[Funland] 18 tuổi ra đời bươm chải rồi các bác..

long.spc

Xe container
Lên lớp 10 tổng kết năm học xong buổi sáng là buổi chiều anh xách balo đi hà nội xách vữa rồi

buonhaybuong

Xe đạp
18 tuổi ra đời sướng bỏ mợ dồi.:)) Tôi 11 tuổi đã1 thân 1 mình nơi đất khách:( . khổ ko biết để đâu cho hết :( chưa bg ca thán lấy 1 nời :))
E kể vậy thôi chứ thời cụ không làm thì ai mà nuôi. Thời e ăn uống đầy đủ, k thiếu thốn gì nên thành ra vậy đó cụ

xebetong

Xe container
Êm 8 tuổi đi buôn cá chọi, 10 tuổi đã đi buôn vé bóng đá ở svđ, đi đòi nợ thuê từ năm 12 tuổi (Cứ đến quán của con nợ ngồi đấy thôi), tuổi thơ cơ cực!
Đến năm 23 tuổi mới biết nhà cũng dạng có điều kiện nên thôi không làm kinh tế nữa, rồi phát hiện ra diễn đàn otofun nên chuyển lên mâm các cụ đến tận bây giờ :)

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Em rất ủng hộ cụ nào càng bươn chải sớm càng tốt, vì sự nghiệp học là cả đời chứ đâu chỉ mấy năm cấp 3 hay đại học :)

SanHoBien

Xe container
Các bác ở đây có ai như em không 18 tuổi, vừa học xong cấp 3 ra đời bươm chải. Vấn đề gia đình, vừa bản thân nữa nên học xong e đã tự vẽ bức tranh cho bản thân mình. Con đường e chọn khá là mập mờ, năm nay em đã bước sang tuổi 20 rồi, ngồi suy ngẫm lại những ngày trước, vừa thấy mình ngu ngu, vừa thấy mình thật vô dụng các bác ạ. Không làm được gì cho gia đình, chỉ biết vác cặp đến trường, rồi trưa lại ra nét ngủ, chiều lại học. Nói chung là năm 12 là nhiều kỷ niệm nhất, năm đó cũng khai sáng cho em. Những ngày đầu năm 12, sau khi học xong buổi sáng thì e lại ra quán nét. e ra chỉ chơi 1 2 ván game ( thực chất em k nghiện ). Rồi 1 lâu sau em lại chơi thân với ông chủ tiệm. Rồi từ từ e học được các thứ về máy tính, buill cấu hình, cài win, test máy,... bla bla. Xong em cũng nghĩ sau này mình cũng làm bên này luôn ai ngờ cuộc đời đưa đẩy em đến 1 công việc khác.
Sau khi thi xong, em được ông ấy giới thiệu làm phụ bếp cho 1 nhà hàng ở đồng nai, nhà hàng không lớn lắm, nhưng cũng k nhỏ. e suy nghĩ 1 hôm rồi quyết định đi làm luôn. Thế là ngày thi xong là e lên xe đi vào làm. E vào đến ngã 3 vũng tàu là có người đón, vào 2 ngày đầu là em mệt rã rời luôn các bác ạ. E phải làm cá, làm rau,đứng nướng bla bla các thứ mà ngày đó trúng t7,cn luôn nên mệt càng thêm mệt.
Rồi thời gian cứ trôi 1 lúc lâu sau,ba mẹ em, cả chị của em thấy làm cực và ba mẹ em lại theo phật nên là khuyên em đừng làm nữa. Ban đầu e cứ không chịu, nhưng ngày nào cũng vậy khiến em bắt đầu nản đi.Chị em quen được 1 anh làm trong 1 hệ thống massage lớn nhất nhì sài gòn, Ban đầu chị em bảo lên làm phục vụ, mà e thì lúc đó không biết là massage lành mạnh bình thường chứ. Nên quyết định lên, em lên cũng có rất nhiều lý do, thứ nhất cơ hội việc làm lớn, thứ 2 có rất nhiều trường để học tập, thứ 3 bạn bè lại nhiều. E đón xe về để làm hồ sơ, xong là em bắt thẳng xe lên SG.

Đón xe vào đến bến là 4h30 sáng. Vừa xuống xe là cảnh tượng cướp trước mắt em rồi. E thì chưa lên SG bao giờ nên bỡ ngỡ. sợ chết mẹ ấy.
Bắt grab qua đến nơi e cũng không dám vào các bác ạ.E vào nói bảo vệ mình xin việc,ổng không cho vào, thế là em lại phải ngồi ngoài 2 tiếng.
Xong được 1 anh ( anh này cùng quê, nhà vợ ảnh gần nhà em luôn, mà em không biết ) dẫn vào. Vào thì được dẫn lên phòng máy lạnh, máy nước nóng,đầy đủ, e thấy sướng làm sao. nằm nghỉ cỡ 10h e phải xuống phỏng vấn. mà đúng là e thì chưa biết phỏngvấn cái gì, chỉ biết sơ sơ bên ngoài thôi chứ đã làm bao giờ đâu. 10h e bắt đầu xuống phỏng vấn lần đầu phỏng vấn sợ vl các bác. e có 2 vị trí 1 là nhân viên chăm sóc khách hàng online ( sau này sang marketing, được đi học nhiều hơn ), 2 là phục vụ. Vì e chán cái cảnh phục vụ rồi, nên cũng muốn thử sức vị trí 1 xem sao.phần deal lương thì thôi e chả biết deal bao nhiêu cứ trả lời đại vậy. Sau khi phỏng vấn xong là ngày mai là ngày làm việc chính thức. Nói thật các bác e chưa bao giờ va chạm vào mấy ngôn ngữ bj hj cia 69, với lại ngành này em cũng chả tiếp xúc bao giờ,y như là 1 trang giấy trắng vẽ lên vậy, Cứ từng ngày 1 ngày 1, phải bôi lên 1 vết mực, e phải mất 3 tháng để hiểu hết dịch vụ, trời má bây giờ ngồi kể lại em mới thấy mình óc chó quá học 3 tháng mới xong. Rồi thế là các tháng sau đầy vất vả hơn nữa nào là lễ tết, tùm lum các thứ, e phải làm việc hơn, lương bổng thì khá ổn định đối với em,vì mình còn ngu ngu và chưa làm được nhiều nên lương như thế e cảm thấy kha cao rồi.
Còn tiếp............
Chú nghĩ cháu đã lên diễn đàn và viết được những suy nghĩ này là tốt đấy, ở lứa tuổi cháu ko có nhiều người như vậy đâu :P

buonhaybuong

Xe đạp
Êm 8 tuổi đi buôn cá chọi, 10 tuổi đã đi buôn vé bóng đá ở svđ, đi đòi nợ thuê từ năm 12 tuổi (Cứ đến quán của con nợ ngồi đấy thôi), tuổi thơ cơ cực!
Đến năm 23 tuổi mới biết nhà cũng dạng có điều kiện nên thôi không làm kinh tế nữa, rồi phát hiện ra diễn đàn otofun nên chuyển lên mâm các cụ đến tận bây giờ :)
Chúc mừng cụ, e gắng như cụ xem năm 23 tuổi có như cụ không 🤣🤣

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Hóng xem cái kết của mấy tự truyện này là hay có kết quả bán đồ lắm =)) em hóng xem có tương tự mấy vụ trước k :))

buonhaybuong

Xe đạp
Em rất ủng hộ cụ nào càng bươn chải sớm càng tốt, vì sự nghiệp học là cả đời chứ đâu chỉ mấy năm cấp 3 hay đại học :)
[/QUOTE
Lúc trước ba mẹ em cũng khuyên học xong 12 đi rồi đi học nghề, e thì một mực k chịu rồi cũng vác xác đi làm thôi cụ ạ. Giờ e không bận tâm nhiều về giá đình, tới tháng phải xoè tay ra xin tiền này tiền kia, e đi làm hơn năm cũng thấy cuộc sống mình hơn hẳn

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Mấy bố OF chuyên mục kể chuyện thường bị trĩ nặng vì táo bón. Nên thấy tự truyện là em té.

buonhaybuong

Xe đạp
Cụ chủ trưởng thành đấy, nhanh nhẹn như cụ dần dần học và chuyển hướng nghề nghiệp nào cho phù hợp và ổn định thôi, chứ nghề kia ko nên lâu dài.
Cụ sang truyền ít kinh nghiệm cho cụ gì bên thớt bế tắc nữa, 30 tuổi chưa dám ra đời ấy.
Dạ e làm maketing mà, sợ mấy cụ lại hiểu sai nghề của em 😄😄