ hãy tưởng tượng cả 1 bãi cát mênh mông chỉ có 1 mình gia đình mình!!!

Bóng Chày

Xe lừa
Khoái nhất là sắp nhỏ, hãy xem chúng hoà quyện vào mẹ thiên nhiên như thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

bomit

Xe tăng
Hết 1 buổi sáng, đoàn nhà em trực chỉ hướng Hội An, điểm đến là bãi biển An Bàng, nằm đối diện đường vào Hội An. Em phát hiện ra bãi này cách đây 2 năm - trong CCCĐ xuyên nửa Việt khi em đi tìm quán ăn Pháp ở bãi này. Bãi này vắng, toàn tây ba lô, hàng quán ít nên chắc thế nên dân mình không vào.

Bãi này đẹp quá cụ chủ nhỉ.
Dân ta vẫn quen Cửa Đại mà không mấy ai biết chỗ này.
Cảnh đẹp lên ảnh lại đẹp hơn.

Bóng Chày

Xe lừa
Hoàng hôn buông xuống cầu Thị Nại

Bóng Chày

Xe lừa
Sau mấy ngày du xuân đất võ, hôm 5-6 Tết gì đó, nhà em hướng ra bắc thôi, đích đến sẽ là Huế mộng mơ.
Trên đường ra, các bác chịu khó ghé các quán bên đường mà uống dừa, độ 15-20k/trái nhưng nhiều nước và rất ngon, ghé lưng nằm chiếc võng dừa cũng hay hay.
Ra đến Quảng nam thì có 2 địa điểm các bác có thể cân nhắc ghé ăn cho biết là Cơm Gà Bà Luận ở Tam Kỳ và quán Mười Bê thui Cầu Mồng. Cả 2 quán này đều có thể sớt dễ dàng trên Google Map

mandarhy

Xe tải
Khoái nhất là sắp nhỏ, hãy xem chúng hoà quyện vào mẹ thiên nhiên như thế nào?

Đây là Đồi cát Nhơn Lý cụ ơi, đẹp thế này thì em lại phải add thêm vào lịch trình của em. Nếu ko thấy ảnh của cụ đúng là em có thể bỏ lỡ. Thanks cụ nhá.

Bóng Chày

Xe lừa
Do mải chơi bời nhiều nơi chốn nên ra đến Huế thì đã tối mịt, vậy là cứ thoe Vietmap trên xe để tìm ra KS Mường Thanh, ngay Lê Lợi, trông ra sông Hương. Phải nói thêm là mấy năm trước do chỉ nghỉ chân 1 ngày nên em hay đặt bên Century giá khoảng 20-25 đô/phòng đôi (cho 2 lớn 2 bé). Năm nay nghĩ ngày Tết ở đàng hoàng tý, vậy là rẽ vào Mường Thanh 50 đô/phòng khá ra phết. Đáng nhẽ em cũng mua MT ở Quy nhơn, chết vì cái mác Resort có biển của ông HAGL nên mới bỏ MT Quy nhơn. Hôm nọ em đi Hạ Long thấy MT Hạ long mới cứng cong, hôm nào cuối tuần em phải ra thử 1 phát.

Bóng Chày

Xe lừa
Đây là Đồi cát Nhơn Lý cụ ơi, đẹp thế này thì em lại phải add thêm vào lịch trình của em. Nếu ko thấy ảnh của cụ đúng là em có thể bỏ lỡ. Thanks cụ nhá.
em nào có biết, hoàn toàn không có chỉ dẫn. Bác nhớ tìm đường ra hòn Khô xem thế nào. Bao h bác đi nhỉ?

Bóng Chày

Xe lừa
Tối đó, tụi em cũng bắt xích lô đi loanh quanh hít thở sau 1 ngày lái xe để tối ngủ ngon là chính. Vì đến Huế nên gấu đòi đi ăn mấy đồ vỉa hè ... Kết là là kinh tệ! Mọi thứ đầy bột ngọt và muối. Ngoại trừ chè huế thì OK. Các bác tốt nhất là nên tìm chỗ tử tế mà ăn, đừng ăn vỉa hè nhé

Bóng Chày

Xe lừa
Sáng hôm sau, cả nhà đi ăn sáng kiểu Huế tại 1 quán khá đặc biệt, làm theo kiểu nhà Rường, rất mới, khá rộng rãi, nằm ở thôn Vĩ Dạ ngay bên dòng sông Hương

Bóng Chày

Xe lừa
Sáng hôm sau, chúng em đi du xuân ở Chùa Thiên Mụ, đã đến Huế mà lỵ. Ngày xuân mà rất tĩnh mịch, thật thư thái.

Bóng Chày

Xe lừa
Sau Huế, lần đầu tiên em thực sự dừng chân và "tham quan" khu di tích chứng nhân một thời kỳ buồn của đất nước.

Bóng Chày

Xe lừa
Sau địa danh Cầu Hiền lương, nhà em dừng nghỉ ăn cơm ở Bàu Sen, thuộc địa phận Quảng bình. Ăn gà và cá hồ như mọi lần khác. Chất lượng thì cũng chỉ là "so so" nhưng trên tuyến đường 1 không có nhiều lựa chọn lắm. Vì vậy các cụ mợ lưu ý về việc tìm trước nơi ăn (có thể vào ăn ở Đồng Hới) hoặc mua đồ khô ở Huế (vào siêu thị rất nhiều đồ ngon) để ăn đường về.

Tối trước khi về nhà em ngủ 1 đêm ở Hà Tĩnh, mục đích để ăn 1 bữa cơm đầu xuân với gia đình 1 người quen. Do tin tưởng Agoda nên em book KS White Palace - cũng nằm ngay trên đường 1 vì mấy lần ngủ BMC nên muốn thay đổi. Kết quả là: KS này thật sự tốt nhưng chỉ là cho dân chơi, ăn tối tại mấy nhà hàng của KS. Còn phòng ốc thì kinh khủng, tường hành lang ẩm thấp mốc meo, toilet bẩn, nước tắm yếu, nước nóng không có, có vẻ như KS này không tồn tại vì khách thuê phòng như nhà em ... thôi không tả nữa, các cụ nên tránh.

Sáng hôm sau, ăn sáng song nhà em cắt luôn Tỉnh lộ 3 ngay giữa TP Hà phố Hà tĩnh, qua QL15 lên đường HCM, từ đó bon thẳng về Hà nội. Giữa đường có nghỉ ăn trưa muộn ở Ngọc Lặc, Thanh hoá, về đến nhà là khoảng 4h chiều 10 Tết. Kết thúc may mắn chuyến du xuân Gáp Ngọ của gia đình.

Các cụ lưu ý về đường sá:
- nếu là mùa mưa bão thì nên tránh TL3 và QL15 cũng như QL8A do khả năng đường sẽ sình lầy rất cao hoặc đá lở.
- Đường xuyên Việt có khá nhiều đèo, tuy nhiên không đến mức quá kinh khủng, chỉ cần tập trung, giữ tốc độ vừa phải, giữ khoảng cách, và tránh đi đêm tối đa có thể.
- Tối đi ngủ đừng muộn quá để lấy lại sức và độ minh mẫn cho ngày hôm sau lái xe.
mời các cụ tham khảo thêm bài viết của em ngay hôm Tết: http://www.otofun.net/threads/633870-phuong-an-phong-tranh-tngt-cho-o-to-cua-bong-chay/page6

Câu chuyện của em đến đây là hết. Xin cám ơn cả nhà đã theo dõi.
Em sẽ viết tiếp mấy chuyến đi ngắn trong năm lên đỉnh Mẫu sơn và Thác Bản giốc.

Bóng Chày

Xe lừa
Em cũng đang ủ mưu đi xuyên Việt, Tết là thời gian duy nhất em có thể bố trí dài 1 chút, nhưng thực sự chưa biết dài là bao lâu. Nếu 10 ngày hơi ngắn. Ít ra phải từ 15 ngày trở lên. Vì vậy, em cứ đặt kh Tết tới - con gì nhỉ? Các cháu cũng bận học, không biết thu xếp thế nào đây :)
Tết 2015 em đi cụ ạ, em xuất phát từ Huế, đích là Ninh Thuận cụ ạ.

Fexx

Xe điện
Em cũng đang ủ mưu đi xuyên Việt, Tết là thời gian duy nhất em có thể bố trí dài 1 chút, nhưng thực sự chưa biết dài là bao lâu. Nếu 10 ngày hơi ngắn. Ít ra phải từ 15 ngày trở lên. Vì vậy, em cứ đặt kh Tết tới - con gì nhỉ? Các cháu cũng bận học, không biết thu xếp thế nào đây :)
E cũng ủ mưu théo lão, Tết e ở DN rồi quay ra Huế, ở Huế ngày 8 quay ra, keke