2 tuần gia đình em lang thang xuyên 1/2 Việt

HakunFR

Xe hơi
Khách sạn ở Thiên Cầm cụ ở đúng cái em đã từng ở cách đây 2 năm, ngon bổ rẻ + chủ khá nhiệt tình. Tiếc là biển Thiên Cầm quy hoạch chán quá, để quá xá chắn hết cả biển.

DIRE

Xe buýt
Ảnh này kỷ niệm 10 năm cưới quá chuẩn cụ ah:). Nhà em còn 4 cái mùa hè nữa mới dc 10 năm ngày cưới :D

Nhà cụ cũng 2 cu như nhà em, 2 ku nhà cụ bao tuổi rồi?
2 ku này 9 và 4 tuổi cụ ạ

DIRE

Xe buýt
Khách sạn ở Thiên Cầm cụ ở đúng cái em đã từng ở cách đây 2 năm, ngon bổ rẻ + chủ khá nhiệt tình. Tiếc là biển Thiên Cầm quy hoạch chán quá, để quá xá chắn hết cả biển.
Em thấy đâu cũng vậy hết mà cụ, nhiều nơi còn bị rì sọt chắn ấy chứ

DIRE

Xe buýt
Em xin tiếp tục thuật lại hành trình.
Ngày 6: Kế hoạch là đi Cù Lao Chàm sau đó chạy về Đà Nẵng. Nhà em đã nhờ book trước tour Cù Lao Chàm của cty Hội An Xanh, 500k/người lớn, 250k ku lớn nhà em và phụ thu 100k ku bé total là 1.350k cho nửa ngày đi - về Cù Lao Chàm, ăn trưa. Nói chung là chương trình của các tour ra Cù Lao Chàm giá cả và chương trình same same nhau, thông thường là đi đi lên đảo, thăm giếng cổ, chùa cổ, rẽ qua nhà bà cụ đan võng bằng cây ngô đồng (trước khi đi em vừa xem phóng sự về cụ này, nói chung là hoàn thành 1 cái võng này mất vài tháng nhưng giá bán chỉ khoảng 2,5 triệu nên giờ không ai làm, trên đảo chỉ còn mình cụ làm thôi), tiếp theo là ghé âu thuyền xong đi ra bến cảng nghỉ ngơi shopping khoảng 10-15', tiếp theo là lên cano đi ra bãi tắm, lúc này các cụ có thể chọn 1 trong 2 chương trình, thứ nhất là đi lặn ngắm san hô, thứ hai là lên bãi tắm nghỉ ngơi, tắm biển.

Vẫn như mọi khi 6h30 nhà em check out chạy ra ăn bánh mỳ phượng cơ mà sớm quá hàng quán chả mở gì hết, loanh quanh rẽ vào đây ăn phở, ăn xong bọn trẻ con bảo là phở gì mà cho nhiều mỳ chính thế, ngọt ơi là ngọt :D

Nhà em đi tour của Hội An Xanh nên xuất phát từ Bến cảng du lịch Sông Hội (đi qua cảng du lịch cửa đại vài chục mét), nhà em lớ ngớ vào cảng du lịch cửa đại gửi xe mất 20k xong mới biết là nhầm cảng;)
Văn hóa giao thông dù là đưởng thủy hay đường bộ đều rất cần thiết

Trong khi chờ đến lượt em xem người ta đi cho đỡ sốt ruột,

Vì là mùa du lịch nên khách ra Cù Lao Chàm rất đông, nghe HDV nói thì dân đảo có 2k3 nhưng mấy ngày này đón tới 15k khách/ngày, đi cano thì họ ưu tiên giải quyết khách đoàn trước, các khách lẻ ngồi hóng ghép vào 1 cano.
Bến cảng thì đông như này, đặc quánh khói cano

Cụ bà người duy nhất còn làm võng ngô đồng đây ạ

Vì có trẻ con nên em không đi lặn ngắm san hô được mà bơi lội với chúng nó tại bãi biển, nước trong, sóng nhẹ tuy nhiên hôm em đi là bắt đầu hình thành bão số 1 nên ko nắng vì vậy nước khá lạnh. Sau khi ăn trưa nhà em lên cano về bến 13:30 đã về đến bến, sau đó lên xe về Đà nẵng, ở KS Sông Công.
Chiều tối nhà em rẽ vào Cua đỏ làm tí hải sản, bổ sung thêm cả mỳ quảng với cơm gà :) đều gần KS.

hieutcnd

Xe điện
Em xin tiếp tục thuật lại hành trình.

Vì có trẻ con nên em không đi lặn ngắm san hô được mà bơi lội với chúng nó tại bãi biển, nước trong, sóng nhẹ tuy nhiên hôm em đi là bắt đầu hình thành bão số 1 nên ko nắng vì vậy nước khá lạnh. Sau khi ăn trưa nhà em lên cano về bến 13:30 đã về đến bến, sau đó lên xe về Đà nẵng, ở KS Sông Công.
Chiều tối nhà em rẽ vào Cua đỏ làm tí hải sản, bổ sung thêm cả mỳ quảng với cơm gà :) đều gần KS.
2 Ku nhà cụ lớn cả rồi sao ko cho đi ngắm san hô, khá đẹp và thú vị. Ku lớn nhà em năm 2013 mới có gần 4 tuổi mà cũng theo bố mẹ đi ngắm đấy :D

DIRE

Xe buýt
2 Ku nhà cụ lớn cả rồi sao ko cho đi ngắm san hô, khá đẹp và thú vị. Ku lớn nhà em năm 2013 mới có gần 4 tuổi mà cũng theo bố mẹ đi ngắm đấy :D
Em động viên mãi chúng nó không đi, thằng ku lớn ko đi là thằng bé cũng không đi luôn , 2 thằng ku nhà em dát nước chứ không được như bé nhà cụ.

DIRE

Xe buýt
Em xin được tiếp tục.
Theo kế hoạch nhà em ở Đà Nẵng 4 đêm tại KS Sông Công, đen cái do ảnh hưởng của bão số 1 nên thời tiết hơi chuối, mưa lất phất, có lúc mưa rào, ko thấy mặt trời đâu, tuy nhiên kế hoạch đi thăm thú của nhà em cũng không bị ảnh hưởng nhiều, sáng ngày 7 nhà em đi lượn lờ thành phố đi hình chữ chi qua đủ mấy cây cầu :)) rồi thăm chùa Linh ứng ở Bán đảo Sơn Trà, rời chùa nhà em dong xe lên bãi bắc bán đảo chơi, tiếc là mưa nên không chụp choạch được gì.

Trưa rẽ vào bánh tráng thịt heo quán bà Hường 35/2 Hàm Nghi, ăn xong vẫn mưa nên kéo quân vào Helio center cho trẻ con chơi, khu này nhiều trò chơi, hiện đại, bọn trẻ rất khoái nhà em nạp cái thẻ 500k chơi từ trưa đến chiều, các trò có thưởng ticket để đổi quà.
Gửi xe trong hầm Helio có 10k, rẻ thế mà em thấy nhiều nhà chả vào hầm, cứ đỗ ngày ngoài đường (chả như HN cứ lo ngay ngáy bị vặt cái lọ cái chai)
Rời Helio center nhà em chạy qua Asia park cạnh đó dự tính đi vòng quay mặt trời, vé vào cửa 50k cơ mà vòng quay đang bảo dưỡng ngưng hoạt động nên nhà em chả vào nữa mà đi ăn đặc sản mỳ quảng Bà Mua 19 Trần Bình Trọng.

Qua đến sáng ngày 8 trời vẫn mưa, tuy nhiên xem các kiểu dự báo thời tiết thì thấy có vẻ 2 hôm nữa trời hết mưa, sau khi hội ý chớp nhoáng 2 vc quyết định ở Đà nẵng thêm 1 ngày để chờ trời đẹp đi Bà nà Hills. Quyết xong em gọi ra KS Năm Long thông báo đến muộn 1 hôm và đề nghị giữ phòng mừng cái là KS OK luôn không rắc rối gì. Đến đây thì em gặp rắc rối vì bảo hiểm bắt buộc hết hạn, chạy sang cây xăng bên đường hỏi thì hết, chạy tiếp sang cây xăng khác thì không có bán, thì ra ở ĐN mua cái bảo hiểm bắt buộc này không tiện lắm, thế là em đành rẽ phải vào tận cty bảo hiểm để mua.

Xong xuôi nhà em đi bảo tàng chàm chơi tạm, đến nơi có 2 kiot, kiot soát vé thì có cán bộ, nhưng kiot bán vé thì cán bộ đang đi xả nước cứu thân, bà con túm tụm chờ bà chị cứu thân

Cầu Trần Thị Lý qua cửa sổ bảo tàng

Bảo tàng vẫn là bảo tàng, cả nhà em chả ai thích nên lượn ra khá nhanh, bọn trẻ đòi chơi Helio tiếp ^:)^ nhưng em chạy đến Ngũ hành Sơn chơi và mua một số đồ trang trí = đá

View từ Vọng hải đài

Ở Ngũ hành Sơn các cụ mua đồ nên mua ở ngay trong khu bên dưới Ngũ Hành Sơn, giá rổ rẻ hơn, chạy ra ngoài mấy cái công ty to đẹp hoành tráng mà xe tour hay đỗ bị chặt chém đau lắm, gấu mua bán xong xuôi đi về rồi mới nhớ chưa mua chày + cối ;)) em rẽ đại vào 1 cty to đẹp bị quát 70k 1 bộ, nhà em lượn luôn, quay lại chân Ngũ Hành Sơn làm 3 bộ có 20k/bộ =)).
Xong đâu đấy quay lại TP vào cơm gà A Hải 69 Phan Châu Trinh, cả nhà nhất trí là cơm ngon, gà ngon, quán đông dã man, dân địa phương, dân du lịch, tây tàu đủ cả.
No say rồi nhà em ghé studio bàn chuyện nghệ thụt 8-|

Em recommend các cụ địa chỉ này, chủ đồng thời là thợ chụp ảnh rất nhiệt tình, chủ động đề xuất đi chụp free ngoài chương trình cho nhà em :)

Đến tối sau khi xong vụ nghệ thụt ở Hội An, gấu tham khảo google đặc sản ram cuốn cải 272 Lê Duẩn, cả nhà em ăn no chỉ với 95k :)) quán vỉa hè như này thôi ạ

Thế là hết ngày 7 và 8 ạ, em vẫn còn 2 ngày nữa ở Đà nẵng sẽ hầu các cụ sau.

chuot_bach

Xe tăng
Cụ cho em hỏi đi về thông tin chi tiết về đường 100M đoạn vào địa đạo Vịnh Mốc với ah? em toàn đi theo đường 1 đến Hồ Xá thì rẽ trái vào. Sau đó đi dọc biển từ Vịnh Mốc - Cửa Tùng - Cửa Việt . Tks cụ

Chỉnh sửa cuối:

DIRE

Xe buýt
Cụ cho em hỏi đi về thông tin chi tiết về đường 100M đoạn vào địa đạo Vịnh Mốc với ah? em toàn đi theo đường 1 đến Hồ Xá thì rẽ trái vào. Sau đó đi dọc biển từ Vịnh Mốc - Cửa Tùng - Cửa Việt . Tks cụ
Từ Đồng hơí đi Hồ xá cụ vẫn đi dg 1 khoảng 5 km, cụ sẽ thấy nút giao có đảo giao thông và biển chỉ dẫn rẽ trái vào đường tránh 100M AH1, cụ yên tâm ko miss dc đâu, đg tránh dài khoảng 30km, đẹp mê ly, hết dg tránh cụ lại rẽ trái vào dg 1 đi thêm tí tẹo là đến tt Hồ Xá.
Cụ check google maps đoạn này sẽ thấy dg 100M song song dg1, cách dg 1 2km

DIRE

Xe buýt
Em xin tiếp 2 ngày cuối ở Đà Nẵng.
Ngày 9 ơn giời, mưa tạnh, vì có hẹn với nghệ thụt buổi chiều nên sáng nhà em loanh quanh ăn sáng cafe, đi ăn bún chả cá ở 109 Nguyễn Chí Thanh, cũng ngon mà rẻ ạ sau đó chạy tuốt xuống cafe không gian xưa ngó nghiêng cafe, ghé chợ Hàn cho gấu shopping chiều đi chụp choạch nghệ thụt.
Liên quan đến chụp choạch, chắc các cụ cũng nghe bãi biển bồ câu ở Đà Nẵng, chỗ này là đoạn quảng trường thẳng đường Phạm Văn Đồng đới ạ, cụ nào đi ĐN thích tạo dáng với chim bồ câu thì qua đây, thời gian 7h và 16h, lúc đó sẽ có người điều khiển bồ câu (rắc thóc cho ăn và điều khiển bằng còi) để các cô dâu chú rể tạo dáng, các cụ có thể chúp ké với đàn bồ câu, chắc cũng phải vài trăm chú.

Ngày 10 trời đẹp õ công ở lại thêm 1 ngày, lúc đầu định ở thêm Sông Công 1 ngày nhưng hết phòng nên nhà em check out sớm, kệ bà cứ đi lên Bà Nà rồi tiện đâu nghỉ đó. Ăn sáng cafe xong nhà em có mặt ở bãi đỗ xe cáp treo lúc 7h15' (cáp treo bắt đầu hoạt động từ lúc 6h30'), nhà em triển khai mua vé đi luôn cho vắng, vé khá chát nhà em hết 3 cái vé 550k và 1 cái 450k. Tiếp theo thì không có gì đặc biệt, ghé thăm hầm rượu, vườn hoa, đi tàu hỏa leo núi (lại mua vé), thăm chùa Linh ứng,... chỉ thích ở chỗ các tour chưa có lên đến nơi, vắng vẻ, tha hồ chụp choạch. Tầm 9h30 khách tour đổ bộ lên đến nơi thì chen nhau chụp ảnh, vất lắm ạ.

Tiếp theo nhà em lên Fantasy park, lúc này chơi game cũng ko phải xếp hàng lâu, vài phút là đến lượt. Các ku nhà em thích trò này

và vào đây (100k/vé @@ )

Em nghỉ mệt, tự sướng phát

Chơi đến trưa là đói meo bụng, cả nhà tìm chỗ ăn uống (em chủ quan không tìm hiểu kỹ về dịch vụ ăn uống trên này), ngoài trời thì chỉ có mấy nhà hàng bán đồ nhậu và bia là chính, liên quan đến cơm chỉ có mỗi 1 món cơm gì đó mà đắt lòi, đâu như 170k thì phải.

Xa xa có buffet hà Nội 180k/suất, may quá, nhà em chốt luôn buffet cho no cái bụng chiều còn chơi tiếp, ku bé nhà em nửa vé 90k, cơ mà cũng phải chờ 1 lúc mới có vé để vào các cụ ạ, mấy chú tour guide đứng gom cả tập vé @@ em rút ra kinh nghiệm là nếu định ăn buffet trên này thì nên chạy đi mua vé trước giờ ăn để tránh phải chờ đợi lâu. Vào được nhưng mà lấy được đồ ăn cũng vất phết, chen lấn xô đẩy ác, em thấy nhiều người lấy tú hụ đồ ăn, ăn cả ngày chả hết chắc tại ở đây chưa áp dụng phạt nếu ăn thừa.

Đến chiều 2 vc mệt phờ vì Fantasy park, ngày này là mệt nhất trong cả hành trình =)) Sau đó nhà em quyết định không quay về Đà Nẵng nữa, từ Bà Nà chạy thẳng ra Lăng Cô, loanh quanh chui vào Champa Hotel nghỉ 1 đêm (KS này không dc sạch sẽ lắm, ra đứng trức cửa là nghe mùi hôi). Cất đồ đạc xong nhà em quay ra Quán sao biển Bé đen ở chân cầu Lăng Cô vì nghe nhiều người khen, hình như ngay bờ đầm Lập An.
Trong khi chờ đồ ăn em ghi lại cảnh hoàng hôn, điện thoại còi chụp chả thấy đẹp

Về Nhà hàng này vc em đều thấy không ổn, không nhiều đồ tươi, giá cả không rẻ mà chế biến không ngon, đồ hấp mà buộc nguyên sợi dây chun ăn vẫn có mùi cao su @@
Trót rồi nhà em ăn tạm rồi về ngủ mai chạy ra Đồng Hới.

ĐNM

Xe máy

Cụ cho hỏi hôm cụ đi từ Hội An đến Eo Gió thì giẽ từ đường 1 ra đường ven biển tại chỗ nào vậy?

DIRE

Xe buýt
Nhà em lại đi tiếp, hôm nay là chặng Lăng Cô - Đồng Hới.
Check out, ăn sáng xong nhà em rẽ vào Thanh Tâm Resort check biển Lăng Cô, sáng sớm không có ai tắm biển, resort này đang xây dựng dở dang, nhìn rất chán đời.

Ngồi 1 lúc nắng quá nhà em lên đường, lại đi vào TP. Huế mua ít quà, sau đó như em nói ở trên, nhà em đi đường 1, qua cầu qua cầu An Lỗ rồi rẽ tỉnh lộ 11c sau đó đi cửa Tùng, tránh được những đoạn qua làng nhỏ ven Phá Tam Giang, tránh đường 1 qua TX. Quảng Trị và TP. Đồng Hà. Đến cửa Việt, dừng lại chụp cí tượng đài chiến thắng này, lúc em đi đang sửa chữa, lúc về là đã xong.

Dừng check bãi tắm cửa Việt, cả dãy nhà hàng ven biển, chỉ thấy 1 cái resort và vài ba cái KS nho nhỏ, có vẻ thưa thớt hơn cả bãi cửa Tùng.

Resort đây ạ

Tiếp tục chạy em đi vào đường ven biển qua Gio Hải, dân ở đây gọi là đường quốc phòng, đẹp và vắng như này ạ

chả mấy chốc qua cầu cửa Tùng, em quay lại làm pô ảnh cửa Tùng

Bãi tắm cửa Tùng không một bóng người

Nhà em lại dừng ăn trưa tại San hô đỏ, rồi chạy đường tránh 100M, chả mấy chốc đến Đồng Hới. Ở Đồng Hới có các quan ăn ở đường Phan Bội Châu, ăn được, cụ nào thích bánh lọc Quảng Bình có thể ra quán Mệ Xuân - 5 Lê Thành Đồng, ngon bổ rẻ ạ, nhà em ăn 2 bữa tối món này ;)) du khách + dân vừa ăn vừa mua về nhiều lắm ạ nên các cụ ra tầm 5h30 cho chắc, muộn hơn là khả năng cao chỉ còn 1 loại bánh lọc trần - nude (bánh lọc ko có lá) thôi ạ.

Em ở Năm long 22 Hồ Xuân Hương, family room có giường đôi và 1 giường tầng như này, F1 rất thích ạ, em thấy phòng như này khá độc và lạ :)

Tối Quảng Bình cũng không có gì chơi, nhà em lượn Quảng Bình Quan, thắp nhang tại tượng Mẹ Suốt rồi đi cafe. Mai nhà em đi Phong Nha - Kẻ Bàng

Chỉnh sửa cuối:

DIRE

Xe buýt
Có một số lựa chọn khác nhưng ko phù hợp lắm như lẩu, nướng, nhậu hoặc lộn xuống ga dưới

DIRE

Xe buýt
Ngày áp chót trong hành trình nhà em đi động Thiên Đường và Động Phong Nha.
Em hỏi KS thì dễ đi nhất là chạy qua Lê Lợi, Lý Thái Tổ rồi rẽ vào đường HCM đông, em đi động Thiên đường trước, quãng đường khoảng 85 km, đường thì đẹp, biển chỉ dẫn đầy đủ không có gì phải suy nghĩ, KS cũng chỉ cho em đường tắt để rút ngắn được khoảng hơn chục km đi về như này: Thay vì đi đến tận điểm giao nhau giữa HCM đông và HCM tây, khi các cụ chạy trên HCM đông đến khu đông dân cư đầu tiên, nhìn bên phải đường có cây xăng, đi thêm vài chục mét bên trái sẽ có đường rẽ tắt vào đường HCM tây, em minh họa = google map đây ạ, đoạn này đi có vài trăm mét ra vào HCM tây luôn ạ. Sau đó chyaj tiếp qua Hang Tối, suối nước Moọc 1 đoạn là tới.

Đến nơi nhà em chọn phương án đi xe điện và đi đường dốc thoai thoải 750m để lên động Thiên đường, trong động thì quá đẹp không có gì phải bàn cãi, đi hết động là 1,4 km rồi quay lại mà không thấy mệt mỏi gỉ cả, trong động rất thoáng và mát.

Rời động Thiên đường, lên xe đi thì gặp trặc đầu tiên, sau khi hạ kính xuống chạy cho mát thì cả 4 kính cửa không kéo lên được nữa :(( thế là đành quay ngược lại Đồng Hới kiếm chỗ sửa trước đã, mai còn chạy về HN chạy kiểu mui trần về đến HN chắc chết. Cũng may ko có vấn đề gì lớn, chỉ cháy mất cái cầu chì thôi ợ. Xong xuôi về KS đón gấu và F1 đi ăn trưa rồi quyết định đi Phong Nha. Đường vắng, đẹp, chạy vèo cái là đến.

Giữa trưa nên vắng vẻ chả có mấy người, nhà em mua vé, làm 1 thuyền riêng (320k) đi vào động

Ở đây em thấy tổ chức quy củ, nhà thuyền không à ơi linh tinh, đi theo đúng lộ trình, họ còn bố trí mỗi thuyền một O thợ ảnh nữa để phục vụ nếu khách có nhu cầu, cơ mà em thấy thời buổi này ít người có nhu cầu lắm, khổ thân. Nhà em chỉ đi động ướt thôi vì đã đi động Thiên đường rồi nên tổng thời gian chỉ hết có khoảng 2h.
Hết ngày áp chót, hôm sau nhà em tiến thẳng Hà Nội

hieutcnd

Xe điện
Ngày áp chót trong hành trình nhà em đi động Thiên Đường và Động Phong Nha.
Em hỏi KS thì dễ đi nhất là chạy qua Lê Lợi, Lý Thái Tổ rồi rẽ vào đường HCM đông, em đi động Thiên đường trước, quãng đường khoảng 85 km, đường thì đẹp, biển chỉ dẫn đầy đủ không có gì phải suy nghĩ, KS cũng chỉ cho em đường tắt để rút ngắn được khoảng hơn chục km đi về như này: Thay vì đi đến tận điểm giao nhau giữa HCM đông và HCM tây, khi các cụ chạy trên HCM đông đến khu đông dân cư đầu tiên, nhìn bên phải đường có cây xăng, đi thêm vài chục mét bên trái sẽ có đường rẽ tắt vào đường HCM tây

Hôm trc nhà em cũng đi đường tắt này :)

DIRE

Xe buýt
Ngày cuối nhà em check out sớm về HN, dọc đường ghé bãi Đá nhảy Quảng Bình

xong rồi cứ tà tà, qua Thanh Hóa làm tí nem chua, cơ sở 2 của Nem chua cây đa to vật ngay đường tránh TP Thanh Hóa, gần cái bùng binh này và Big C

Đi đường ko sự kiện gì cho đến Ninh Bình, làn nào qua Ninh Bình em cũng đi hết sức bình tĩnh, 2 bác đi cạnh em đều bị xxx túm

Bác Vitara bị túm trước ko rõ lỗi gì - nghi là vượt phải (bác này check out Năm Long cùng em, nhưng cả 2 vội đi nên ko kịp giao lưu, hình như bác ấy đi xuyên Việt về), bác Toy 90A bị túm sau, chắc do vượt đèn đỏ

2 bác đi sát em như này

Bác 90A vượt đèn đỏ thứ nhất

Qua ngã tư thì thấy bác Vit đang trình bày với XXX rồi

Bác Toy vượt đèn đỏ thứ 2

XXX phi xe lên chỉ cạp nong

Video chi tiết đay ợ, các cụ qua Ninh Bình đi cửn thựn

[YOUTUBE]https://youtu.be/4Cowo9k_hn8[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]https://youtu.be/JOXFSwJe1Ic[/YOUTUBE]

Chuyến đi của gia đình em đến đây là hết :D thành công tốt đẹp

nguyenanhquan

Xe tăng
Chúc mừng cụ đi đến nơi về đến chốn.Đầu tuần sau nhà e cũng lên đường HN-ĐN.

titi_oto

Xe tăng
e đọc thớt của cụ mà thèm quá :)