[Funland] 17 tuổi đuối nước bể bơi

Tuan Can

Xe container
Do cảm giác nên thế. Biển sóng to em cũng chỉ dám ở chỗ gần bờ thôi. :D

Đúng là phải luyện nhiều để thành bản năng. Chứ em đứng được lúc là mệt, phải phải nằm ngửa thở lấy sức.

Ở biển sóng không to em cũng nằm là tự nổi, không phải động chân tay gì. Biển dù sao cũng dễ nổi hơn. Ở bể bơi thì thi thoảng phải quạt tay.
Em tí chết đuối ngày bé theo bạn đi bơi ao lò gạch nên giờ vẫn cóng.
Biển nước nó mặn nên dễ nổi hơn. Hồi bé em cũng tí chết đuối nên bơi biển rất hạn chế vì non gan. Có 1 lần cứu bạn ở sông hồng, tí thì bị cuốn đi. Nó cuốn em đi quãng 15m em mới bơi vào được bờ.

Dungha

Xe điện
Nước nào ép ở đây :))). Lặn xuống sâu thì mới chịu áp lực lớn chứ nổi trên mặt nước thì ép cái gì mà nặng với cả nhẹ. Còn bơi ở biển nó dễ nổi và đỡ mất sức hơn là ở sông hồ nhé vì nước biển nó mặn.

Tắm ở biển hay ở hồ sâu sợ nhất cảm giác hẫng chân và chênh lệch nhiệt độ quá lớn. Như cụ ở dưới tắm hồ chia sẻ là đúng đấy. Nhiều khi nhiệt đô trên mặt nước nó chênh với nhiệt độ phía dưới chân nên nhiều cụ có cảm giác bị tụt chân hay " hẫng" là vì thế. Nhất là những hôm nào thời tiết giao mùa rất dễ có hiện tượng trên nóng dưới lạnh. Nhiều ông bơi rất giỏi nhảy cắm xuống hồ là chìm luôn không nổi lên là do bị sốc nhiệt không ít đâu.
Đúng là nhiều ông nhảy xuống hồ là không thấy lên cụ ạ. Cơ quan em trước có ông từng trong đội tuyển bơi của tỉnh. Mà nhảy tùm xuống hồ rồi sáng hôm sau mới lên.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Em từng chứng kiến thằng bạn tắm hồ bị dính rồi, may mà bọn em bơi ra kịp dìu vào. Lúc vào bờ hoàn hồn rồi nó mới kể là tự nhiên thấy chân cứng đờ lạnh toát không cử động được cứ thế chìm xuống, chỉ có tay là quơ loạn xạ được trên mặt nước. Cái hồ bọn em tắm nó sâu cỡ ba chục mét. Mà thằng này thuộc dạng bơi tốt chứ không phải mới biết bơi.

Đúng là nhiều ông nhảy xuống hồ là không thấy lên cụ ạ. Cơ quan em trước có ông từng trong đội tuyển bơi của tỉnh. Mà nhảy tùm xuống hồ rồi sáng hôm sau mới lên.

muoibaconcho

Xe điện
Em chỉ băn khoăn 1 điều là ngay cả em, 2 con em đều biết bơi, nhưng quen bơi có kính rồi, lúc ko có kính là khó bơi. Như em thì ở bể bơi em thường bơi ngửa, nhưng ra biển sóng đánh vào mặt, bơi ngửa ko ổn. Mà sóng chỉ cần đánh vào mặt, cay mắt phát là cuống hết cả lên.
có giải pháp nào ko các cụ nhỉ. Cả năm đi biển vài lần cũng khó mà tập luyện đc.
Khi tai nạn bất ngờ xảy ra thì chả ai có kính đâu cụ. Đôi khi còn có thể bị chấn thương 1 phần cơ thể. Vì thế, phải tập bơi ngóc đầu ( ko chìm đầu), bơi mở mắt dưới nước, bơi liên tục 500m không nghỉ, bơi ko dùng tay, bơi không dùng chân. 2 thằng cu nhà em em đều bắt luyện đủ các món đó.

Hai Toan

Xe container
Hồi lớp 7 - lúc chưa biết bơi - em đi tắm ao trộm cũng gặp tình huống đuối nước như cậu này . Đang bình thường thì dẫm phải " thùng đấu " ( là cái hố sâu dưới ao do người ta múc bùn tạo thành ) . Lúc đầu hoảng loạn cũng cố ngoi lên , may đầu óc nảy số đúng lúc bèn lặn xuống bò vào bờ nên còn ngồi đây chém gió với các cụ . Hồi tối xem video này , em cũng lôi thằng con ra xem để truyền lại kỹ năng ngày xưa cho nó :D
Hồi chưa biết bơi,mấy lần suýt chết toàn phải giở bài này,vùng lên hít thật sâu,rồi lặn xuống rồi mò vào bờ,đôi khi gianh giới chỉ có ba lần cào tay.

biahoihanoi

Xe lăn
Con mình 6 tuổi đã phải cho học bơi. Khổ bố mẹ.

darthvader

Xe điện
Bơi ngoài biển sợ nhất lơ đãng trôi xa quá. Ra xa quá sóng cao dễ mất phương hướng không thấy bờ đâu.

Bemagauvn

Xe điện
Bơi ngoài biển sợ nhất lơ đãng trôi xa quá. Ra xa quá sóng cao dễ mất phương hướng không thấy bờ đâu.
Em bổ sung thêm với cụ là cảm giác về khoảng cách bị mất. Bạn nào húng quá thách nhau bơi ra phao ra thuyền là phải lượng sức. Nhìn tưởng gần nhưng ko phải.
Không thì tới cũng hết hơi mà quay về cũng đuối. Dễ đặt mình vào tình huống nguy hiểm.

matrix3011

Xe tăng
Nói chung người cũng đi rồi, giờ mổ xẻ thì nhiều và đều có lý cả.
Xem và rút kinh nghiệm vậy.

matrix3011

Xe tăng

pisces_hn

Xe container
Con em 9 tuổi đợt vừa rồi đi biển đã dám nhẩy từ tầu xuống bơi rồi. Em chủ ý huấn luyện nó để bơi như thế sau 1 lần đi Hạ Long thấy 2 anh em nhà tây độ 7 8 tuổi nó bơi như cá. Lúc ấy nghĩ con mình mà đến bơi k bằng tây thì làm được gì, lúc ấy 6 tuổi em cho đi học bơi luôn.

omerta77

Xe điện
Chắc chuột rút các cụ ạ, chứ nhìn tự tin thế khó nói là không biết bơi.

Em kể chuyện bản thân em, sinh ra và lớn lên gần sông nước, bơi lội từ bé. Thế mà có lần em bơi ở bể bơi, lên bờ đi mấy bước bị chuột rút, nó đau và cứng đơ người lại. Em bình thường tự tin trói 2 chân và 1 tay vứt em xuống nước mà không chìm nhưng riêng trải nghiệm chuột rút thì em tin chắc là tèo nếu ở dưới nước.
Chả có thằng nào biết bơi mà vác cái phao to tướng như vậy ra bể bơi đâu cụ

My Hao

Xe điện
Các cụ huấn luyện cho con nổi được dưới nước thế này là ngon.

duyawa

Xe tăng
Nước nào ép ở đây :))). Lặn xuống sâu thì mới chịu áp lực lớn chứ nổi trên mặt nước thì ép cái gì mà nặng với cả nhẹ. Còn bơi ở biển nó dễ nổi và đỡ mất sức hơn là ở sông hồ nhé vì nước biển nó mặn.

Tắm ở biển hay ở hồ sâu sợ nhất cảm giác hẫng chân và chênh lệch nhiệt độ quá lớn. Như cụ ở dưới tắm hồ chia sẻ là đúng đấy. Nhiều khi nhiệt đô trên mặt nước nó chênh với nhiệt độ phía dưới chân nên nhiều cụ có cảm giác bị tụt chân hay " hẫng" là vì thế. Nhất là những hôm nào thời tiết giao mùa rất dễ có hiện tượng trên nóng dưới lạnh. Nhiều ông bơi rất giỏi nhảy cắm xuống hồ là chìm luôn không nổi lên là do bị sốc nhiệt không ít đâu.
Em từng nhảy cầu bơi sông cầu Cong (cụ nào ở HD city chắc biết đoạn này). Còn bơi ở bể bơi sâu 3-4m thì cũng rất nhiều, bơi ở bãi Đà Nẵng cũng nhiều ko kém quãng 17-18 cứ 1 tháng lại đi ĐN 1 lần.
Nhưng đợt đi lặn và bơi ở bãi Cù Lao xa bờ như em kể vẫn là lần em thấy bị ngộp nhất. Sóng đánh ko mạnh mà lại tức ngực khi bơi ko áo phao vậy thì em chỉ tìm đc thằng áp lực nước để đổ tại thôi chứ ko tìm đc yếu tố nào # cả.

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Em chỉ băn khoăn 1 điều là ngay cả em, 2 con em đều biết bơi, nhưng quen bơi có kính rồi, lúc ko có kính là khó bơi. Như em thì ở bể bơi em thường bơi ngửa, nhưng ra biển sóng đánh vào mặt, bơi ngửa ko ổn. Mà sóng chỉ cần đánh vào mặt, cay mắt phát là cuống hết cả lên.
có giải pháp nào ko các cụ nhỉ. Cả năm đi biển vài lần cũng khó mà tập luyện đc.
Bơi ngửa cụ cũng nhắm mắt được mà. Thỉnh thoảng mở mắt, ngửa đầu để xác định phương hướng thôi còn xong lại nhắm mắt bơi tiếp thì cay mắt vào đâu.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

Nhìn con chó con yêu thế, em phải cho thằng F nhỏ nhà em xem mới được. Thằng này nhát nước quá, Thầy vẫn đang từ chối, hẹn hè này mới nhận dạy. Thằng lớn thì như d.ái cá rồi

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

Cu nhà em lúc nhỏ cũng nổi được như này. Nhưng giờ lại chưa biết bơi.
Trẻ con giai đoạn này chưa biết sợ, cái gì nó cũng thích.
Tuy nhiên lớn lên 1 tẹo thì cái gì cũng sợ: ma, chó, côn trùng, cảnh sát, bảo vệ...

Imex

Xe tải
Mùa hè rồi, cccm cho con đi tắm bể bơi cẩn thận trông chừng các cháu nhé. Thanh niên 17 tuổi cao lừng lững mà đuối nước trước mắt bao người có khổ không chứ.
Thương tâm quá!

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Thằng bé đúng là số trời định.

Nhảy xuống đúng lúc ông cứu hộ đang cầm vòi xịt nước vệ sinh thành bể bơi bên kia cách có mấy mét mà không biết.