2 ngày + 1 đêm - Hà Nội_Sapa và 16 tiếng lái xe!!!

khoavq

Xe điện
Mua sắm xong, định đi thác Bạc, dưng thời gian không có nhiều nên quyết định không đi nữa. Nghe thấy bảo là mùa này thác Bạc có nước nên đẹp lắm...

Về khách sạn check out rồi cháu bảo vợ là kiểu gì cũng phải ăn cá hồi ở Sapa xem dư lào :21:. Có mỗi món này là đặc sản mùh...

Và 2 vợ chồng đi đến 1 quán có món cá hồi. Trong lúc chờ cá, chụp quả ảnh bến xe có tuyến xe đi từ Sapa đến Điện Biên và ngược lại. Hình như tổng chiều dài quãng đường là hơn 400 km, đi qua thác Bạc...

Nhà cháu gọi ăn trưa như sau: 1 đĩa cá hồi nướng, 1 đĩa su su xào, 1 đĩa cải xong xào, 1 bát canh lá của cây đậu hà lan và cơm. Và đây rồi món cá hồi nướng, chẹp chẹp, công nhận là ngon tuyệt. Nghe thấy bảo là ở Sapa nuôi cá hồi đoạn thác Bạc, toàn cá tươi sống, không biết có đúng không.

Toàn bộ bữa ăn chỉ hết có 160 khìn. :69::69::69:

khoavq

Xe điện
Ô sao em không đọc được thớt của cụ nhể? Nếu đọc được em sẽ ghi rõ lịch trình mà em cũng đã từng đi lên Sapa bằng 4B cho cụ tham khảo. Em đi cùng Gấu (hồi ấy là Cáo) cách đấy 2 năm. :^)

Chuyến đi của cụ hay thật, đôi khi cũng phải đi như thế để F5 lại mình. (b)
Cụ không đọc được thớt nào của cháu cơ? Thớt hỏi đường ý à? Ở bên box thông tin đường xá cơ cụ ạ.

Nhà cháu mà biết cụ đã từng đi dư lày, khéo kéo cụ đi luôn cùng cho vui nhể (b)(b)(b)

khoavq

Xe điện
con bướm đậu trên kích cụ ạ!
Hô hô,

Cụ bị nhiễm OF nặng rồi.

Làm sao mà nó đậu trên kích xe mà cháu chụp đẹp thía được :)):)):))

Đùa thôi. Cụ đoán đúng roài. Nó đậu trên kính, ngủ ngoan lành. Cháu chụp phía đối diện đới ạ... :41::41::41:

Chi Chi

Xe điện
Hí, ảnh khoe chuyến đi là chính, khoe vợ xinh là chủ yếu :D :P (l)

khoavq

Xe điện
Ăn xong, nhà cháu bắt đầu cài dây an toàn, hạ kính xuống. Ở Sapa tương đối mát mẻ, kể cả buổi trưa. Xuống được nửa dốc thì hết không khí mát mẻ luôn. Đúng là nếu có trực thăng, cứ cuối tuần bay về Sapa thì tốt. Còn đi ô tô mà lái tới 8 tiếng thì ác chiến phết đấy.

Vợ cháu hỏi là đi nữa có được không. Cháu bảo là đi nữa được luôn. Cháu thề.

Ảnh lúc từ Sapa đi xuống Lào Cai. Hôm qua tối quá không chụp được. Hôm nay chụp bù. Phong cảnh rất đẹp...

Bắt đầu xuống dốc, cẩn thận cân lại 4 cái bánh cho đủ cân, rồi phi xuống.

Buổi sáng thì trời xanh trong và nắng. Bây giờ thì lại nhiều mây rồi. Đúng là khí hậu ở Sapa có 4 mùa trong cùng 1 ngày...

hoangminhtnvn

Xe điện
e chốt 1 câu, cụ khóa nên theo học ABC đi, ảnh xấu mò:P

khoavq

Xe điện
Ruộng bậc thang ở đây có vẻ đẹp hơn ở Yên Bái (cái ảnh chụp trên đường đi)... Ít ra bởi vì nó cao hơn nhiều :P:P:P

Nhà của người dân tộc. Họ vào nhà bằng kiểu gì nhỉ? Cháu nói đùa với vợ rằng đêm ngủ mà chẳng may lăn ra khỏi giường là có khi lăn xuống vực béng mất. Nhà nhỏ quá... Cái gì nhỏ quá cũng chưa chắc đã tốt...

Cavali

Xe điện
cụ đang bị phê bình ở quán cafe cà pháo ạ :21:

khoavq

Xe điện
Nói chung là phong cảnh ở đây rất đẹp. Đúng là ảnh của cháu không đẹp, các cụ đừng chê, tội nghiệp :'(:'(:'(... quan trọng là có những tấm hình để lưu lại ký ức của mình thôi.

Cháu còn có 3 bức ảnh phong cảnh trên dốc từ Sapa xuống Lào Cai thôi...

Bức 1.

Bức 2.

Bức 3.

Mr.Captiva

Xe buýt
hết chuyện hử bác, hức cụt cả hứng đang hay :'(:'(:'(

summer

Xe tăng

Dốc và cua mà kụ vẫn bắn được như này à
Đi thế này như trăng mật nhở (l)
Nhưng ít ngày thế

hi_lander_6052

Xe buýt
Không biết ở đó nó có bán cá hồi tươi sống không hả bác,em định lên mua 1 ít về buôn ở thị trường HN xem sao:^)

khoavq

Xe điện
cụ đang bị phê bình ở quán cafe cà pháo ạ :21:
:'(:'(:'(

Khổ thân cháu quá. Cháu sẽ đi học ạ!

Để cháu kể tiếp.

Cháu chạy xuống Lào Cai là 2h. Chạy chậm để chụp ảnh mùh. Động từ chuyên môn của chúng ta là cờ hụp :)). Xuống Lào Cai, cháu lại bức xúc về mấy cái biển chỉ đường. Nó có 1 cái chỉ "Hà Nội", cháu đi theo hướng đó, thấy nó ra cái quốc lộ 4E bé tý xíu, bẩn thỉu, toàn ổ bò ổ lợn. Bực quá, dừng lại uống ly cà phê cho tỉnh táo, rồi hỏi đường, thấy cô bán hàng cà phê bảo là đường này cũng đi được, rồi lại có 1 anh nói rằng đi về HN bằng đường này ngắn hơn đường 70, nhưng mất tới mười mấy cây số đường xấu và toàn ổ gà...

Thế là cháu quay lại Lào Cai. Hỏi đường chán chê mới ra được đường 70. Không hiểu là nơi du lịch mà không cắm cái biển chỉ đường ở các ngã rẽ giao nhau? Cứ làm như ai cũng biết đường không bằng ý.

Cụ nào làm ở GTCC Lào Cai thì cắm biển cho anh em nhờ nhé. Còn cháu thì lần sau mà đi là cháu biết đường rồi, chẳng cần ai cắm biển nữa đâu :'(:'(:'(.

Mất 1 tiếng, đến 2h mới ra được đến QL70. Cháu phi về theo đường cũ. Dọc đường không xảy ra chiện gì, cũng không có vụ tai nạn nào cả. Tới Việt Trì, 2 vợ chồng dừng lại ăn tối. Lúc ấy là 8h30 tối. Ngồi trên xe ê cả người.

Lại có thêm vụ bức xúc về việc ở giữa Đoan Hùng và thị trấn Phong Châu (Phú Thọ) đang làm đường mà chẳng có biển chỉ dẫn gì cả. Nhà cháu đang phi 80 km/h thì thấy có cái cầu , lại thấy có cái dầm ngang rất cao (chẳng biết bao nhiêu, về sau mới biết là cứ để 80 km/h mà phi qua là giảm xóc + bánh xe + 1 số thứ ra đi...), nhà cháu phanh dúi dụi, tức chết đi được, sao không để cái biển báo là công trường, đường xấu cho lái xe biết mà tránh? Cứ để như vậy để bẫy xe cộ à? Các cụ đi đường trên thì cẩn thận không có gẫy cầu, gấy giảm xóc, văng bánh xe v.v. nhé.

Lại còn có đoạn đang làm mà nó chẳng chỉ dẫn biển hướng đi phải theo, 2 cái đường thì giống nhau như lột mà 1 cái thì đi được nửa cây số thấy xuống vực, phải vòng lại đi cái đường kia. Bực mình không chịu được :77::77::77:.

Ở Việt Trì ăn cá lăng sốt. Giống cá thu... hehe. Khoảng 9h10 bắt đầu ở Việt Trì về Hà Nội. Về đến nhà là 10h30' tối.

Kết thúc chuyến đi.

Công nhận là ngồi trên xe 16 tiếng cả đi cả về mới thấy yêu quý cái xe quá. Tổng cộng nhà cháu hết 730 khìn tiền xăng (A95) cho khoang 770 km cả đi và về. 250 khìn tiền khách sạn và khoảng 1M tiền ăn uống, mua quà. Chưa kể 30K rửa xe sáng nay, như vậy là đi tương đối thoải mái và dễ chịu các cụ ạ.

Vài kinh nghiệm chia sẻ với các cụ, để nếu các cụ có đi Sapa thì tốt đẹp hơn.

Sau chuyến đi này, cháu thấy yêu vợ cháu hơn. Ngồi trên xe rất ngoan, không kêu ca gì cả... :ohmy:

Nhà cháu xin hết ạ!

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện

Dốc và cua mà kụ vẫn bắn được như này à
Đi thế này như trăng mật nhở (l)
Nhưng ít ngày thế
Nhà cháu xuống dốc bằng số 2 mùh...

chạy chậm để cờ hụp ảnh...

Đi 35 km hết 1 tiếng.

Trong lúc đi, có mấy cái xe vượt xe cháu, có 1 cái Lanos, chạy đã chậm rì ra rồi lại còn phanh đỏ đít rõ lâu :77::77::77:. Cháu sợ má phanh nó mà nóng lên là lại khổ :'(:'(:'(.

now_what

Xe điện
Ôi...., xem ảnh của cụ em lại nhớ đến tuần trăng mật của em.
Giờ thì chỉ có trăng thôi, mật đi đâu hết rồi.:6::6::6:

HUGO

Xe tải
Hai cụ mợ lặn lội mấy trăm cây lên đấy chế tạo F1 trong đêm xong về ngay à ,kỳ công phết:)):))(l)(l):))

Lên Lào Cai rồi sao cụ không lòng vòng tý qua cửa khẩu kiếm cái tạch tạch phòng thân cho vợ 2 & bình xịt cho vợ cả nhỉ:^):^)

summer

Xe tăng
Khi nào nhà em đi phải nhờ kụ Khoa tư vấn mới được
Trông nhà kụ đi fê nhể
thế này thì cứ đi suốt :21:
Sau chuyến đi này, cháu thấy yêu vợ cháu hơn. ... rất ngoan, không kêu ca gì cả...