[Funland] 20 cuộc tập trận chỉ trong 6 tháng, Trung Quốc gửi 'cảnh báo đỏ' đến Đài Loan?

Vova

Xe container
Cách đây lâu rồi em nghe một chuyên gia nói, TQ sẽ đánh ĐL trong 3 trường hợp: 1/ Khi TQ muốn, 2/ Khi ĐL dám tấn công TQ đại lục, và 3/ Khi một nước nào đó tấn công ĐL (vì TQ coi ĐL là một phần lãnh thổ của TQ).
Chưa rõ những kịch bản như vậy còn ko.
Cụ làm em nghĩ mãi. Thực ra 3 ngoài 3 trường hợp của cụ còn trường hợp nào khác nữa không ạ? Mà em nghĩ chỉ cần 1) là đủ. Kiểu em có thằng hàng xóm là thằng B, em sẽ đánh nó lúc nào em muốn, mà muốn thì đương nhiên em sẽ nghĩ ra lý do, khó gì đâu. Thế nên em nghĩ chẳng cần chuyên gia cũng vẽ ra mấy kịch bản như cụ viết được :)

3005

Xe tăng
Năng lực quân sự của TQ có gia tăng trong những năm gần đây nhưng năng lực đổ bộ vẫn rất yếu. Để đánh một mục tiêu lớn như Đài thì TQ phải trang bị cho mình khả năng đổ bộ hàng trăm nghìn lính lên bờ biển cùng lúc như trên Normandy. Việc này còn quá xa vời với năng lực hiện tại của TQ.
Thậm chí Mỹ cũng không thể làm việc này vì không đủ số tàu đổ bộ. Chỉ khi thế chiến xảy ra, toàn bộ nhà máy chuyển đổi sang sản xuất vũ khí thì mới có lượng tàu như vậy. TQ chọn kịch bản như vậy là tự sát vì dân số của họ đang già hóa rất nhanh vì chính sách con một. Nếu giờ có sự cố gì làm kinh tế chững lại thì họ mất hết cơ hội thoát bẫy thu nhập trung bình.

Chuthoongc411

Xe hơi
Đài Loan nó là cái đinh gìm giữ còn ngựa tàu. Giống như buộc cương con ngựa ô vào cục đá vậy, con ngựa nó to hơn cục đá nhiều nhưng nó không tài nào nhấc hòn đá lên được. Trong khi cục đá lai được gắn với bệ móng vững chắc là kinh tế và chiến lược của các nước khác. Muốn lật hòn đá thì phải phá vỡ bệ móng. Và khi anh chăm chăm cạy hòn đá thì Vn nhân cơ hội sẽ bay vào lột quần. Bỏ hòn đá thì chẹt tay, không bỏ thì bị lột quần, quần mà bị lột thì cái nịt cũng không còn, đó là lý do bộ trưởng quốc phòng mẽo lại qua thăm Vn để nghĩ cách tuột quần thằng tàu.

willboy

Xe buýt
Đừng đùa với nó, hiện tại nó là trùm khu vực rồi. Mẽo thì xa chết mẹ, mà có khi vì lý do gì đó Mẽo lờ đi thì sao như chuyện đã từng xảy ra.
Thằng Mẽo hay bán đứng thôi. Giống VN Cộng Hoà bị bọn mẽo bán đứng cho China chiếm Hoàng Sa đó. Chơi với Mẽo - Nga - Hay China, vì quyền lời coutry nó bán đứng lúc nào ko biết. Chỉ có nội lực đủ mạnh mới làm kẻ thù sợ thôi.

Ranfer

Xe buýt
chưa đánh ngay. Nếu có bao vây cấm vận đã: Phong toả đưởng biển, đường không; chiếm các đảo nhỏ (kiểu Ba bình hay đảo gần Hồng Kông,...) . Sau đó mới tiếp hiệp 2, tuỳ vào kết qủa hiệp 1.

HenryFord

Xe điện
Sao các cụ không nghĩ Đài chiếm lại đại lục nhỉ?

tuanda82

Xe tải
Cách đây lâu rồi em nghe một chuyên gia nói, TQ sẽ đánh ĐL trong 3 trường hợp: 1/ Khi TQ muốn, 2/ Khi ĐL dám tấn công TQ đại lục, và 3/ Khi một nước nào đó tấn công ĐL (vì TQ coi ĐL là một phần lãnh thổ của TQ).
Chưa rõ những kịch bản như vậy còn ko.
Chiên gia nào thế?
1. TQ luôn luôn muốn TW
2 và 3 : Éo bao giờ xảy ra, ít nhất trong thế kỉ này

Theo em thì Tàu đánh sau khi lợi nhiều hơn hại. Hiện tại mà đánh thì hại nhiều hơn lợi nên nó chưa đánh. Tình báo Hoa Nam cài cắm bên Đài cũng ko ít. Có khi đang nuôi Gorbachev rồi, chờ đảng của nó nắm quyền thôi.

Chỉnh sửa cuối:

willboy

Xe buýt
Mỹ ko để yên đâu vì thằng Đài nắm được nhiều công nghệ core như chip bán dẫn…cái mà giúp TQ có thể soán ngôi Mỹ. Oánh Đài thì xác định thế chiến cho nhanh.
Hi, công nghệ thì trên đất Mẽo còn bị China nó ăn trộm, quan trọng là Đài mà bị China ăn mất, thằng mẽo mất mất con tốt thí chọc ngoáy China. Lúc đó mũi dùi chĩa thẳng về Mẽo, nên em nghĩ thằng Mẽo sẽ bơm vũ khí cho Đài tối đa để chọc ngoáy China. Đến khi Mẽo có thằng thay thế tốt hơn Đài.

MiTa

Xe lăn
Không bao giờ đánh. Khi TQ có những bất ổn trong nước thường sẽ gây căng thẳng với nước khác kiểu như một đang hướng dư luận thôi. Nếu nó đánh TW thì trong nước nó loạn ngay mà kinh tế sụp nhanh lắm
Có mỗi cái đảo của Đài nằm cách nó cái vài km như con dao kề vào cổ nó mà nó còn ko làm gì dc thì thách kẹo cũng chả dám động tới cái đảo ĐL lớn. Múa tí võ mị dân thôi.

willboy

Xe buýt
Sao các cụ không nghĩ Đài chiếm lại đại lục nhỉ?
Hi, Đài muốn yên thân còn ko xong. Đến khi nào ăn no xong mới nghĩ đến ăn ngon được cụ nhé. Cái gì nó cũng phải từng bước một chứ! Đi tắt đón đầu chi có mấy anh Độc tài tuyên truyền thôi! Mà đi tắt đón đầu thường bị dẫm vào ....mứt.

HenryFord

Xe điện
Hi, Đài muốn yên thân còn ko xong. Đến khi nào ăn no xong mới nghĩ đến ăn ngon được cụ nhé. Cái gì nó cũng phải từng bước một chứ! Đi tắt đón đầu chi có mấy anh Độc tài tuyên truyền thôi! Mà đi tắt đón đầu thường bị dẫm vào ....mứt.
Dạ. Cụ dạy phải. Nhưng biết đâu đấy.

Teen

Xe điện
Thằng Mẽo hay bán đứng thôi. Giống VN Cộng Hoà bị bọn mẽo bán đứng cho China chiếm Hoàng Sa đó. Chơi với Mẽo - Nga - Hay China, vì quyền lời coutry nó bán đứng lúc nào ko biết. Chỉ có nội lực đủ mạnh mới làm kẻ thù sợ thôi.
Cụ nên ôn lại kiến thức lịch sử nhé. Bán đứng là ntn? Được giá mới bán chứ cụ :))

thangdni2021

Xe máy
Khựa nó dám và thực hiện thu hồi Đài ko các cụ nhỉ

dtrung

Xe điện
Đài nên ngấm ngầm làm vũ khí hạt nhân, đổi gạo lấy tên lửa của anh Ủn nữa là yên tâm, lúc đó tuyên bố độc lập thì Khựa cũng không dám làm gì vì chỉ cần 1 đầu đạn lọt vào Thượng Hải hay Bắc Kinh thì cái giá đã là quá lớn.

Chĩm111

Xe điện
Dám chứ cụ.miễn là có 1 cái giá thích hợp :D
Về sức mạnh quân sự, hiện giờ chỉ có Mỹ là đối thủ đúng nghĩa. Mà Mỹ thì lại ở xa, ôm đồm nhiều nhiệm vụ. Với ĐL, nếu so sức mạnh quân sự với TQ thì không có tuổi, trong khi nằm ngay sát sườn nó nên bất lợi nhiều.
Tuy vậy, khả năng phát động cuộc chiến để thu hồi ĐL là không có, vì cái giá phải trả sẽ là rất lớn. Tuy nhiên, TQ vẫn đảm bảo tầm kiểm soát vấn đề đối với ĐL là trong tầm tay, nên chẳng phải vội. Em tin thế, cụ ạ!

lamaca

[Tịch thu bằng lái]
Website
lamaca.vn
Cụ nên ôn lại kiến thức lịch sử nhé. Bán đứng là ntn? Được giá mới bán chứ cụ :))
Giá đó ngày xưa so với b.jo quá rẻ và Huê Kỳ giờ thì cg hiểu bị khựa giắt mũi. Nếu VN còn đủ HS TS thì b.jo chắc ko có cái lưỡi bò kia và tự do hàng hải dễ dàng hơn và đưa tw vào thế rất khó cưỡng.Thế mới biết khựa thâm và có c.lược tầm nhìn hàng thế kỷ.

Teen

Xe điện
Giá đó ngày xưa so với b.jo quá rẻ và Huê Kỳ giờ thì cg hiểu bị khựa giắt mũi. Nếu VN còn đủ HS TS thì b.jo chắc ko có cái lưỡi bò kia và tự do hàng hải dễ dàng hơn và đưa tw vào thế rất khó cưỡng.Thế mới biết khựa thâm và có c.lược tầm nhìn hàng thế kỷ.
Cụ đánh giá thấp bản thân, và định giá quá cao cho đối tác rồi đó ah. Mấy đảo ở BĐ đâu chỉ TQ "tranh chấp" mà còn có cả ĐL, Phil cụ nhé. Em nhắc tới "giá" là ẩn dụ cho yếu tố lịch sử thôi ah. Cụ nghĩ chỉ bơi từ bờ ra đảo là có tiền ah? Ko có "bảo kê" quốc tế cụ đi ko quá tới Maclacca là toi rồi nhá :))

xebetong

Xe container
Thêm 20 năm nữa đổ bộ lính TQ nó éo lên bờ luôn :)
Ngu gì mà chết cho thằng ăn trên ngồi trốc!

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Thằng tầu nó tẩn thì 3h thì Đài thành đống gạch. Vấn đề là không dám đánh, hoặc đánh kiểu đấy thì khác gì xúc rác về nhà. Tiền cả đấy cụ ạ.
Dùng vũ khí thông thường thì ăn thua gì cụ, B52 rải thảm VN bao năm có làm được gì đâu. TQ ngoài tên lửa thì không quân chiến lược ko đủ sức so kè với Đài Loan.
Có cái đảo Mã Tổ của DL cách đất liền TQ hơn cây số mà pháo kích bao năm phải thôi đó.