[CCCĐ] 12 ngày đêm xuyên Đông Dương!

dmdviet

Xe cút kít
Một là về một người phụ nữ đã đến trại với đứa con của mình. Con của cô đã bị lấy đi và cô bị buộc phải xem nó bị giết và ném vào một ngôi mộ

Một người đàn ông đang được giam giữ tại trại giam tối tăm và ảm đạm. Ông đã bị đánh đập và tra tấn mỗi ngày. Ông bị buộc phải ăn phân. Có lúc ông cũng bị buộc phải đánh bại một đứa trẻ đến chết.

Người sống sót khác kể một câu chuyện về xem một phụ nữ bị gạ gẫm bởi hai người đàn ông. Anh nhìn thấy họ cắt cổ họng của cô và đánh cô đến chết

Một nhân chứng chứng kiến một phụ nữ bị hãm hiếp và sau đó bị đánh bằng dùi cui cho đến chết....

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Số 13: mộ tập thể 166 nạn nhân không đầu, vẫn những chiếc dây đỏ của du khách quấn để tưởng nhớ đến nạn nhân

dmdviet

Xe cút kít
Số 14: hộp kính quần áo còn lại của các nạn nhân, một số trong số đó là phụ nữ và quần áo trẻ em.

dmdviet

Xe cút kít
Có lẽ một trong những điểm gây sốc nhất đối với khách tham quan là số 15: The killing tree (cây giết người). The killing tree đó là cái tên người ta đặt cho một cây to, có lá gần giống với lá cây bồ đề.

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Một cây duy nhất đứng bên cạnh một ngôi mộ tập thể. Huyệt đầy với các bộ phận của người phụ nữ và trẻ em. Hầu hết các bộ phận đều trần truồng, ngụ ý rằng người phụ nữ đã bị hãm hiếp trước khi bị giết. Con cái của họ đã bị giết trước mặt họ. Pol Pot tin rằng ngay cả những trẻ em cần phải được giết chết, vì sợ rằng họ sẽ chống lại và trả thù sau. Với Pol Pot, "Nhổ cỏ phải nhổ tận gốc".

Trên cây đã có hàng trăm vòng tay đầy màu sắc treo trên đó, tương tự như những vòng ở các ngôi mộ tập thể. Những nhà khai quật mô tả rằng khi họ lần đầu tiên tìm thấy cây này, thì cây được bao phủ trong máu và xương mảnh, da đầu và tóc. Họ không nhận ra lý do tại sao cho đến khi họ khai quật ngôi mộ để tìm trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ chôn cất ở đó.

Các nữ tù nhân được đưa đến đây, chúng đã lấy đi con cái của họ. Ngay trước mặt họ, những tên đao phủ nắm lấy những đứa trẻ xung quanh mắt cá chân và treo ngược xuống, đập chúng vào thân cây cho đến khi họ đã chết, nghiền hộp sọ của họ. Sau đó, họ đã ném cơ thể vào hố trôn tập thể này. Người phụ nữ này sau đó cũng tra tấn vào đầu bằng một công cụ nông nghiệp và ném vào mộ....

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Số 16: Hộp kính, xương, răng của nạn nhân

dmdviet

Xe cút kít
Số 17: Một cây lớn khác đang ở gần đó, được mô tả như là cây ma thuật mặc dù họ không có nhiều giai thoại về nó. Đây là nơi loa treo ầm ĩ nhạc cách mạng và tuyên truyền, những tiếng gào thét của nạn nhân sẽ không làm ảnh hưởng đến những người khác làm việc trong các khu vực lân cận đó.

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Và cuối cùng là số 18: đến đây cũng là nơi kết thúc quá trình thăm cánh đồng chết. Tháp tưởng niệm này chứa hơn 8.000 xương sọ của các nạn nhân. Năm 1989, Chính phủ Campuchia công nhận “cánh đồng chết” ở Choeung Ek là Trung tâm Bảo tồn chứng cứ tội ác UCKRR Quốc gia, nơi tưởng niệm và tôn kính đối với những nạn nhân bị Khmer Đỏ giết hại khắp cả nước.

dmdviet

Xe cút kít
Rời cánh đồng chết, có lẽ đây là nơi sẽ rất khó quên với các thành viên trong đoàn. Ký ức quá u ám và đau buồn 1 thời của nhân dân Campuchia. Ngày 7-1-1979, Campuchia được giải phóng khỏi chế độ Khmer Đỏ tàn bạo và bí mật về những cuộc tàn sát, trong đó có Choeung Ek, được sáng tỏ là có phần đóng góp xương máu không nhỏ của bộ đội quân tình nguyện Việt Nam.

dmdviet

Xe cút kít
Xin lỗi các cụ vì đoạn này rất khó đọc, nhìn chung em cũng đã gần như chi tiết hêt những gì có thể nhớ theo hành trình và tham khảo cũng tương đối nhiều tài liệu, có thể hơi lủng củng mong các cụ thông cảm.

nguyen nghiep

Xe container
Xin lỗi các cụ vì đoạn này rất khó đọc, nhìn chung em cũng đã gần như chi tiết hêt những gì có thể nhớ theo hành trình và tham khảo cũng tương đối nhiều tài liệu, có thể hơi lủng củng mong các cụ thông cảm.
Như này là quá tốt rồi cụ ạ!
Cảm ơn cụ nhiều!

nissan CFR

Xe tăng
Đúng là rất khó đọcX_X, năm 2013 e vào nhà tù Phú Quốc, mặc dù chỉ là những hình tượng mô phỏng nhưng e cũng ko dám xem, chỉ lướt 1 vòng ở ngoài rồi lượn

dmdviet

Xe cút kít
bám theo xe của cụ hàng ngày nhưng cụ di chậm quá
Cụ thông cảm, em cũng tranh thủ như các cụ để viết, còn lại vẫn phải làm, không thì không có xèng để lượn :(

Em thích xem cánh đồng chết và nhà tù hình như ở choeng ek hả cụ ?
Chỉ thăm cánh đồng chết thôi bác ạ :(

Đây em vào rót một lượt. Tìm cái thớt của lão mãi ko thấy, chán quá đi lang thang. Em đang ở Chúc A cả tuần rồi. Cuối tuần này em về. Cho cái ảnh ko các lão lại bảo ngồi nhà chém
Lão trốn từ lâu lắm rồi :))

Chúc các gia đình có một năm mới mạnh khoẻ, hạnh phúc, anh khang thịnh vượng!
Cảm ơn các cụ đã cho em hiểu biết thêm nhiều nhờ chuyến du lịch của các cụ!
1 chuyến đi nhiều ý nghĩa, gắn bó nhiều thế hệ!
e hóng tiếp ạ :) hnay leo dc 6 tầng :) đọc đoạn này thấy hơi căng thẳng. :-ss
Như này là quá tốt rồi cụ ạ!
Cảm ơn cụ nhiều!
Tranh thủ lúc rảnh rỗi cháu vào du lịch cùng cccm. :)
Đúng là rất khó đọcX_X, năm 2013 e vào nhà tù Phú Quốc, mặc dù chỉ là những hình tượng mô phỏng nhưng e cũng ko dám xem, chỉ lướt 1 vòng ở ngoài rồi lượn
Cảm ơn cụ mợ :)

muadem

Xe cút kít
Đọc bài của cụ mà chân tay cứ muốn chảy theo nhịp xê dịch đang rần rật trong người, phần cuối lại thấy tội ác chiến tranh ghê quá. Có lẽ em phải đi cung này cho thỏa chí

dmdviet

Xe cút kít
Qua cái cầu này số 1 bị bắn tốc độ - lần đầu trong cả hành trình

Công an vẫy lại chỗ đoạn đường đôi, cả đoàn đi sau giảm tốc độ để chờ đợi. Chẳng hiểu sao vừa thò tay vào cốp lấy cái bằng quốc tế IAA mới làm trước lúc đi ra chưa kịp trình đã thấy công an phẩy tay cho đi. Đến giờ vẫn không hiểu lý do sao cho đi, có thể do cờ quạt chăng :D

Cờ quạt, logo, biển bảng chuyên nghiệp như xe làm nhiệm vụ nên cho qua thôi!