[CCCĐ] 12 ngày đêm xuyên Đông Dương!

dmdviet

Xe cút kít
Sau một hồi loanh quanh chốt lại: không có gì :), quay về đi ngủ sớm để mai còn lên đường sớm

Về đến khách sạn ngủ thì sớm nhưng gần đường nên cứ ầm ầm cả đêm. Cả ngày đi mệt với giấc ngủ chập trờn, mà sáng hôm sau 4h30 phải dậy nên cũng khá lo lắng. Ngày thứ 10 của hàng trình theo các cụ còn gì nữa không ạ? Mời các cụ tiếp tục nhé :D

trinhhunghb

Xe lăn
Sau một hồi loanh quanh chốt lại: không có gì :), quay về đi ngủ sớm để mai còn lên đường sớm

Về đến khách sạn ngủ thì sớm nhưng gần đường nên cứ ầm ầm cả đêm. Cả ngày đi mệt với giấc ngủ chập trờn, mà sáng hôm sau 4h30 phải dậy nên cũng khá lo lắng. Ngày thứ 10 của hàng trình theo các cụ còn gì nữa không ạ? Mời các cụ tiếp tục nhé :D
Em vào hóng hồi 10 của các cụ

HorsePower

Xe container
Chợ đêm ở đây giống như một cái chợ tạm, bán đủ thứ từ đồ ăn đến lưu niệm, quần áo... khá giống với một số chợ đêm ở mình. Đi dạo nên ngịa không muốn dơ máy lên chụp toàn để ngang vừa đi vừa bấm, được thì được không được cũng không sao

Góc ẩm thực

Góp với cụ lựu niệm em mua ở chính cái chợ đêm này.

Đã 6 năm rồi.

dmdviet

Xe cút kít
E hóng nốt 3 ngày cuối nào☺
Em đặt chỗ chờ rượu :D
Em vào hóng hồi 10 của các cụ
chúc các bác vui vẻ ạ
Cảm ơn các cụ :), khu chỗ em mất Net từ sáng đến giờ không chém được, toàn vào bằng 3G trên điện thoại :)

Góp với cụ lựu niệm em mua ở chính cái chợ đêm này.

Đã 6 năm rồi.

Cảm ơn lão đã chia sẻ, có vẻ lâu lão cũng không sờ đến nó, chắc phải cho ra đánh bóng lại cho đẹp. Bức Bayon đẹp quá :)

dmdviet

Xe cút kít
nhà em cũng giống Cụ, kg dám đọc vì đọc cmt của một Cụ ... vãi cả sợ luôn.
Nên đọc cụ ạ, đọc để hiểu thêm 1 thời kỳ đen tối của Cam. Hầu hết những ai tới 1 lần rồi chắc ko dám quay lại lần 2. Và cũng ít người viết từng mục như này, các cụ khác cứ giục nên em viết, viết xong dám chắc có cụ đọc sẽ comt như thế :(

tvdung

Xe điện
Nên đọc cụ ạ, đọc để hiểu thêm 1 thời kỳ đen tối của Cam. Hầu hết những ai tới 1 lần rồi chắc ko dám quay lại lần 2. Và cũng ít người viết từng mục như này, các cụ khác cứ giục nên em viết, viết xong dám chắc có cụ đọc sẽ comt như thế :(
Em vưỡn đọc, còn đọc kỹ ợ, chiến tranh luôn tàn khốc là thế, đọc để biết mà tránh không a dua, cổ vũ chiến tranh :(

HorsePower

Xe container
nhà em cũng giống Cụ, kg dám đọc vì đọc cmt của một Cụ ... vãi cả sợ luôn.
Giờ sống cảnh sung túc nên thấy chiến tranh thật ghê rợn. Cứ như từ lâu lắm rồi. Kỳ thực nó mới gần đây. Nạn nhân cũng như nhân chứng sống vẫn còn. Câu chuyện còn hiển hiện sờ sờ:
Hôm rồi đến nhà cậu đồng hao, ông bố thời chiến tranh cpc được giao giữ đúng angkorwat, bộ đội mình cứ cố thủ bên trong, đạn pháo bắn vào mấy tảng đá trong đền như gãi ngứa, bộ đội cứ từ trong bắn ra vì xung quanh đã coi như 1 công sự tiêu chuẩn với hào sâu, tường bao...lính pon pốt chết xung quanh đền, đến độ chả ai đi nhu nhặt, xác cứ thế phân huỷ , trơ xương.
Rùng mình.
Em vốn cũng lính cả hơn chục năm, cảnh giết chóc kinh nhất với em là....cắt tiết con gà.
Nhưng chứng kiến sự dã man không thể tưởng tượng của pôn pốt, nếu bị đặt vào hoàn cảnh phải cầm súng em cũng không ngần ngại.

Ngoc Anh 95

Xe buýt
Em vào du lịch cùng các cụ ạ .

dmdviet

Xe cút kít
Em vưỡn đọc, còn đọc kỹ ợ, chiến tranh luôn tàn khốc là thế, đọc để biết mà tránh không a dua, cổ vũ chiến tranh :(
lão yên tâm, iem theo sát lém :D

em đọc thấy buồn nhiều chứ không thấy sợ vì lịch sử để lại nó thía ạ
Giờ sống cảnh sung túc nên thấy chiến tranh thật ghê rợn. Cứ như từ lâu lắm rồi. Kỳ thực nó mới gần đây. Nạn nhân cũng như nhân chứng sống vẫn còn. Câu chuyện còn hiển hiện sờ sờ:
Hôm rồi đến nhà cậu đồng hao, ông bố thời chiến tranh cpc được giao giữ đúng angkorwat, bộ đội mình cứ cố thủ bên trong, đạn pháo bắn vào mấy tảng đá trong đền như gãi ngứa, bộ đội cứ từ trong bắn ra vì xung quanh đã coi như 1 công sự tiêu chuẩn với hào sâu, tường bao...lính pon pốt chết xung quanh đền, đến độ chả ai đi nhu nhặt, xác cứ thế phân huỷ , trơ xương.
Rùng mình.
Em vốn cũng lính cả hơn chục năm, cảnh giết chóc kinh nhất với em là....cắt tiết con gà.
Nhưng chứng kiến sự dã man không thể tưởng tượng của pôn pốt, nếu bị đặt vào hoàn cảnh phải cầm súng em cũng không ngần ngại.
Em vào du lịch cùng các cụ ạ .
Cảm ơn các cụ :)

Lão ngâm tôm lâu thía☺
Cảm ơn cụ, em đi xúc ít internet đã. Không có net chắc up bằng niềm tin thôi ạ. Các lão đọc thì bảo lâu thế, ko úp đi :). Hôm nào lão thử làm bài xem có bị giục thế không :D

dmdviet

Xe cút kít
Ngày thứ 10: Một thoáng Nokor, lạc đường ở Kratie và 3 lần bắn tốc độ trên hành trình quay về đất mẹ

Ban đầu lịch trình ngày này cũng chỉ dám đặt đến trước cửa khẩu Lệ Thanh, nhưng nếu đến sớm sẽ làm thủ tục về nước luôn chứ không ở lại Cam nữa. Cũng đặt khá nhiều điểm đến thăm trên đường đi nhưng có vẻ sau nhiều ngày rong ruổi, các thành viên cũng mong muốn quay về sớm. Dẫu sao hầu hết các điểm chính ở hành trình đã khám phá gần hết.

Bừng tỉnh lúc 4h30 bởi tiếng chào nhau: good night của tụi tây lông, phải nói ở phố cũng khác ở các vùng nông thôn khác. Dậy để chuẩn bị sắp đồ lên đường

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Tất cả các nhà đều theo phương án thống nhất từ đầu chạy theo hướng dẫn Việt - Lào - Cam - Việt, riêng nhà số 9 xin phép tách đoàn ở về Việt Nam qua đường Lào nên chạy trước để quay về mấy cửa khẩu Cam - Lào...Do đi sớm nên thủ đô Phnom Pênh vẫn đang chìm trong giấc ngủ, đoàn thoát khỏi thủ đô khá sớm, đường vắng và vẫn bài cũ bật ưu tiên để chạy cho dễ nhận biết nhau

dmdviet

Xe cút kít
Gần về đến đất mẹ nên đổ xăng cũng chờ nhau, tránh bị lạc

biển xanh06

Xe điện
Em cảm thấy văn hóa Lào và Cam gần giống nhau, nhiều đền miếu thờ cúng rát vàng rát bạc, dân chúng chủ yếu sống tập chung ở thành phố còn ra xa toàn đất hoang rừng già. Cảm ơn cụ chủ viết rất chi tiết.

dmdviet

Xe cút kít
Đường về chạy theo QL 6 - QL7, thi thoảng ở những ngã 3 có những biểu tượng khá lạ mắt

dmdviet

Xe cút kít
Đường này có chạy qua 1 tỉnh khá nổi tiếng của Campuchia, quên hương của thủ tướng Hunsen: Kampong Chàm.