2 tuần gia đình em lang thang xuyên 1/2 Việt

DIRE

Xe buýt
Sau một thời gian chuẩn bị, nghiên cứu kinh nghiệm, hành trình và các chuyến đi của các cụ các mợ, sau một vài lần hoãn lên hoãn xuống vì công việc, cuối cùng 2 vc cũng đã thu xếp được 13 ngày cho hành trình xuyên 1/2 Việt.
Trước tiên em xin tổng kết và tóm tắt các chặng chủ yếu như sau:
Tổng quãng đường 2.417 km
1. Hà Nội - Thiên Cầm: 380 km
2. Thiên Cầm - Vũng Chùa - Địa Đạo Vĩnh Mốc - Cửa Tùng - Cửa Việt - Phá Tam Giang - Tp. Huế: 360 km
3. Huế - Hội An:142 km
4. Hội An - Đà Nẵng
5. Đà Nẵng - Lăng Cô
6. Lăng Cô - Tp. Đồng Hới: 260 km
7. Tp. Đồng Hới - Hà Nội: 510 km
Nói chung trừ ngày cuối cùng thì mỗi ngày em chạy nhiều lắm cũng chỉ khoảng 400km, đảm bảo sức khỏe cho gấu và các F1, kết thúc chuyến đi cả nhà đều mạnh khỏe.
Sau đây em chi tiết vào lịch trình và thông tin chuyến đi:

Ngày 1: Hà Nội - Thiên Cầm: Khách sạn Sao Mai

Sáng sớm nhà em chất đồ lên xe chuẩn bị lên đường, gấu vốn tính lo xa nên chất khoảng > 40kg hành lý lên xe.

Em cũng lo xa nên bơm cái giường hơi lên cho 2 F1 nằm ngủ

Nhà em thẳng tiến Pháp Vân - Cầu Giẽ - Ninh Bình, cung đường này đẹp rồi, không có gì phải bàn, em đi sớm nên vắng vẻ.

Chạy 1 lèo đến Vinh ăn trưa ở Quán Thủy Linh 144 Lê Hồng Phong, quán rộng rãi, mát, đỗ xe thoải mái. No cái bụng là nhà em lên xe chạy thẳng Thiên Cầm, không đi đường tránh Hà Tĩnh, cũng không qua lối ven biển mà đi thẳng qua TP. Hà Tĩnh. Sau này mới biết là lối ven biển đường đã xong, đi ngon lành chạy thẳng đến Thiên Cầm.
14:00 nhà em đến Khách sạn, xong là tắm biển, ăn tối, lượn lờ xe điện 1 lúc là về ngủ, kết thúc ngày 1.

KS này về cơ bản phòng ốc cũng tạm được, có điểm khác biệt là chăm chút cảnh quan hơn mấy cái KS khác

Chỉnh sửa cuối:

DIRE

Xe buýt
Ngày 2: Thiên Cầm - Vũng Chùa - Địa Đạo Vĩnh Mốc - Cửa Tùng - Cửa Việt - Phá Tam Giang - Tp. Huế: KS Duy Tân - 12 Hùng Vương

Sáng hôm sau 6:00 check out chạy ra bãi biển làm cái ảnh tạm biệt Thiên Cầm

Đường thông hè thoáng chưa đầy 1h sau nhà em đến TT Kỳ Anh ăn sáng, thấy quán đông đông rẽ vào nhìn lên thấy tên là Phở Hoa Kỳ, ngay trung tâm thị trấn, loanh quanh toàn là các ngân hàng, ăn cũng tạm được, đủ calo đi tiếp.

8:00 là vào đến khu lăng mộ Đại tướng, qua đèo ngang 5km là có biển chỉ dẫn rõ ràng, đường vào rất đẹp.

Viếng đại tướng xong trên đường ra thấy có bãi cát đẹp, nhà em bỏ xe chạy xuống chụp với đảo Yến

Tiếp theo nhà em theo đường 1 qua đường tránh Đồng Hới chạy vào địa đạo Vĩnh Mốc. Đoạn đường 1 sau TP. Đồng Hới đến gần hết Huyện Lệ Thủy - Quảng Bình chưa làm xong hết, nhiều đoạn xếp hàng 1 bên chờ nhau qua nên cũng mất thì giờ. Thực ra là có đường tránh tên là 100M song song với đường 1 ở đoạn này nhưng lúc vào nhà em ko biết, google cũng không biết nên hơi khổ, lúc ra em rẽ luôn vào đường tránh 100M này đỡ bao nhiêu, em gửi các cụ cái hình đường tránh 100M đoạn Đồng Hới - Lệ Thủy, chạy giữa các đồi cát.

Ì ạch mãi nhà em cũng tới TT. Hồ Xá rẽ trái vào Địa đạo Vĩnh Mốc, tới nơi mua vé 40k/người lớn, trẻ em free, đậu xe free

Vào đây xem phim tài liệu giới thiệu về địa đạo trong khi chờ HDV

Đi trong địa đạo khá mỏi lưng vì em cao hơn 1,7m, F1 em thì đi vô tư, chui ra khỏi cửa địa đạo hướng ra biển cửa Tùng.

Rời địa đạo 12:30 nhà em ra đến bãi biển cửa Tùng, buổi trưa không có ai, vắng teo, các nhà hàng trên bãi cũng thế, nhà em rẽ đại vào đây

Nhà hàng có nhiều đồ tươi sống, giá cả hợp lý, chế biến ngon, lượt ra vì cả nhà đều khoái ăn ở đây nên cũng lại rẽ vào ăn trưa.

Bãi tắm Cửa Tùng

Rời cửa Tùng nhà em hỏi anh gúc đường đi Huế, lão ấy chỉ em đi đường này

https://goo.gl/maps/DhWRe

Đường này chạy ven biển qua bãi tắm Gio Hải, Cửa Việt sau đó chạy và tỉnh lộ, băng qua các ngôi làng ven Phá Tam Giang, tiếc là em quên mất không rẽ vào làng cổ Phước Tích. Trừ một số đoạn khá choáng vì rẽ vào đường làng khá nhỏ thì các cụ có thể yên tâm phóng đường này vì rất vắng vẻ. Rút kinh nghiệm lượt đi này, lượt về em đi đường 1 qua cầu An Lỗ rồi rẽ tỉnh lộ 11c sau đó đi cửa Tùng, tránh được những đoạn qua làng nhỏ ven Phá Tam Giang.

Sau >2h vừa đi vừa nghỉ vừa dò đường nhà em cũng tới KS Duy Tân 12 Hùng Vương. KS này em thấy vị trí rất ổn, gần cầu Trường Tiền, chè hẻm 29 Hùng Vương, bún 17/19 Lý Thường Kiệt, Phố đi bộ,... đỗ xe thoải mái rộng rãi, thu phí đỗ xe 20k/đêm :) Vụ này lúc check out em mới biết ;))

Sau khi nghỉ ngơi, gấu nhà em quyết cho cả nhà đi ăn bún Lý Thường Kiệt, 2 hàng cạnh nhau đều nhận là số 1, cá nhân em thấy 2 hàng này ở cạnh nhau đã rất lâu rồi, nên khác biệt không nhiều, tối nay vào tạm quán 19, hôm sau nhà em vào quán 17 =)) Rút kinh nghiệm thì vc em thích quán 19 hơn.

Bún xong nhà em đi bộ ra chè hẻm 29 Hùng vương, chè được cái ưu điểm là rẻ, em thì ko thấy ngon vì món này em không ưa lắm nhưng mà gấu nhà em sau khi ăn 1 cốc thì còn mua về KS 2 cốc, vậy chắc là cũng có độ ngon nhất định.
Kết thúc ngày 2

Chỉnh sửa cuối:

ktvb4

Xe hơi
Về HN rồi hử, hóng xem có gì hot ko nào!!!

DoDaT.A

Xe buýt
cụ này là đi xong mới kể chứ k phải vừa đi vừa kể. hóng nốt phần còn lại của chuyến đi ạ

DIRE

Xe buýt
Về HN rồi hử, hóng xem có gì hot ko nào!!!
Về chiều qua rồi.

cụ này là đi xong mới kể chứ k phải vừa đi vừa kể. hóng nốt phần còn lại của chuyến đi ạ
Vâng lỉnh kỉnh nhiều đồ đạc quá nên em ko mang theo laptop để vừa đi vừa kể được, hành trình thì em note vào điện thoại về rồi em kể lại :)

Nhà em mang cả ổ cắm lioa đi để phục vụ sạc các loại thiết bị di động, tối nào cũng full như này

nguyenanhquan

Xe tăng
Hay quá!Tuần sau e cũng HN-ĐN nên hóng những thông tin từ cụ.Nếu có thể cụ cho e số đt và giá của các khách sạn cụ đã ở thì tốt quá.E thấy lịch trình của cụ rất hợp lý, rất hay để tham khảo.Cụ post nhanh lên nhé.Thanks cụ.

muadem

Xe cút kít
Chạy Vivan đường dài cũng sướng lắm chứ vì rộng rãi cho 4 người, năm nay em chưa xuyên được nhát nào nên hóng chuyện của cụ cho đỡ vật :-bd

DIRE

Xe buýt
Hay quá!Tuần sau e cũng HN-ĐN nên hóng những thông tin từ cụ.Nếu có thể cụ cho e số đt và giá của các khách sạn cụ đã ở thì tốt quá.E thấy lịch trình của cụ rất hợp lý, rất hay để tham khảo.Cụ post nhanh lên nhé.Thanks cụ.
Vâng, sau đây là thông tin về các khách sạn mà em đã ở, vì lịch công tác thay đổi liên tục nên em không book trước được, chủ yếu đặt trước tròng vòng 1 tuần.
1. Thiên Cầm: Sao Mai (2 sao), phòng 2 giường nhìn ra đường 800k - KS này em thấy OK, mất điện lưới cái là có điện máy nổ ngay, độ sạch sẽ chấp nhận được.
Tel 039 221 4286, 0985757066, 0945675056
2. Huế: Duy Tân - 12 Hùng vương 3 sao, Phòng deluxe 2 giường nhỡ + ăn sáng 4 người, 700k/đêm ko phụ phí trẻ em, đỗ xe 20k/đêm - KS này em recommend cụ vì vị trí tốt, sạch sẽ phòng đủ rộng, đặc biệt gấu em rất thích vì có chỗ phơi phóng (ban công có cục nóng điều hòa, em mang cái dây theo căng ra phơi phóng tẹt ga =)) )
Tel 0543825001
3. Đà Nẵng: KS Sông Công 3 sao - 305 Nguyễn Văn Thoại, phòng superior 700k+ tuy nhiên hơi bé, phòng deluxe 80k + rộng rãi hơn cho 4 người, KS này nằm gần Mỹ Khê, tiện cho tắm biển, gần Nhà hàng Cua đỏ cho cụ thưởng thức hải sản, đối diện có cây xăng để cụ đổ xăng, lưu ý ở ĐN các cụ nên đổ xăng 95 vì 92 là xăng E5 ạ.
KS này em book trực tiếp qua trang web của KS, có vẻ cũng đông khách vì em muốn ở thêm 1 ngày tránh bão mà không được vì full phòng. KS này phụ thu trẻ em >6 tuổi 100k/đêm, giá phòng ở trên không bao gồm ăn sáng. Đỗ xe cũng tiện và free, ngay trước cửa KS hoặc sân sau KS. Tuy nhiên em sẽ không recommend cụ KS này, vì em đặt vội nên không có thời gian tìm hiểu các khách sạn khác tốt hơn.
4. Lăng Cô: KS Chăm Pa, đường Lạc Long Quân, 400k, 2 giường. Từ Bà Nà xuống hơi muộn nên em phát sinh nghỉ lăng cô, rẽ vào KS này ở tạm 1 đêm, nhưng em khuyên cụ nên kiếm chỗ khác, ở đây phòng ốc tàm tạm, ko sạch lắm, ra khỏi cửa KS là có mùi hôi
5. Đồng Hới: Năm Long Hotel, 22 Hồ Xuân Hương, Chỗ này em book trước 2 tuần, 500k family room 1 giường đôi, 1 giường tầng ko bao gồm ăn sáng :) em đổi lịch đến muôn 1 ngày vẫn OK, nói chung là recommend cụ KS này hoặc Năm Long plus gần đó.
Tel (052) 3821 851

nguyenanhquan

Xe tăng
Vâng, sau đây là thông tin về các khách sạn mà em đã ở, vì lịch công tác thay đổi liên tục nên em không book trước được, chủ yếu đặt trước tròng vòng 1 tuần.
1. Thiên Cầm: Sao Mai (2 sao), phòng 2 giường nhìn ra đường 800k - KS này em thấy OK, mất điện lưới cái là có điện máy nổ ngay, độ sạch sẽ chấp nhận được.
2. Huế: Duy Tân - 12 Hùng vương 3 sao, Phòng deluxe 2 giường nhỡ + ăn sáng 4 người, 700k/đêm ko phụ phí trẻ em, đỗ xe 20k/đêm - KS này em recommend cụ vì vị trí tốt, sạch sẽ phòng đủ rộng, đặc biệt gấu em rất thích vì có chỗ phơi phóng (ban công có cục nóng điều hòa, em mang cái dây theo căng ra phơi phóng tẹt ga =)) )
Tel 0543825001
3. Đà Nẵng: KS Sông Công 3 sao - 305 Nguyễn Văn Thoại, phòng superior 700k+ tuy nhiên hơi bé, phòng deluxe 80k + rộng rãi hơn cho 4 người, KS này nằm gần Mỹ Khê, tiện cho tắm biển, gần Nhà hàng Cua đỏ cho cụ thưởng thức hải sản, đối diện có cây xăng để cụ đổ xăng, lưu ý ở ĐN các cụ nên đổ xăng 95 vì 92 là xăng E5 ạ.
KS này em book trực tiếp qua trang web của KS, có vẻ cũng đông khách vì em muốn ở thêm 1 ngày tránh bão mà không được vì full phòng. KS này phụ thu trẻ em >6 tuổi 100k/đêm, giá phòng ở trên không bao gồm ăn sáng. Đỗ xe cũng tiện và free, ngay trước cửa KS hoặc sân sau KS. Tuy nhiên em sẽ không recommend cụ KS này, vì em đặt vội nên không có thời gian tìm hiểu các khách sạn khác tốt hơn.
4. Lăng Cô: KS Chăm Pa, đường Lạc Long Quân, 400k, 2 giường. Từ Bà Nà xuống hơi muộn nên em phát sinh nghỉ lăng cô, rẽ vào KS này ở tạm 1 đêm, nhưng em khuyên cụ nên kiếm chỗ khác, ở đây phòng ốc tàm tạm, ko sạch lắm, ra khỏi cửa KS là có mùi hôi
5. Đồng Hới: Năm Long Hotel, 22 Hồ Xuân Hương, Chỗ này em book trước 2 tuần, 500k family room 1 giường đôi, 1 giường tầng ko bao gồm ăn sáng :) em đổi lịch đến muôn 1 ngày vẫn OK, nói chung là recommend cụ KS này hoặc Năm Long plus gần đó.
Tel (052) 3821 851
Rất chi tiết, rất bổ ích cho e.Kính cụ một ly ạ.

giangsuki

Xe ngựa
ĐI cả gia đình thì không thưởng thức hết đặc sản vùng miền cụ chủ nhỉ 8->

DIRE

Xe buýt
ĐI cả gia đình thì không thưởng thức hết đặc sản vùng miền cụ chủ nhỉ 8->
Em đi chuyến này nhân tiện kỷ niệm 10 năm ngày cưới nên một số đặc sản vùng miền không dám thử =))

giangsuki

Xe ngựa
Em đi chuyến này nhân tiện kỷ niệm 10 năm ngày cưới nên một số đặc sản vùng miền không dám thử =))
Em cũng mới kỷ niệm 10 năm NC như cụ, nhưng em lại lượn cùng mấy ae nên được thử hết cụ ạ :))

DIRE

Xe buýt
Em tiếp tục lịch trình ngày 3 và 4 ở Tp. Huế, do ở Huế thời tiết rất nắng và nóng nên nhà em lên chương trình đi tham quan một số điểm chính trong buổi sáng, sau đó đi ăn trưa và về KS nghỉ ngơi tránh nắng, đến chiều tối thì lại mò ra lượn lờ cho nó mát.

Cụ thể sáng ngày 3 nhà em đi thăm đại nội và Chùa Thiên Mụ, sau đó chạy về Quán cơm Ông chủ số 1 Võ Thị Sáu ngay ngã 5 giao với Bến Nghé + Trần Cao Vân,.. ăn trưa, lúc đầu chạy quá quán Chị Tẹo nhưng đông quá, thấy khách ngồi cả ra vỉa hè, trời thì nóng nên nhà em chuyển địa về Ông chủ, nói chung đồ ăn ngon, giá cả OK lại gần KS.
Cột cờ trước Ngọ môn đây ạ, mới 7h sáng mà nóng há mồm rồi

Ngọ môn đang trùng tư sửa chữa nên không cho đi lên, em đành vào trong chụp ngược ra vậy

Bên trong có nhiều điểm vừa khai thác vừa sửa chữa

Theo em cảm nhận thì Đại nội bao năm nay vẫn vậy, không có gì đổi mới, thiếu thông tin chỉ dẫn cho khách du lịch không đi cùng HDV, có điểm khác là dịch vụ xe điện cho khách di chuyển trong đại nội, nhưng em thấy giá khá chát. Nhà em mua vé theo package Đại nội và 3 lăng Tự đức, Khải Định và Minh mạng 360k/người lớn, trẻ em free, vé này không bắt buộc phải sử dụng trong ngày, nhà em để dành hôm sau mới đi lăng.

Với các cụ đi xe ô tô thì em thấy có 2 điểm đỗ xe, các cụ nên đi vào trong thành sẽ có chỗ gửi xe ngay mấy khẩu thần công, gửi ở đây mát hơn và đỡ được một đoạn đi bộ so với gửi ở ngoài bãi xe du lịch.

Rời Đại Nội nhà em hướng về Chùa Thiên Mụ, đến nơi là giờ cơm trưa của chùa, em không hiểu về vấn đề này lắm nên chỉ thuật lại, trước khi ăn là phải đọc kinh (khá lâu) xong thì 1 chú tiểu cầm chén nước ra ngoài đọc một đoạn kinh rồi đổ nước vào cây như này.

Đi sâu thêm vào trong thì F1 nhà em nóng và mệt chịu không nổi ngồi luôn xuống đất nghỉ

Nhà em quyết định về ăn trưa và nghỉ ngơi, chiều đi tiếp. Đến chiều hỏi KS về ca huế thì biết được mỗi tối có 2 suất 19h và 20h, có nhu cầu thì KS sẽ book vé có đưa đón tận nơi với giá là 150k/người lớn, cơ mà em thấy các cụ ở đây nói là vé có đâu 100k nên em cảm ơn và lượn. Xác định nghe ca huế lúc 19h nên nhà em đi ăn tối sớm, check trên mạng xong gấu quyết định ăn bánh canh bà Đợi ở Nguyễn Trãi tuy nhiên đi đến nơi thì bà này không đợi mà chuyển đi đâu không rõ nên gấu điều em sang phương án các loại bánh Huế Quán bà Đỏ 8 Nguyễn Bỉnh Khiêm.

Em đang húng gọi full menu mỗi thứ một phần, được cái nhà hàng nhìn nhà em 2 vc 2 F1 bảo là ăn vậy không hết, một số thứ chỉ nửa phần là đẹp, nhà em cũng thống nhất với tư vấn của nhà hàng. F1 ăn khen ngon, giá cá thì như các cụ thấy trên menu, rất hợp lý, nhà hàng rộng rãi, thoáng mát, có chỗ đỗ xe.

Ăn xong em chạy về bến thuyền ca Huế thả gấu với F1 xuống về KS cất xe rồi thong thả đi bộ ra, đến nơi thì có thuyền sắp đi, nhà em được chào giá lên thuyền là 80k/người lớn, thế là lên luôn, đúng giờ thuyền rời bến, nhóm ca huế có 3 nhạc công, 5 ca sĩ

Tuy nhiên F1 nhà em chỉ quan tâm đến sông nước, ca gì chúng cũng không màng :)

Sau cùng cũng có màn thả đèn hoa đăng nhưng độ chen lấn ơi cao nên em không chụp được hình. Khoảng 20h về lại bến, nhà em dạo về phố đi bộ chân cầu Trường Tiền, nói chung không thấy có gì đặc sắc, hàng hóa giống nhau, F1 chỉ thích chú này

Lượn 1 lúc chán nhà em về KS nghỉ kết thúc ngày thứ 3

DIRE

Xe buýt
Ngày 4
Vẫn theo chương trình, sáng nhà em rời KS sớm đi 1 vòng Lăng Tự Đức, Khải Định và Minh Mạng cho nó mát mẻ, đến Lăng Tự Đức rất sớm, chả có mấy người, quang cảnh rất đẹp và mát, sau này hỏi F1 thì bọn chúng nói thích nhất Lăng Tự Đức chắc là do sớm nên các cụ cậu còn cảm nhận được, chứ sau đó đến Lăng Khải ĐỊnh là các cậu bắt đầu bị nóng quá rồi, chỉ lo trốn nắng.

Trước đây em thích nhất lăng Minh Mạng vì rộng rãi, nhiều cây cối, tuy nhiên lần này đến được Minh Mạng cũng đã gần trưa, cảm nhận duy nhất vẫn là quá nóng

Khách du lịch đến cái lầu này là cũng dừng lại hết để trốn nắng

Có mấy bố con nhà em quyết định xông pha vào tận quả đồi trong cùng nơi được cho là nơi có mộ của Vua Minh mạng, phía xa kia

Đi Lăng Minh Mạng em gặp rắc rối một chút với Google maps, theo anh này thì qua cầu Tuần là rẽ trái luôn, đi thêm 2km là đến nhưng qua cầu lại có biển cấm rẽ trái thế là em phải đi thẳng 1 đoạn thì có biển chỉ dẫn rẽ trái vào lăng nhưng em nhìn đường thấy mơ hồ quá, bé tí tẹo nên không dám đi vào mà quay lại chân cầu rồi rẽ phải, nhưng đi > 2km mà không thấy Lăng ở đâu, biển chỉ dẫn không có, loanh quanh phải hỏi đường thì mới tới nơi được, tóm lại là các cụ cứ điii >2 km thì mới đến được lăng. Đến nơi để xe thì các cụ sẽ được chào mời thuê xe máy hoặc ngồi xe máy để chở vào lăng, tuy nhiên nhà em đi bộ, cũng phải 500-700m thì đến cửa.
Kết thúc chương trình tham quan nhà em quay xe về Huế lại ăn trưa ở 1 Võ Thị Sáu, chiều ra Cafe Vĩ Dạ xưa nhâm nhi cafe, quán đẹp nhưng cầu đập đá đang sửa chữa cấm ô tô nen nhà em phải vòng qua cầu Vĩ Dạ ròi rẽ qua Lâm Hoằng mới đến dc.
Tối đến làm 2 cái xích lô dạo phố, các bác xích lô gợi ý vào hết chõ nọ chỗ kia nhưng nhà em không có nhu cầu mua sắm, tuy nhiên các bác vẫn ghé vào Thông Hương ở Mai Thúc Loan bán các thứ đặc sản Huế, sau khi nghe nhà hàng giới thiệu đủ thứ, ăn thử một số thứ nhà em cũng mua 1 mớ ;)) sau này lúc quay ra lại rẽ vào khuân 1 mớ nữa về làm quà =)) đúng là khong kiên định, dễ sa ngã
Kết thúc ngày 4, mai nhà em chạy vào Hội An

MrBusido

Xe đạp
gia đình cụ có chuyến đi tuyệt quá:-bd:)

tuancpa

Xe tải
Tel 0543825001
Tel (052) 3821 851
Cảm ơn cụ rất nhiều. Nó sẽ bổ ích cho em trong chuyến đi cuối tháng 8 tới.

DIRE

Xe buýt
Em xin tiếp tục hành trình ngày 5: Huế - Hội An
Quãng đường 124 km thôi nhưng nhà em vẫn khởi hành sớm từ 7:30, đến sớm về chơi sớm, thế mà mất đến 3h30' mới đến Hội An do quãng đường từ Huế đến Lăng Cô nhiều đoạn còn đang làm, đặc biệt là em phải dừng chờ ở đèo Phước Tượng và Phú Gia, nhiều đoạn dài chạy qua khu dân cư với tốc độ 50 km/h cả hành trình em ngán nhất đoạn TP. Huế đến Lăng Cô.
Tham khảo hành trình của cụ [@hieutcnd;304539] em book Viet's family homestay ở Nguyễn Tri Phương - Cẩm Nam - Hội An, căn nhà xinh xắn bên sông Thu Bồn

Nhà em đến vào lúc 11h, check in vô tư, sau đó đi nạp năng lượng ở nơi được đánh giá là bánh mỳ ngon nhất Việt Nam

Bánh Mỳ Phượng - 2 Phan Chu Trinh, đến nơi có nhiều bạn khách du lịch cũng giống nhà em, ăn xong rồi chuyển sang màn tự sướng.

Nói chung là ngon, lạ miệng :) No cái bụng nhà em lại lượn phố cổ, buổi trưa nên phố phường khá là vắng dù là thứ 6, nhưng đến tối thì đông nghẹt các cụ ạ.

Ngoài chụp phố phường có tí chụp nghệ thụt :)

Tối thì nung ninh nuôn

Đi mỏi chân nhà em lại quan lại Nguyễn Tri Phương ăn tối, tham khảo trên web và chủ nhà thì quán Bà già là một lựa chọn tốt, giá cả như này (hoặc quán số 9 ngày khúc cua cũng được)

Chất lượng rất ổn các cụ ạ, nhà em cũng chơi full menu + thêm mỗi F1 thêm 1 tô cao lầu nữa, chúng nó khen ngon quá :)

Vì phố cổ cấm xe có động cơ nên em thêm thông tin về chỗ đỗ xe cho các cụ yên tâm, Phan Chu Trinh là đường sát với khu phố đi bộ, các cụ có thể gửi xe ở hai đầu phố, hoặc giữa phố cũng có vài chỗ để xe, 2 đầu thì thoải mái, giữa phố thì có chỗ các cụ phải để khóa xe lại, giá chung là 20k/lượt.

Vậy là hết ngày 6, nhà em về KS ngủ để hôm sau đi Cù Lao Chàm

(Em không hiểu làm sao để up được ảnh dọc???? nó cứ nằm ngang ra các cụ ạ)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Ngày 2: Thiên Cầm - Vũng Chùa - Địa Đạo Vĩnh Mốc - Cửa Tùng - Cửa Việt - Phá Tam Giang - Tp. Huế: KS Duy Tân - 12 Hùng Vương

Tiếp theo nhà em theo đường 1 qua đường tránh Đồng Hới chạy vào địa đạo Vĩnh Mốc. Đoạn đường 1 sau TP. Đồng Hới đến gần hết Huyện Lệ Thủy - Quảng Bình chưa làm xong hết, nhiều đoạn xếp hàng 1 bên chờ nhau qua nên cũng mất thì giờ. Thực ra là có đường tránh tên là 100M song song với đường 1 ở đoạn này nhưng lúc vào nhà em ko biết, google cũng không biết nên hơi khổ, lúc ra em rẽ luôn vào đường tránh 100M này đỡ bao nhiêu, em gửi các cụ cái hình đường tránh 100M đoạn Đồng Hới - Lệ Thủy, chạy giữa các đồi cát.

Đường này chạy ven biển qua bãi tắm Gio Hải, Cửa Việt sau đó chạy và tỉnh lộ, băng qua các ngôi làng ven Phá Tam Giang, tiếc là em quên mất không rẽ vào làng cổ Phước Tích. Trừ một số đoạn khá choáng vì rẽ vào đường làng khá nhỏ thì các cụ có thể yên tâm phóng đường này vì rất vắng vẻ. Rút kinh nghiệm lượt đi này, lượt về em đi đường 1 qua cầu An Lỗ rồi rẽ tỉnh lộ 11c sau đó đi cửa Tùng, tránh được những đoạn qua làng nhỏ ven Phá Tam Giang.
Cám ơn cụ đã rát chi tiết về đường đi, lầm sau nhà em mà đi cũng sẽ đi đường 100M và đường qua cửa Tùng :)

hieutcnd

Xe điện
Em xin tiếp tục hành trình ngày 5: Huế - Hội An

Ngoài chụp phố phường có tí chụp nghệ thụt :)

Ảnh này kỷ niệm 10 năm cưới quá chuẩn cụ ah:). Nhà em còn 4 cái mùa hè nữa mới dc 10 năm ngày cưới :D

Nhà cụ cũng 2 cu như nhà em, 2 ku nhà cụ bao tuổi rồi?

Chỉnh sửa cuối: