[CCCĐ] 12 ngày đêm xuyên Đông Dương!

WTA

Xe buýt
Em vào xem ảnh mới và kính cccm một vòng ạ. :)

vitara29y

Xe buýt
Ngày mới rồi cụ dmdviet up tiếp đi

laixe02

Xe tải
Ơ Lào đã hết rồi ạ, nhanh thế :D

Em xem Cam vậy :)

dmdviet

Xe cút kít
Chả bõ so với ma trận BOT xứ đông Lào :)). Năm ngoái có thành viên rẽ ngang đi từ Quảng Nam đường 1 mà mất gần củ tiền phí :D
Lại xoáy :))

Em vừa đc thêm một ngựa, nên vào xem hành trình các cụ tiện thể khoe luôn :))
Cụ thịt ngựa khao đê :))

Cái hội chợ giời phe vé nhìn đông vui phết, ai cũng tươi tỉnh nhở.
Phe được vé trận Lào Cam mà cụ :))

Cảm ơn bác, em vẫn theo dõi Matiz thần thánh :D

huhu...thèm đc như các cụ quá, em cũng là người đam mê du lịch, nhưng tài chính hiện tại chỉ cho phép đi bằng xe máy, hi vọng 2 năm nữa có thể sắm đc em vợ 2 để đu theo các cụ. Mà các cụ chủ yếu tự kinh doanh hay sao mà thời gian thoải mái vậy :P
Vầng vẫn phải hy vọng cụ ạ. Đoàn nhiều dân buôn không phải kinh doanh cụ ạ, cụ thấy phe vé cửa khẩu như thế cơ mà :))

giờ thì các cụ đến đâu rồi?
Đến Việt rồi ạ :D

Ở đây chứ đâu, các cụ ý toàn đi khủng như Phò tu nơ, em đi theo nhặt ngựa rơi thôi :))
Fo tun mà đẻ ra ngựa thì tốt quá =))

em hóng chuyến đi của các cụ
Ngày thứ 3 đã đến campuchia rồi . Đi du lịch kiểu này mới thích .
Cháu vừa lội một mạch 18 trang chuyến đi của cụ chủ và đoàn. Cháu hóng kinh nghiệm và lưu lại sau này có dịp dùng ah.
còn không chia sẻ tiếp đi cụ
E lại chờ cụ tiếp
Sao các cụ đi dép tông mà vẫn lái tít được thế ạ
Ngày thứ 3 các cụ đã xuyên đến Cam rồi, không biết ngày thứ 12 xuyên đến đâu nữa.
Em vào xem hành trình ngày 3 của các cụ
Em vào xem ảnh mới và kính cccm một vòng ạ. :)
Ngày mới rồi cụ dmdviet up tiếp đi
Ơ Lào đã hết rồi ạ, nhanh thế :D

Em xem Cam vậy :)
Mời các cụ tiếp :)

Em tình cờ hóng mà lại gặp người quen :D Tóc của nhà chuyên Cafe thì không cần hạ kính, tắt diều hòa cũng đâu có thẳng đc :)
Lại người quen ạ :D

Có đấy cụ ah. Ngay khi qua cầu treo một đoạn khoảng 10km thì có biển báo giới hạn 50km. Nhưng thấy xe Lào chạy toàn 80km/h nên nhà cháu cũng vút theo.
Đường Lào ngon nhất vẫn là con đường chạy từ BOTEN về LUÔNG, cụ thể là đến PAK MONG. Đường này do TQ làm theo chương trình hỗ trợ nông dân TQ sang làm ăn tại Laos. Nếu lấy vợ Lào nữa còn hỗ trợ gấp đôi. Không biết VN có được chính sách đó không để nhà cháu ngâm cứu :)
Vầng có có chắc cụ cũng không qua đâu ạ :D

dmdviet

Xe cút kít
Trước khi vào Cam, giới thiệu 1 chút, trích từ wiki: Campuchia (chữ Khmer: កម្ពុជា, Kampuchea, IPA: [kɑmpuˈciə], tên chính thức: Vương quốc Campuchia, chữ Khmer: ព្រះរាជាណាចក្រកម្ពុជា), cũng còn gọi là Cam Bốt là một quốc gia nằm trên bán đảo Đông Dương ở vùng Đông Nam Á, giáp với vịnh Thái Lan ở phía Nam, Thái Lan ở phía Tây, Lào ở phía Bắc và Việt Nam ở phía Đông. Campuchia có ngôn ngữ chính thức là tiếng Khmer, thuộc nhóm Môn-Khmer trong hệ Nam Á. Tiếng Việt trước thế kỷ 21 còn dùng những tên khác như Chân Lạp (chữ Nho: 真臘) và Cao Miên (高棉) để gọi nước này.

Con đường phía Cam đầu tiên không đễ chịu chút nào, có vẻ như không được quan tâm đầu tư nên mặt đường xấu, phần lớn là hư hỏng nặng.

Chỗ đẹp chỗ xấu, nhưng cũng lạ, 2 bên đường giáp cửa khẩu hầu như không có nhà dân

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Thi thoảng lắm mới có nhà dân

Cây cối hai bên đường cũng nhuốm mầu bụi đường, mỗi khi có xe chạy qua lại mù mịt màu vàng tươi trẻ

trinhhunghb

Xe lăn
Thi thoảng lắm mới có nhà dân

Cây cối hai bên đường cũng nhuốm mầu bụi đường, mỗi khi có xe chạy qua lại mù mịt màu vàng tươi trẻ

Chà chà bụi quá cụ nhỉ

dmdviet

Xe cút kít
Cứ vừa đi đoàn vừa trêu nhà số7, chiều tối qua đường đẹp vừa đi vừa mở cửa tắt điều hòa còn đường này mà thử thì không biết sẽ như nào :D. Thi thoảng cũng có trạm công an hay quân đội gì đó, nhưng bụi thế ầy thì công an cũng nghỉ

Những biển chỉ đường đầu tiên ở nước bạn khá rõ ràng, mỗi tội cũng khó mà đọc :D

tranquang83

Xe điện
Tôi qua Cam vài lần, nghe các bạn nói: Chính phủ không sống bằng thuế của dân. Đường xá cũng vậy, chính phủ không làm. Chính phủ hoạt động chủ yếu nhờ vào viện trợ của bên ngoài. Do đó, đường xá nếu các nước ngoài viện trợ thì vào mà làm, mà sửa...

dmdviet

Xe cút kít
Cũng hơi tiếc vì nếu đi đường này mà mở cửa thì chắc sẽ có tưởng tượng như kiểu đang hành trình trên đường đi Châu Phi hoang dã :)

Adam Moclov

Xe hơi
Các cụ chạy tít quá, nhìn thông hành hôm trước depart VN thì hôm sau đã thấy depart Lao DPR rồi
Em vẫn hóng nhé, cụ chủ ảnh đẹp bình thường , nhưng văn tả cảnh hay :) . Chắc học mấy trường xã hội thâm rồi :D

laixe02

Xe tải

Happy4ever

Xe điện
Bên Cam em thấy dân họ chạy cả xe tay lái thuận và tay lái nghịch. Tiền thì tiêu cả Riel và USD. Hài vãi...

dmdviet

Xe cút kít
Từ cửa khẩu vào Cam, đoàn đang chạy trên QL số 7, đi được mấy chục km ban đầu cứ thấy cứ 1 đoạn lại có treo biển lãnh tụ 2 bên đường. Kể cũng lạ, sau mới biết hình như bển sắp bầu cử, mà hình như đa đang nên chỗ nào tôn thờ lãnh đạo nào thì treo biển lãnh đạo đó thì phải :D (cái này em đoán)

TNTuan

Xe điện
Lại có cái rảnh rảnh ngồi đọc rồi đây . Hehe

dmdviet

Xe cút kít
Sau 60km đường khá xấu, đoàn gặp 1 cây cầu khá lớn bắc qua Sông Sekong. Se (xế) trong tiếng dân tộc ở Nam Lào có nghĩa là sông và Kon mới là tên gọi của dòng sông, tuy nhiên tên quốc tế của sông này vẫn là Sekong hoặc Sekon, và ở Việt Nam dùng tên Xê Kông. Nó là một phụ lưu của sông Mê Kông và nhập vào sông này ở gần thị xã Stung Treng, Campuchia. Tên cầu: Cầu hữu nghị Campuchia - Trung Quốc (Cambodia-China Friendship Sekong Bridge, Krong Stung Treng, Cambodia)

dmdviet

Xe cút kít
Cầu cách thị trấn Stung Treng khoảng 1km và được hoàn thiện cách đây 10 năm - năm 2007.

Một góc thị trấn Stung Treng nhìn từ trên cầu, chăc chỗ này là điểm phình to nhất của nhánh Sekong trước khi hòa vào dòng sông Mê Kông hùng vỹ

dmdviet

Xe cút kít
Cầu khá hẹp, nhưng thôi cữ hóng gió tý sau đoạn đường bụi và đợi các cụ phạt nguội :D

Phương tiên giao thông rất hay bắt gặp ở Cam

dmdviet

Xe cút kít
10h15 vẫn còn quá sớm để dừng nghỉ ăn trưa ở thị trấn Stung Treng này, đoàn lại tiếp tục lên đường hướng tới thị trấn Pread Vihear - nơi mà nhiều người cứ tưởng nhầm là đến khu đền Pread Vihear huyền thoại. Qua đường nối vào thị trấn Stung Treng khoảng mấy km tiếp tục có biển báo đi đường 9 nối với thị trấn Pread Vihear

Từ ngã rẽ này chạy khoảng 140km thì đến Pread Vihear. QL 9 có vẻ như mới được làm nên đường tuyệt đẹp