[Funland] 2 bên đều là chính quyền: Biên phòng Triệu Vân và CSGT Triệu Phong- Bên nào đúng, bên nào sai?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dân miền núi TM

Xe điện
Tổng hợp ý kiến của các cụ thì em nghĩ bên xxx sẽ xin rút kinh nghiệm vụ này.:D

tlgod

Xe buýt
Cụ đọc lại chỗ cụ bôi đậm xem cái. Xử lý phương tiện vi phạm giao thông là thẩm quyền của CSGT mà?
cụ đọc lại post này, e có giải thích đầy đủ: https://www.otofun.net/threads/otofun-2-ben-deu-la-chinh-quyen-bien-phong-trieu-van-va-csgt-trieu-phong-ben-nao-dung-ben-nao-sai.1863762/page-11#post-66790245

chi tiết: Tại khu vực biên giới, có nhiều lực lượng làm nhiệm vụ, do đó, cần thiết phải quy định một lực lượng làm nhiệm vụ nòng cốt, chuyên trách, chủ trì đảm đương nhiệm vụ. Theo đó, Luật quy định Bộ đội biên phòng chủ trì, phối hợp với các cơ quan, tổ chức duy trì an ninh, trật tự, an toàn xã hội ở khu vực biên giới, cửa khẩu theo quy định của pháp luật.

ở đây xác định là tại khu vực biên giới, thì Bộ đội biên phòng chủ trì. CSGT khi phát hiện hành vi vi phạm pháp luật thì xử lý ban đầu, chuyển giao hồ sơ, người, tang vật, tàu thuyền và phương tiện vi phạm pháp luật cho Bộ đội biên phòng chủ trì xử lý, .

Phần kết luận của cụ em nghĩ là sai, vì phần cụ trích luật bên trên không có chỗ nào nói là đồn biên phòng CHỦ TRÌ MỌI HOẠT ĐỘNG diễn ra trên địa bàn của mình cả. Nói như cụ thì đồn biên phòng kiêm luôn cả xử phạt vi phạm hành chính, vi phạm pháp luật dân sự???

Không bao giờ có một tổ chức quân đội nào mà có chức năng nhiệm vụ kiểu thế cả cụ ạ, trừ Ủy ban Quân quản trong thời kỳ chiến tranh.
cụ đọc lại post này, e có giải thích đầy đủ: https://www.otofun.net/threads/otofun-2-ben-deu-la-chinh-quyen-bien-phong-trieu-van-va-csgt-trieu-phong-ben-nao-dung-ben-nao-sai.1863762/page-11#post-66790245

Cụ đang hiểu theo suy đoán của cụ thôi, chứ luật quy dịnh đầy đủ.

Túm lại, vẫn là kiêu binh phải không bác?
Tôi cũng không rõ, cứ cho là Bàn giao ... cho BĐBP, thì các anh BP có phải xử lý gì không; xử lý xong có phải báo cáo gửi CSGT không; và nếu không làm thì các anh BĐBP có bị kỷ luật gì không.

Nếu không bị phạt, thì chẳng có lý do gì họ phải làm.
các vế sau cụ hỏi em cũng chịu, vì cũng suy đoán dựa theo luật và các dữ kiện thực tế thôi

QD092000

Xì hơi lốp
Phim chỉ là phim thôi thực tế thì lại trái ngược đấy cụ ạ, bp là số 2 thì không ai là số 1 trong đánh án mai thuý, cụ nào mà có tâm thì chỉ cần tìm kiếm trên gg cụm từ " biên phòng bắt mai thuý" rồi đếm lại thử 5 năm hay chục năm gần đây thì cỡ tầm vài ngàn bánh với vài chục triệu viên chứ trả ít. Chứ k như ối zời ơi gẩy đc mấy viên thì tung hô lên tới trời.
Bộ tư lệnh bp có cục phòng chống ma túy và tội phạm hoạt động rất mạnh.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vùng Biên giới và Biển thì BP khác gì công an đâu. Em nhớ năm 95 có anh bạn lính ở Cát Bi kể bạn anh ý làm bên BP nắm hết lý lịch, nội tình các nhà có kiều..

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

Anita Emi

Xe điện

chi tiết: Tại khu vực biên giới, có nhiều lực lượng làm nhiệm vụ, do đó, cần thiết phải quy định một lực lượng làm nhiệm vụ nòng cốt, chuyên trách, chủ trì đảm đương nhiệm vụ. Theo đó, Luật quy định Bộ đội biên phòng chủ trì, phối hợp với các cơ quan, tổ chức duy trì an ninh, trật tự, an toàn xã hội ở khu vực biên giới, cửa khẩu theo quy định của pháp luật.

ở đây xác định là tại khu vực biên giới, thì Bộ đội biên phòng chủ trì. CSGT khi phát hiện hành vi vi phạm pháp luật thì xử lý ban đầu, chuyển giao hồ sơ, người, tang vật, tàu thuyền và phương tiện vi phạm pháp luật cho Bộ đội biên phòng chủ trì xử lý, .

Cụ đang hiểu theo suy đoán của cụ thôi, chứ luật quy dịnh đầy đủ.

các vế sau cụ hỏi em cũng chịu, vì cũng suy đoán dựa theo luật và các dữ kiện thực tế thôi
Em đang sống ở khu vực biên giới biển đây cụ ạ, cả một dọc bờ biển Đà Nẵng chỗ nào chả thuộc biên giới biển. Bản thân em và những người khác có vi phạm giao thông thì quy trình xử phạt như bình thường mọi nơi trên đất nước này, chứ chả thấy chuyển giao cho ông biên phòng nào xử phạt cả :))

Trộm cắp, đánh nhau... ở đây cũng thế. Nhẹ thì lên phường, nặng thì ra tòa án quận (ngay gần nhà em), có thấy ông biên phòng nào ra xử đâu.

Cho nên luật chung chung thế thôi, cụ thể như nào phải tìm hiểu kỹ. Chứ các thành phố biển như Đà Nẵng, Nha Trang thì cụ hình dung là trong khu vực biên giới biển có hàng ngàn nhà hàng khách sạn, hàng triệu dân cư và du khách, biên phòng nào quản lý nổi bao nhiêu vấn đề phức tạp về hành chính, pháp luật trong khu vực này?

tlgod

Xe buýt
Em đang sống ở khu vực biên giới biển đây cụ ạ, cả một dọc bờ biển Đà Nẵng chỗ nào chả thuộc biên giới biển. Bản thân em và những người khác có vi phạm giao thông thì quy trình xử phạt như bình thường mọi nơi trên đất nước này, chứ chả thấy chuyển giao cho ông biên phòng nào xử phạt cả :))

Trộm cắp, đánh nhau... ở đây cũng thế. Nhẹ thì lên phường, nặng thì ra tòa án quận (ngay gần nhà em), có thấy ông biên phòng nào ra xử đâu.

Cho nên luật chung chung thế thôi, cụ thể như nào phải tìm hiểu kỹ. Chứ các thành phố biển như Đà Nẵng, Nha Trang thì cụ hình dung là trong khu vực biên giới biển có hàng ngàn nhà hàng khách sạn, hàng triệu dân cư và du khách, biên phòng nào quản lý nổi bao nhiêu vấn đề phức tạp về hành chính, pháp luật trong khu vực này?
đấy vẫn là cụ suy luận thôi. Luật có có quy định phối hợp rõ ràng: Bộ Quốc phòng chủ trì, phối hợp với Bộ, cơ quan ngang Bộ, chính quyền địa phương cấp tỉnh thực hiện quản lý, bảo vệ biên giới quốc gia, duy trì an ninh, trật tự, an toàn xã hội ở khu vực biên giới, cửa khẩu;

Cái gì xét thấy liên quan tới an ninh biên phòng, thì Bộ đội biên phòng sẽ chủ trì can thiệp trong quyền hạn của họ.

"theo báo cáo của Đồn Biên phòng Triệu Vân gửi UBND huyện Triệu Phong thì vào thời điểm đó, lực lượng của đơn vị tổ chức tuần tra địa bàn từ xã Triệu Vân đến xã Triệu An.

Khi đến địa điểm trên thì phát hiện sáu người mặc cảnh phục CSGT, nhưng chưa xác định thuộc đơn vị nào do đồn chưa nhận được thông báo theo quy định.

Lúc này, căn cứ chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn được quy định tại Luật Biên phòng Việt Nam và các quy định về quản lý người và phương tiện trong khu vực biên giới, tổ tuần tra của Đồn Biên phòng Triệu Vân yêu cầu sáu chiến sĩ CSGT xuất trình các loại giấy tờ theo quy định. Tuy nhiên thời điểm này lực lượng CSGT không chấp hành. Sau đó, BĐBP đã lập biên bản vụ việc."

giờ sáu người mặc cảnh phục CSGT đi đo nồng độ cồn tại địa bàn quản lý liên quan tới an ninh biên phòng mà không có kế hoạch, không có thông báo trước thì đồn biên phòng yêu cầu chuyển giao hồ sơ, người, tang vật, tàu thuyền và phương tiện vi phạm pháp luật cho Bộ đội biên phòng chủ trì xử lý thì không sai.

Không có kế hoạch, không có chuyên đề...ai chắc chắn sáu người mặc cảnh phục CSGT triệu phong không đo nồng độ cồn bằng... máy lạ như Hải Dương?

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
đấy vẫn là cụ suy luận thôi. Luật có có quy định phối hợp rõ ràng: Bộ Quốc phòng chủ trì, phối hợp với Bộ, cơ quan ngang Bộ, chính quyền địa phương cấp tỉnh thực hiện quản lý, bảo vệ biên giới quốc gia, duy trì an ninh, trật tự, an toàn xã hội ở khu vực biên giới, cửa khẩu;

Cái gì xét thấy liên quan tới an ninh biên phòng, thì Bộ đội biên phòng sẽ chủ trì can thiệp trong quyền hạn của họ.

"theo báo cáo của Đồn Biên phòng Triệu Vân gửi UBND huyện Triệu Phong thì vào thời điểm đó, lực lượng của đơn vị tổ chức tuần tra địa bàn từ xã Triệu Vân đến xã Triệu An.

Khi đến địa điểm trên thì phát hiện sáu người mặc cảnh phục CSGT, nhưng chưa xác định thuộc đơn vị nào do đồn chưa nhận được thông báo theo quy định.

Lúc này, căn cứ chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn được quy định tại Luật Biên phòng Việt Nam và các quy định về quản lý người và phương tiện trong khu vực biên giới, tổ tuần tra của Đồn Biên phòng Triệu Vân yêu cầu sáu chiến sĩ CSGT xuất trình các loại giấy tờ theo quy định. Tuy nhiên thời điểm này lực lượng CSGT không chấp hành. Sau đó, BĐBP đã lập biên bản vụ việc."

giờ sáu người mặc cảnh phục CSGT đi đo nồng độ cồn tại địa bàn quản lý liên quan tới an ninh biên phòng mà không có kế hoạch, không có thông báo trước thì đồn biên phòng yêu cầu chuyển giao hồ sơ, người, tang vật, tàu thuyền và phương tiện vi phạm pháp luật cho Bộ đội biên phòng chủ trì xử lý thì không sai.

Không có kế hoạch, không có chuyên đề...ai chắc chắn sáu người mặc cảnh phục CSGT triệu phong không đo nồng độ cồn bằng... máy lạ như Hải Dương?

Suy luận gì, đã bảo là em đang sống ở khu vực này, dọc đường bờ biển ngày nào chả có chốt CSGT. Có lần em bị phạt, vào viết biên bản lên kho bạc nộp phạt bình thường, chả thấy chuyển biên phòng như cụ nói. Những người khác cũng thế.

QD092000

Xì hơi lốp
Suy luận gì, đã bảo là em đang sống ở khu vực này, dọc đường bờ biển ngày nào chả có chốt CSGT. Có lần em bị phạt, vào viết biên bản lên kho bạc nộp phạt bình thường, chả thấy chuyển biên phòng như cụ nói. Những người khác cũng thế.
E cho là bp chủ đạo các vấn đề xâm phạm chủ quyền bg, tội phạm ma túy, buôn lậu, buôn người... tại địa bàn thôi. Một đồn bp chắc cũng chỉ đủ lực lượng bao quát vài chục km các xã đường biên chứ không vào sâu nội địa. Vấn đề gt ko phải chức năng của họ, phối kết hợp thì có thể.

The Avenue

Xe buýt
Mấy anh biên phòng biển nhàn và hay ăn nhậu lắm. Em thấy cụ pv mai thanh hải chuyên mảng biển đảo bảo vậy

Kazulinh

Xe đạp
Police gì tay đấy cụ, mấy tay csgt lạm quyền, sai vị trí sai cả về luật lại nghĩ

cụ đừng có đùa, do đặc thù nhiều phường xã có dân cư đông đúc và phức tạp nên quản lý theo ngành dọc thôi, bp vẫn nắm tình hình địa bàn và báo cáo giao ban hàng ngày về an ninh chính trị trật tự an toàn xã hội trên địa bàn có ổn định hay k đấy, còn mảng nữa là cụ có thuộc diện quản lý nghiệp vụ hay không thì k biết được, nếu cụ có gì mờ ám thì lớ ngớ quanh nhà cụ lại xuất hiện đầy cơ sở mật của bp, có khi lại chính là hàng xóm của cụ luôn, lúc nào thấy các chú bp tới đọc lệnh thì lúc đó rõ liền.🤣

tlgod

Xe buýt
cụ có vấn đề đọc hiểu.

Mytv

Xe điện
E thấy cụ cứ cố hiểu 1 cách máy móc đi. Thế này nhé. Chỗ cụ ở cụ vẫn thấy csgt họ lập chốt, xử phạt, lập biên bản các thứ. Nhưng cụ có biết dc kế hoạch ttks của họ đều dc gửi sang bên bp ko? Rất đơn giản là trong khu vực biên giới thì llbp là ngừoi chủ trì, lực lượng nào làm việc trên địa bàn khu vực đó phải có thông báo sang bên bp.
Còn vấn đề chức năng xử lý thì lực lượng nào thì thực thi theo quy định của pl của lực lượng đó.

Cụ ở đồng bằng ven biển it thấy chứ vùng sâu vùng xa, miền núi hay giáp biên thì lực lượng bp họ kiêm nhiệm rất nhiều thứ. Từ ttks, bắt phạm, mai thuý, xnc trái phép,... đến các vấn đề hành chính, xã hội trong cs. nôm na là họ có gần như toàn quyền xử lý các vấn để liên quan đến an ninh trật tự và có đủ thẩm quyền.

fiatsiena1.6hlx

[Tịch thu bằng lái]
Em ko bàn đến vụ đo cồn nhé nhưng có thể vùng biên nằm trong phạm vi quản lý của Đồn BP, nếu tổ CSGT vào làm nv mà ko có thông báo hay sự đồng ý của Đồn thì cũng ko được chắc chắn có quy chế phối hợp giữa các bên và Đồn lập biên bản dựa trên quy chế này hoặc các văn bản cao hơn.
Có lẽ nhận định cụ là đúng.
Các anh BP biết thừa là CSGT thiếu thủ tục thông báo phối hợp địa bàn, bình thường thì BP để CSGT LÀM VIỆC, nhưng lần này dính đến người của BP mà làm căng thì các anh ấy giở Luật... Xét đến cùng có thể CSGT làm thiếu thủ tục trình tự.

tonyphan26618

Xe tải
Em đọc vụ này ở khá nhiều diễn đàn nhưng điều ko comment, gặp cụ có chuyên môn cho em hỏi nhờ tí:

1. Vụ việc ở trên xảy ra ở 1 địa phương ven biển. "Biên giới biển - BGB", ăn sâu vào nội đô nhiều tp lớn như Đà Nẵng, Nha Trang, Vũng Tàu...nhiều đoạn QL1 cũng thuộc BGB luôn. Vậy, trong bất cứ trường hợp nào, bên CA, Thuế, Quản lý thị trường, thanh tra GT...muốn vào làm nhiệm vụ ở BGB cũng phải có VB cho bên BP ạ ?

Thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính những kv BGB ở các xã phường có 1 phần BGB (tạm gọi là khu vực xôi đỗ BGB) như...đá gà, lô đề, mại dâm...thuộc về Đồn BP hay CA xã ?

2. Khi các quân nhân xảy ra TNGT với người dân trên các đoạn đường thuộc kv BGB, ai là người chịu trách nhiệm xử lý ?

Vd nếu ngưòi dân thấy TNGT và gọi báo CA, thì bên CA có phải làm vb gửi sang đồn BP trước khi đến hiện trường ?

3. Quân đội quy định thế nào về tác phong, nề nếp, tuân thủ pháp luật của quân nhân tại các khu vực "xôi đỗ" BGB ?

4. Có Quy tắc ứng xử nào của quân nhân trong các khu vực "xôi đỗ" BGB như thế này ko ạ ? Vd trong trường hợp này, khi gặp lực lượng ttks ko phải bên qđ, quân nhân "hợp tác" hay "hỏi chuyên đề" trước ạ ?

Em thắc mắc vì thấy cực nhiều biển cắm BGB ở các xã, đô thị ven biển, thậm chí QL1 cũng có rất nhiều đoạn thuộc BGB.
Cháu cùng thắc mắc, chờ cụ Kazulinh vào chia sẻ thông tin

tonyphan26618

Xe tải
Có lẽ nhận định cụ là đúng.
Các anh BP biết thừa là CSGT thiếu thủ tục thông báo phối hợp địa bàn, bình thường thì BP để CSGT LÀM VIỆC, nhưng lần này dính đến người của BP mà làm căng thì các anh ấy giở Luật... Xét đến cùng có thể CSGT làm thiếu thủ tục trình tự.
Cũng có thể lắm, bình thường thì BĐBP để CSGT làm việc, họ làm việc ở đấy quen rồi nên có thể quên mất "thủ tục trình tự" mà mặc định trước giờ vẫn đang làm đúng

Hơn nữa CSGT còn đang nắm giữ trong tay đoạn video clip dài hơn 1 tiếng 30 phút nên chắc còn nhiều đoạn chưa công bố, cháu hóng tiếp

tonyphan26618

Xe tải
Tổng hợp ý kiến của các cụ thì em nghĩ bên xxx sẽ xin rút kinh nghiệm vụ này.:D
Thật hả cụ, rút kinh nghiệm tức là họ thừa nhận sai trong vụ lập chốt, nếu thế thì chắc vụ lập biên bản không chấp hành thổi nồng độ cồn lại thành vô hiệu lực

Anita Emi

Xe điện
cụ có vấn đề đọc hiểu.

Tóm lại là bình thường CSGT kiểm tra xử phạt thì không liên quan tới an ninh biên phòng. Nhưng nếu vợt phải 1 ông bộ đội uống rượu đi trên đường thì sẽ thành liên quan đến an ninh và có anh em đến can thiệp để giải cứu :))

Nếu không thì sao giải thích được việc bình thường chả thấy các ông đâu, bị bắt cái thì xuất hiện ngay với đầy đủ lý do :))

Euro2CityStar

Xe lăn
Điều 19- Việc quay phim, chụp ảnh, ghi hình vẽ, vẽ cảnh vật trong khu vực biên giới phải có giấy phép của công an tỉnh biên giới và chịu sự kiểm soát của bộ đội biên phòng. Trong trường hợp quay phim, chụp ảnh từ trên không ở khu vực biên giới (sau khi được phép của cơ quan có thẩm quyền) phải thông báo cho bộ đội biên phòng hữu quan biết trước ít nhất 7 ngày.
vậy thì ký không kịp vào dịp ngày nghỉ mất

Trạng thái
Thớt đang đóng