[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

His0ka

Xe buýt
Trang bị cá nhân mà thua VN. Chuyện hài cho con nít đọc cụ ạ.
Bộ Us marine versus NVA này có nguồn tải miễn phí, cụ tự đọc mà so.

"Vũ khí cá nhân" ok chưa cụ? Có hiểu biết thì cũng phải hiểu cái nói ở đây là khẩu ak47 vs khẩu m16. Hay là thích móc mách?

Sơn Gà 123

Xe buýt
Quân Trung Quốc tập hợp tại Sapa

Nhân ảnh này của cụ Đốc, em xin hầu các cụ câu chuyện kể, người thật việc thật bù lại việc em chót sa đà.
Đây là trường hợp anh bộ đội chiến đấu với giặc tàu ở Sapa. Anh đã mang súng về nhà và sau đó quay lại chiến đấu tiếp.

Năm 1987 khi đóng quân ở Vĩnh Phú, em quen với anh Dũng là trưởng công an xã tại địa phương em đóng quân.
Cuối tuần được ra ngoài, bọn em hay tới nhà anh uống Trà và đôi khí được uống rượu.
Anh nhập ngũ năm 1977, khi CTBG nổ ra đơn vị anh đóng ở Sapa. Giặc đông tràn lên đồng đội anh dũng cảm chiến đấu dù diệt đc rất nhiều giặc nhưng đơn vị anh cũng tổn thất nặng: người hy sinh, người bị thương và khi sắp hết đạn và giặc vẫn tràn lên hết lớp này đến lớp khác thì người chỉ huy cho lệnh rút.
Vậy là mỗi anh em rút đi, anh rút sau cùng, sau khi ném nốt quả lựu đạn về phía địch anh ôm khẩu AK còn băng đạn đang bắn dở lăn từ trên đồi xuống, đạn địch bắn theo rát rạt chẳng hiểu sao không viên nào trúng anh.

Thoát ra khỏi trận địa một mình anh bám rừng cứ hướng Nam mà đi, gặp địch thì vòng sang bên luồn tránh.
Là người sống và đi rừng từ bé nên rừng che chở và nuôi anh và anh luồn rừng, bám đường cái mà đi
Sau mấy ngày luồn rừng, anh về đến Việt Trì, đúng ra anh phải vào tỉnh đội trình diện nhưng vì nhớ nhà nên anh đi thẳng về nhà
Ở nhà 2 ngày, ăn cơm đã đời, rượu, thuốc Lào thoải mái xong anh quay lại trình diện tại Việt Trì và theo một đơn vị thu dung mà quân số hầu hết những người như anh quay lại đánh tàu ở hướng Lào Cai.

Sau này anh ra quân và khi về địa phương được làm PCT kiêm Trưởng Công an xã.

Chỉnh sửa cuối:

Thỏ móm

Xe điện
Hay cho câu xin phép Mỹ đánh Vn.
Thằng Đặng lùn đi Mỹ cuối 1978 để thăm dò ý tứ của Mỹ khi Tàu đánh Việt Nam.
Điều này chứng tỏ rằng Trung Quốc đã quyết tâm đánh Việt nam ngay từ khi ta chưa đánh vào đất Cam.

ktqsminh

Xe tăng
Có lẽ đúng đấy bác. Tôi đọc bài báo sau có Pháo phòng không KS-30 130mm, sản xuất năm 1950
Khẩu này chưa bao giờ về VN, to nhất là khẩu KS19 loại 100mm thôi cụ ạ.

• Vodka
Reactions: ijk

Thỏ móm

Xe điện
Đúng là mìn chống tăng cụ ạ
Chú lính đang tháo hay lắp cái kíp đè nổ của quả mìn.
Khi gỡ quả này, ta phải luồn tay xuống dưới đáy xem có mìn chống bộ binh hay lựu đạn gài chống tháo :P

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thằng Đặng lùn đi Mỹ cuối 1978 để thăm dò ý tứ của Mỹ khi Tàu đánh Việt Nam.
Điều này chứng tỏ rằng Trung Quốc đã quyết tâm đánh Việt nam ngay từ khi ta chưa đánh vào đất Cam.
Chả phải năm 1978 đâu cụ, ngay trước ngày VNCH sắp sụp -đổ, thông qua tình báo Pháp, Tàu đã ngỏ ý cứu VNCH, ông Dương Văn Minh từ chối.

Thỏ móm

Xe điện
Khẩu này chưa bao giờ về VN, to nhất là khẩu KS19 loại 100mm thôi cụ ạ.
Cụ đúng :D
Ta cũng có 1 thời gian dùng khẩu Flak 88 ly của Đức quốc xã và 1 khẩu 90 ly của Mỹ mà em quên mất tên :D

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bộ đội ta đang đài hố cá nhân

Tookies

Xe điện
"Vũ khí cá nhân" ok chưa cụ? Có hiểu biết thì cũng phải hiểu cái nói ở đây là khẩu ak47 vs khẩu m16. Hay là thích móc mách?
M16 nó chả thua AK tý nào cụ ạ. Qua tuyên truyền của rồ Ngú nên AK47 mới vô địch.
Nhân tiện thế thì đổ luôn thua thiệt cho cây súng tiện cả đôi đường. Tuyên giáo nhà mình thì quân địch chết 3 quân ta chết 1 vì lúc nào địch cũng ngu hơn ta, kém hơn ta, tình thần yếu hơn ta... :)
Vũ khí cá nhân có nhiều loại cụ ạ. Lấy 2 khẩu ý ra rồi kêu Mỹ thua vì cây AK nhái nó tấu hài lắm lắm.

Cũng cây M16 ý Isareal nó lùa liên quân Arab tuyền AK xịn chạy có cờ đấy =))
so sánh tương quan cả con số, lẫn trang bị + con người thì thằng Isareal nó ngửa mịa háng ra đầu hàng từ phút đầu rồi!

Chỉnh sửa cuối:

Sơn Gà 123

Xe buýt
Chú lính đang tháo hay lắp cái kíp đè nổ của quả mìn.
Khi gỡ quả này, ta phải luồn tay xuống dưới đáy xem có mìn chống bộ binh hay lựu đạn gài chống tháo :P
Xưa ở lính bọn em cũng được huấn luyện gỡ mấy loại mìn và tập trên mấy vỏ quả mìn
May mà cả thời lính ko phải gỡ quả nào

ktqsminh

Xe tăng
Cụ đúng :D
Ta cũng có 1 thời gian dùng khẩu Flak 88 ly của Đức quốc xã và 1 khẩu 90 ly của Mỹ mà em quên mất tên :D
Khẩu Flak 88mm quá nổi tiếng, may mà bảo tàng phònh không, không quân tìm được 1 khẩu trưng bày thiếu lung tung còn mỗi cái nòng. Khẩu 90 em chưa thấy, cụ có ảnh không.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
TQ-VN trao đổi tù binh

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Lão có nhầm không, pháo phòng không thì 20, 37, 57 đến 100mm là to lắm rồi. Pháo 130 mm là pháo mặt đất dùng cho những chiến dịch lớn thôi chứ nhỉ, khẩu này to và dài khủng, riêng đầu đạn đã nặng vài chục kg, tổng trọng lượng pháo khoảng 8 tấn thì trẻ trâu bọn mình quay sao được :D
Em nhầm. Con 37 ly ấy. Loại 2 nòng. Đầu nòng hơi loe như miệng phễu ý.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Quân ta đang chiến đấu

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ đúng đấy bác. Tôi đọc bài báo sau có Pháo phòng không KS-30 130mm, sản xuất năm 1950
Con 37 ly, phiên bản 2 nòng cơ cụ ạ.

• Vodka
Reactions: ijk

meomun346

Xe container
Cứ "mềm dẻo" nghe theo Trung Của để Trung - Mỹ nó mặc cả trên sinh mạng người Việt thì Việt Nam chắc chắn vẫn chia cắt như Triều Tiên bây giờ đó cụ.
Bài học họ Đặng rêu rao là bài học gì đó cụ? Hay là do Việt Nam không "bướng" tự giải phóng đất nước để nó không còn gì mặc cả với Mỹ nữa?
Nếu Liên Xô không gấy sức ép lên biên giới Trung Của năm 1979 thì ĐTB nó có ra lệnh rút quân không cụ?
Thời chiến trang không quân phiệt thì khó có thể thành công được, cái chưa được của Lãnh đạo VN là chậm thay đổi khu chuyển từ thời chiến sang thời bình để xây dựng đất nước thôi. Nhưng một phần cũng do thời thế, Mỹ nó cấm vận thì muốn phát triển cũng khó, đến như nước Nga tiềm lực của cải, trình độ KHKT và trí tuệ gấp nhiều lần Việt Nam mà Mỹ nó không chới với/cấm vận cũng còn khó phát triển.
Em còn nghe TV nói Nga đưa máy bay chở quân của mình từ Cam về, rồi viện trợ hàng quân sự cho mình rất đồng bộ (cả nhiên liệu dự trữ, cả cụm sửa chữa vũ khí)...

Nguyenhongson26

Xe tăng
Cụ đúng là trẻ trâu chưa ráo máu đầu, hay là miệng còn chưa hết mùi sữa. Giảng hòa là bình thường hoặc quan hệ ngoại giao với mỹ. Và bồi thường chiến tranh ở đây. Đây là vấn đề của thời hậu chiến. Liên quan éo gì đến thống nhất CCC gì ở đây. Thống nhất cmn đc 3 năm rồi hiểu ko Về học lại lịch sử đi rồi nói chuyện. Đọc chữ cụ còn chưa xong và chưa hiểu hết mà đi hoạnh họe ng ta. Tôi có từ ngữ nào xúc phạm hay phủ nhận công lao của tiền nhân? Ăn nói láo toét.
Thế theo cụ giờ ta đã giảng hòa với họ chưa??
Vâng thưa cụ là cụ về học lại lịch sử xem xem là Mỹ lúc đó còn đang ngầm ủng hộ Khơ Me Đỏ đánh Việt Nam cụ nhé.Đã dốt lại còn nát.

thanhnam_xda

Xe buýt
ý e là thông tin chính thống của nhà nước chứ không phải tìm hiểu trên mạng hay mấy thông tin truyền tai, bác tìm hiểu nhiều có thể dẫn chứng giúp đc không ah? bác học lịch sử chắc vẫn nhớ 1 cuộc chiến tranh nổ ra thì bao gồm nguyên nhân, diễn biến, kết quả chứ?
Mấy năm nay, năm nào báo đài chẳng nói ra rả. Còn thông tin nào cụ muốn biết nữa?
Cụ lười tìm hiểu lại đổ tại nhà nước, tài thật!

Trạng thái
Thớt đang đóng