[2010] Hà Giang - Du xuân Canh Dần

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chiều nay em về đến Hà Giang, trời âm u, không kịp đi Thanh Thủy. Chị gái và em gái nhỏ của em sợ đèo quá rồi nên quyết định không về qua Mù Cang Chải nữa mà chạy thẳng về Hà Nội. Ăn tôi ở Việt Quang xong là chạy một mạch về Tuyên Quang, Sơn Dương, Vĩnh Yên, Hà Nội luôn. Bây giờ em đã đến được Phúc Yên, coi như là về đến nhà rồi. Như vậy lịch trình dự kiến đi 6 ngày từ Mùng 2-7 giờ rút xuống còn có chưa đầy 3 ngày.

Bốn năm gần đây, cứ hết mùng 1, mùng 2 là em đi chơi xa Hà Nội để xem bà con ăn tết ra sao, và tới bây giờ em vẫn thấy mình làm như vậy là đúng đắn.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Kết thúc Huyện Yên Minh, bắt đầu vào địa phận Đồng Văn, nơi còn được biết đến với tên gọi Cao Nguyên Đá

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bắt đầu chỉ còn nhìn thấy toàn đá là đá. Bà con lấy đá xếp thành các thửa ruộng để trồng ngô. Người dân của Đồng Văn chế biến ngô thành món Mèn Mén bằng cách xay ngô ra rồi đồ lên, nói chung là rất khó ăn.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đồng Văn còn nổi tiếng với các ngôi nhà tường đất mà người ta gọi là Trình Tường. Các ngôi nhà này có vách dày, đất được trộn với đá dăm và đắp thành tường. Các ngôi nhà trình tường này mùa đông thì ấm mà mùa hè thì mát.

Vào địa phận Đồng Văn một đoạn thì em gặp một ngôi nhà trình tường cạnh đường, rất nhiều em nhỏ người Mông ra đường đi chơi tết.

thang soi

Xe tải
hay ho quá bác ạ, cho em Vodka nhé(b)(b)(b)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thấy bọn trẻ con, em rút tập tiền mới ra lì xì cho chúng nó, một số đứa nói được tiếng Kinh, nhiều đứa không nói được, nhận lì xì mà mặt hoặc là hơi ngẩn ra hoặc là cười.

Chụp ảnh bọn trẻ xong cho chúng nó xem, chúng nó khoái lắm, cứ chỉ mặt từng đứa mà nói líu ríu.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhìn núi toàn đá là đá mới thấy bà con dân tộc vất vả thế nào.

Tuy vậy, tết họ vẫn xúng xính áo váy nhiều màu đi chơi thành từng nhóm từng nhóm. Có những dân tộc như người Lô Lô ở Lũng Cú, bộ váy cưới của họ phải may thêu trong 3 năm có giá tới 15 triệu, váy lễ tết cũng tới 5-7 triệu còn mũ cũng có giá vài củ.

PS. Em đã về đến nhà, đi chơi thì thích, mà về đến nhà thì ... sướng. Đúng là không gì bằng ở nhà mình:21:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đi thêm mấy trăm mét nữa thì gặp một đám em nhỏ khác, dừng lại lì xì và nói chuyện được chưa đến vài phút thì thấy dưới dốc, trên đồi tràn xuống khoảng năm, sáu chục em nữa. Hình như họ có phương tiện gì đó báo cho nhau hay sao đó. Thấy tình hình có vẻ ban căng, em đành phải rút nhanh gọn.

Đoạn giữa Yên Minh và Mèo Vạc đường quanh co uốn lượn, nhìn từ trên cao xuống khá đẹp vì bao quát được, mặc dù đoạn đường này chưa phải là đoạn đường khủng

Lái xe đường Hà Giang rồi thì lái đường nào cũng được, ngồi xe đi Hà Giang mà không say thì có nghĩa là không say xe.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Trẻ con rất phấn khởi được đùa nghịch trong tiết trời khô ráo. Thời tiết đẹp, không khí khô và trong veo và cũng không quá lạnh. Nói chung các đợt em đi chơi khá là may mắn vì trời đẹp, có mưa thì cũng chỉ là lất phất 1 chút tiết trời xuân.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Máu quá ... đua theo mợ Thông được mấy quả này hơi khó, ăn phở ngó thường là bị chết thèm :D
Thực ra cũng không khó lắm đâu, thứ nhất là phải làm tròn trách nhiệm với nhà nội nhà ngoại, cái này được đánh giá bằng các nhận xét của các ông bà nội ngoại trực tiếp tới con dâu, con gái. Thứ hai là phải có chuyến bứt phá, lần đầu tiên đi chơi dịp tết là khó lắm, nhưng đã đi được 1 năm là năm sau đi dễ dàng hơn nhiều. Nhà có nhiều anh em thì có ông anh lo trách nhiệm với ông bà, còn mình đi chơi dễ quá rồi còn gì, Nô?

cabin

Xe buýt
Chúc mừng bác Giao Thông có chuyến đi tuyệt vời(b). Em rất ngưỡng mộ bác và những chuyến đi của bác, quan trọng là bác có hậu phương vững chắc, luôn được vợ con cổ vũ và sẵn sàng làm bạn đường cùng bác, cái này cực kì quan trọng đấy ạ(l). Em sau này cũng phải học hỏi kinh nghiệm nhiều ở bác vì em cũng rất thích được chu du như bác ạ. Em cũng đi nhiều những lại không phải ở nước mình :'(

Ti tach

Xe buýt
Sáng nay em ở Đồng Văn, vào thăm Phố cổ Đồng Văn và vào chúc tết cụ Lương Huy Ngò (012-3485-8173) có căn nhà cổ trên trăm năm tại đây. Một lúc sau thì hai bác Getz và Wagon cũng vào cùng tham quan ngôi nhà này. Kết quả là mua được của nhà cụ Ngò 3 tảng thịt treo gác bếp và biết được là nhà cụ có dịch vụ đặt ăn tại nhà. Số điện thoại ở trên, bác nào cần thì alo nhé.

10AM bắt đầu rời Đồng Văn về tham quan khu Dinh thự họ Vương (cách ĐV 12km) rồi sau đó chạy về Phố Bảng, Sủng Là, Phố Cáo và cuối cùng là tới Yên Minh.

Về đến ngã tư Yên Minh đi Đồng Văn & Mèo Vạc thì gặp gia đình bác Tí tách cũng vừa chạy lên. Giao lưu một lúc thì em về Yên Minh còn bác ấy chạy lên Mèo Vạc.
Chào Bác GT, hôm qua gặp bác sau đó lên mèo vạc, qua Mãpileng cảnh đẹp quá, cũng chụp đuọc 1 số cảnh, nhung thấy bác post hết lên rồi E đua lên ko đẹp bằng của Bác nên thôi. Sang Đồng văn troì lạnh quá chỉ 5*, mấy chú đi lũng cú về kêu tê hết mũi. khổ nỗi 2 con nhỏ (1 đua 2 tuổi, 1 đua 8 tuổi) thì ko say mà con lón say quá, nên em vùa lái xe, vùa chụp cảnh vùa trông trẻ, kém vui 1 chút. hôm qua ỏ KS cao nguyên đá Đồng van, bảo có mà chả có wifi. sáng nay tròi ấm áp lên Lũng cú đẹp quá. Thật cám on bác Giao thông đã chi dẫn phù họp. tối nay E về Tuyên Quang. Đang tìm chỗ ăn choi ngày mai. see U in HN.(E phone mãi cho bác ko đuọc hay E ghi số sai)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chúc mừng bác Giao Thông có chuyến đi tuyệt vời(b). Em rất ngưỡng mộ bác và những chuyến đi của bác, quan trọng là bác có hậu phương vững chắc, luôn được vợ con cổ vũ và sẵn sàng làm bạn đường cùng bác, cái này cực kì quan trọng đấy ạ(l). Em sau này cũng phải học hỏi kinh nghiệm nhiều ở bác vì em cũng rất thích được chu du như bác ạ. Em cũng đi nhiều những lại không phải ở nước mình :'(
Bác được đi du lịch quốc tế là nhất rồi. Em cũng mong được như vậy.

Chào Bác GT, hôm qua gặp bác sau đó lên mèo vạc, qua Mãpileng cảnh đẹp quá, cũng chụp đuọc 1 số cảnh, nhung thấy bác post hết lên rồi E đua lên ko đẹp bằng của Bác nên thôi. Sang Đồng văn troì lạnh quá chỉ 5*, mấy chú đi lũng cú về kêu tê hết mũi. khổ nỗi 2 con nhỏ (1 đua 2 tuổi, 1 đua 8 tuổi) thì ko say mà con lón say quá, nên em vùa lái xe, vùa chụp cảnh vùa trông trẻ, kém vui 1 chút. hôm qua ỏ KS cao nguyên đá Đồng van, bảo có mà chả có wifi. sáng nay tròi ấm áp lên Lũng cú đẹp quá. Thật cám on bác Giao thông đã chi dẫn phù họp. tối nay E về Tuyên Quang. Đang tìm chỗ ăn choi ngày mai. see U in HN.(E phone mãi cho bác ko đuọc hay E ghi số sai)
Cả ngày hôm nay em ngủ như ma làm, đt hết pin vứt từ hôm qua chưa xạc. Chúc mừng bác có chuyến đi thú vị. Ở Tuyên Quang có chi hội OF, bác có thể vào box Chi hội là tìm được contact ngay. Em đi nhanh về nhanh nên không qua quấy quả các bác TQ được, nếu bác có thời gian thì alo các bác ấy giao lưu, vui lắm.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mấy hôm tết thanh thiếu niên các dân tộc đi ra đường như trẩy hội. Em hỏi thử thì nhà của các cô cậu ấy toàn cách thị trấn 15-20km.

Phơi thân ngô để lấy cái đun. Trên núi đá người dân tộc xếp đá lại với nhau rất nhiều, chỗ thì là mộ của người đã khuất, chỗ thì là bờ ruộng trồng lúa trồng ngô.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Có một đoạn đường từ Yên Minh sang Mèo Vạc mới bị sạt lở, người ta xẻ núi ra để gia cố

Đứng từ trên nhìn xuống khá ghê răng, nhiều lúc thấy đầu gối hơi run, bàn chân tự nhiên bị lạnh đi

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thiếu niên trên này đã phóng xe Win Tầu vèo vèo, chân nhiều cháu còn với mãi mới tới chỗ để chân. Tuy nhiên số người tắt máy khi đổ đèo không nhiều, có lẽ phải nói là "còn sót lại không nhiều". Cùng lắm là cắt côn cho nó có vẻ tiết kiệm nhiên liệu. Xăng trên Đồng Văn chỉ có loại A95, chắc để chạy đèo dốc cho nó bốc.

Ngoài một số ít thanh niên có xe máy, nhiều người vẫn di chuyển bằng phương pháp truyền thống. Với những con đèo dốc quanh co giữa các vách núi, bà con còn có phương pháp đi tắt rất hay là trèo thẳng từ trên xuống dưới hoặc là ngược lại, thay vì đi lòng vòng theo đường quốc lộ 4C.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác nào sợ độ cao chắc không dám đứng ra bờ vực như thế này, chưa kể đến khả năng đá sụt lở vì người ta mới chỉ xếp đá lại với nhau thành bờ.

Thanh niên trông rất có khí độ

Cặp vợ chồng này rất đẹp đôi. Thấy em chào, cậu này đứng lại nói chuyện bằng thứ tiếng Kinh hơi lơ lớ trong khi cô vợ vẫn chầm chậm đi tiếp

- "Anh quê ở đâu?"
- "Anh ở Hà Nội. Nhà bọn em ở xa đây không?"
- "Nhà ở xa lắm"
- "Chúc đi vui vẻ nhé"

Chàng trai đuổi theo đi kịp cô vợ, em nghe loáng thoáng cô vợ nói gì đó với chồng về câu chúc "vui vẻ". Theo em đoán thì hai vợ chồng nhà này cũng phải đi bộ khoảng 20km chứ không ít hơn, tuy vậy họ không có vẻ gì là mệt mỏi vì ngay từ bé đã được rèn luyện rồi.

Ti tach

Xe buýt
Bác được đi du lịch quốc tế là nhất rồi. Em cũng mong được như vậy.

Cả ngày hôm nay em ngủ như ma làm, đt hết pin vứt từ hôm qua chưa xạc. Chúc mừng bác có chuyến đi thú vị. Ở Tuyên Quang có chi hội OF, bác có thể vào box Chi hội là tìm được contact ngay. Em đi nhanh về nhanh nên không qua quấy quả các bác TQ được, nếu bác có thời gian thì alo các bác ấy giao lưu, vui lắm.
Mai E định đi tám khoáng ngâm phát cho giãn gân cốt, rồi đi Son duong, Định hóa. nếu còn thoi gian đi lại Tân trào... rồi về đùong Thái nguyên. E đi gia đình, có con nhỏ chác cũng ko quấy quả các bác OFTQ, cũng nhu bạn bè, (2 tay bế nhỏ), xuống bè uống ruou cá mà ko có tay để bat các bác ấy ê chết. thôi để khi khác đi các rwaj vói nhau vậy