[Funland] 17-2-1979 Tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới

Trạng thái
Thớt đang đóng

Puppet

Xe buýt
Em nghĩ bài này chuẩn đến 99,99%. Bằng chứng là đơn vị ông anh họ nhà em được phái sang bên Lào đóng quân vĩnh viễn... em chưa từng nghe nên hỏi lại có phải là định cư không thì ông ấy cười... kiểu kiểu như thế. Nhờ đợt 79 mà đơn vị ông được máy bay bốc thẳng từ Lào đổ quân xuống sân bay Kép... thế là đến tận bây giờ giữ được quốc tịch và sống ở VN. Cho nên cái mộng và kế hoạch Liên bang Đông Dương của cụ 3D sau 79 đã không thành
Vâng cụ. Hồi đó em chưa ra đời nên cũng chỉ biết hóng, không dám nhận xét sợ các cụ tiền bối mắng cho xấp mặt. Ở bất cứ hoàn cảnh nào những người hy sinh vì Tổ Quốc, vì lợi ích chung đều là những anh hùng, không bao giờ được phủ nhận công lao của họ. Còn lãnh đạo giỏi hay không lại là vấn đề khác

greenkar

Xe tăng
Bọn tàu sắp loạn rồi, Đại Việt khởi quân bắc tiến giải phóng trung nguyên thống nhất sơn hà !

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Không đúng!
Vì sau khi ký thông cáo Thượng Hải 1972 Trung Quốc tăng cường viện trợ cho Việt Nam nhiều hơn tất cả các năm trước cho đến tháng 8 năm 1975 tức sau giải phóng 4 tháng mới hết viện trợ
Từ 72-75 Trung Quốc mới là người viện trợ chính cho Việt Nam đánh Mỹ.
Những con số không biết nói dối đâu
Vớ vẩn, từ 1972 giảm viện trợ mạnh và chấm dứt từ 1974 sau khi VN kiên quyết thực hiện chiến dịch giải phóng miền Nam.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em đùa thôi mà là có thật ạ, vãi các cụ ấy chơi bóng chuyền đêm ở nghĩa trang. Khán giả chắc đông lắmX_X
Năm ngoái, iem lên muộn tầm hơn 11h vì mọi người thích đi tối xem thế nào, nào ngờ lên đó lúc ý còn điện sáng và các cụ còn bóng chuyền. Chắc có khi riêng ngày ý thì vại ợ!
Tí chắc em đi lúc 6h vì đường lên giờ khó đi hơn!

BG25

Xe điện
Chính xác.
Đi dọc VN mới thấy hết được hình sông thế núi, mới thấm hết được cái tình yêu từng mảnh đất con người.
Đel có cuốn sách nào hay bằng những chuyến đi.
Em cũng thấy thế.
Tụi em vửa làm chuyến tây bắc, gần điểm cực của Mường Tè, và mấy anh em đều có chung nhận xét!

bubu08

Xe tăng
Câu chuyện lịch sử ngày này 41 năm về trước, thâm tâm vẫn nghĩ nước ta đã thấm đẫm đau thương qua 2 cuộc chiến rồi. Nên bất đắc dĩ các lớp thanh nên lại lên đường cầm súng bảo vệ tổ quốc mình. Kính cẩn nghiêng mình trước máu xương của những anh hùng đã ngã xuống và những người trở về bên gia đình
Chiến tranh với Mỹ-Pháp dân ta thật sự anh hùng, nhưng theo em thì những năm hậu chiến 1977-1989 thì mới thấy cái chất bi hùng oanh liệt của người Việt Nam. 12 năm đó tình thế của VN thống nhất quá khó khăn: vừa bầm dập thoát khỏi chiến tranh, thù trong giặc ngoài, lưỡng đầu thọ địch, thế giới quay mặt và cô lập. Nghìn cân treo sợi tóc, đâu có nhiều lựa chọn như 40 năm sau nhìn lại đâu mà nhiều cụ cho là mình bỏ lở này bỏ lỡ kia. Ngay cả chuyện bình thường hóa với Mỹ chỉ 2 năm sau chiến tranh kết thúc mà các cụ bảo bỏ lỡ cũng chỉ là chót lưỡi đầu môi, không bao giờ có chuyện Mỹ họ chấp nhận nhanh thế và đúng là khi mình tỏ thiện chí thì họ đâu có đưa tay. Những thế hệ người Việt trải qua giai đoạn đó quá chất, vừa khâm phục, vừa thương cảm họ.

oto.giacmoxa

Xe điện
Cụ chỉ nhìn được đến đấy thôi à? Sao không đặt câu hỏi tại sao TQ và Polpot lại làm thế khi trước đó nó viện trợ không hạn chế cho mình đánh Mỹ, mở toang đường sắt cho vận chuyển hàng hóa, vũ khí tiếp viện từ Liên Xô?
Không nên đứng ở hiện tại mà phán xét lịch sử.

vietpq75hanes

Xe container
Cụ chỉ nhìn được đến đấy thôi à? Sao không đặt câu hỏi tại sao TQ và Polpot lại làm thế khi trước đó nó viện trợ không hạn chế cho mình đánh Mỹ, mở toang đường sắt cho vận chuyển hàng hóa, vũ khí tiếp viện từ Liên Xô?
Cụ nói rất chuẩn, vấn đề này còn sâu xa lắm ah. Trung Quốc tấn công biên giới phía Bắc chúng ta năm 1979 do nhiều nguyên nhân lắm ah. Để phân tích câu chuyện này rất dài và thâm sâu. Có rất nhiều tài liệ tham khảo được viết ra cho cuộc chiến này.

mrddnhi

Xe đạp
Nhìn lại lịch sử các cụ có cao kiến nào đối ngoại với trung quốc ngày nay ko.

2 tai 8 banh

Xe container
Ôi dào... anh cứ thành thật thú nhận là yếu, không uống được thì ai chê đâu? Răng im pờ len móm mém, ngực lép kẹp thì ai chả tha bổng:P
đểu thật, méo đc lão Dũng Ốc mời rịu Lạng Sơn quay ra moi móc cá nhân hả lão ?? đểu thật :)) :))

vietpq75hanes

Xe container
Nhận xét đó cũng không phải không có lý. Người ta thường nói phía sau 1 thành công là 1 thất bại, 3D đã không nhận thức được logic này. Sau năm 75 thì VN và TQ rơi vào tình thế cạnh tranh nhau trong bình thường hóa quan hệ với Mỹ, TQ đã đi trước và đã thắng, đây có thể là 1 nguyên nhân lớn dẫn đến nổ ra chiến tranh biên giới
Đoạn mình bôi đỏ cụ sai rồi. Ngoại giao bóng bàn và các chuyến đi bí mật của cố vấn Kissinger đã đưa đến sự bắt tay Mỹ – Trung năm 1972 tại Thượng Hải làm thay đổi cục diện thế giới cũng như khu vực.

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Vì muốn đánh Mẽo đến người VNam cuối cùng. Nó không muốn thấy ta độc lập , muốn ta bị chia cắt và lệ thuộc vào nó như Btt thế thôi

Vulq71

OFer Tích cực
Đúng sáng ngày 17-2 năm ngoái, em ở dưới chân cột cờ Lũng Cú, bật bài hát: Tiếng súng đã vang...mà lòng xúc động vãi.
Kính cẩn nghiêng mình tưởng nhớ những anh linh đã ngã xuống để bảo vệ Tổ quốc.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Thanh sơn nhất đạo đồng vân vũ
Minh nguyệt hà tằng thị lưỡng hương

"Sơn thủy tương liên, Lý tưởng tương thông, Văn hóa tương đồng, Vận mệnh tương quan"

Anh em trẻ trâu, húng lên đấm nhau, sau lại yêu quý, làm gì mà căng.

Chỉnh sửa cuối:

Ối Giời Ơi

Xe tăng
LX ký hiệp định riêng bảo vệ VN mà TQ nó vẫn tẩn đấy, sau LX có tẩn được nó phát nào để bảo vệ đàn em không? Mấy vụ TQ không muốn VN thống nhất cụ có tài liệu gì ko hay chỉ nghe nói?
Mỹ cấm vận, LHQ cấm vận vụ đánh Cam, phía Bắc đóng biên với TQ, phía tây Nam đánh nhau với Khmer đỏ, cả khối Asean nó coi như mẻ ấy còn chơi được với ai mà phát triển? Tất cả ăn bám mơ hồ vào viện trợ của LX, đói thế nào thì chắc cụ cũng không thiếu thông tin đâu.
tài liệu trên mạng về vấn đè này rất nhiều , k hiểu cụ đã đọc chưa mà hỏi nhưng câu rất ngu ngơ
Thực sự internet nó là kho tàng kiến thức , ai cũng có thể đọc được nhưng có những kiến thức mà ngoài năng lực đọc hiểu cần có nó còn đòi hỏi người đọc cần trang bị 1 vốn sống nhất định mới hiểu đc vấn đề :))

m4s

Xe điện
Cụ nói rất chuẩn, vấn đề này còn sâu xa lắm ah. Trung Quốc tấn công biên giới phía Bắc chúng ta năm 1979 do nhiều nguyên nhân lắm ah. Để phân tích câu chuyện này rất dài và thâm sâu. Có rất nhiều tài liệ tham khảo được viết ra cho cuộc chiến này.
Bên thắng cuộc <— rất nhiều thông tin để tìm hiểu & tham khảo ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng