[Thảo luận] 10 nguyên nhân hàng đầu gây TNGT và ách tắc ở VN mình

cruze saigon

Xe đạp
Em thử nêu ra, các Bác thấy thế nào thì bổ sung hoặc góp ý Em nhé, để anh em mình rút kinh nghiệm phòng tránh:

1) XXX "sinh" ra không để làm nhiệm vụ giữ trật tự an toàn giao thông cho người dân, mà chỉ để "cướp cạn" tiền của OFer và nhiều Drivers khác. "Không biết có cái gì ở ngoài đường mà sao họ thích xin ra đứng đường thế nhỉ" - Tướng 3 sao nói đấy nhé. Bác ấy thừa biết !!!? #:-s Người giữ gìn luật pháp đã thế, làm sao mà xã hội chẳng loạn.

2) Quan chức ngành GTVT thừa quá nhiều học vị CN_TH.s_TS_PGS_GS nhưng hình như thiếu chất xám và tâm huyết, nên toàn đưa ra nhiều quy định trời ơi, "bẫy" và "hành" dân là chính, sai đâu sửa đó.

3) Cơ sở hạ tầng GT chắp vá, yếu kém, thiếu tầm nhìn chiến lược do dự báo sai, "ăn dày" nên mau xuống cấp trầm trọng, thúc đẩy ách tắc và TNGT. Em nghe nói, tỷ lệ "ăn" trong dự án cầu đường lên đến 40% - 50% tổng vốn đầu tư.

4) Hệ thống GT công cộng già cỗi, lạc hậu, chậm phát triển, thiếu các phương tiện vận tải công suất lớn cho đô thị, siêu đô thị.

5) Khoảng 90% người sử dụng xe gắn máy là không học luật GT đường bộ, không có bằng lái, hoặc mua bằng lái. Khoảng 50% người lái xe oto không học luật GT nghiêm chỉnh hoặc "mua" bằng lái, đặc biệt là nhóm "new money".

6) Ý thức chấp hành luật GT đường bộ rất kém, chủ yếu là do di dân tự do từ các vùng nông thôn, quen với kiểu hành xử ở quê, chạy kiểu gì chẳng được, mà quên, hoặc không thèm để ý tác hại mình gây ra cho cộng đồng và chính mình. Bên cạnh đó, thành phần "new money" nghĩ rằng, có gì tiền mua XXX được tất nên coi mạng người như cỏ rác, chưa kể các đại ca thích thể hiện "dù tao không cao, nhưng khối thằng phải sợ mà nép vào nhường đường", đặc biệt là nhóm xe dù, xe bus, xe công biển xanh biển đỏ, xe container, xe tải, xe taxi.

7) Nhận thức về hậu quả của TNGT ở mức rất thấp, khi chạy chỉ sướng và tiện lợi cho bản thân, nhưng lại không nghĩ cho gia đình, người thân và cho cả những nạn nhân nếu vô tình, cố y gây ra tai nạn, thiệt hại về vật chất và tinh thần là không gì bù đắp nổi.

8) Chế tài trong luật GTĐB, luật dân sự, luật hình sự quá thấp, nên người vi phạm, người sắp vi phạm, người sẵn sàng vi phạm không sợ.

9) Không chịu học hỏi khoa học quản lý giao thông của các nước tiên tiến đã có cách đây hàng trăm năm, mà cứ thích tự mày mò, mò mẫm sáng kiến "nhà vườn" của chúng ta - ưu việt vạn lần hơn của lũ TBCN.

10) Thói quen tranh cướp, hưởng phần lợi hơn đã thấm sâu vào máu, vào suy nghĩ va hành động của người mình, văn hóa giao thông ra đường là cướp từng cm một, văn hóa ứng xử cộng đồng đã ở mức báo động. Có lẽ hệ quả là do nền giáo dục, gia đình, xã hội, và sự mất niềm tin vào KTTT.

Các Bác góp thêm ý nhé.

dirty_cop

Xe hơi
Có cái quan trọng nhất thì cụ không nêu ra. Đó là do giáo dục cả cụ ạ. Cổ nhân đã dạy "Nhân chi sơ tính bản thiện". Một quốc gia mà nền giáo dục nát bét, trí thức chẳng bằng cục phân thì loạn là phải rồi

tieunhilang

Xe điện
Do quy hoạch như cật nữa ạ. Tất cả những đơn vị hành chính, sự nghiệp nằm dúm lại quận Ba Đình với Hoàn Kiếm, rồi sáp nhập Hà Tây vào Hà Nội khiến lưu lượng người tập trung vào hai quận này đông. Tan tầm cùng 1 giờ khiến giao thông ách tắc.

biahoihanoi

Xe lăn
Chỉ có 1 nguyên nhân: Luật vớ vẩn.
Bây giờ cứ thẳng tưng: Thằng nào đi sai tự chịu, chết thì chôn, làm c.hó có cái kiểu xe to đèn xe bé rồi lại còn ăn vạ được tiền. Xe máy xe đạp đi ẩu sai còn được đền khác gì khuyến khích.
Em đảm bảo giảm 80 % tắc nghẽn và tai nạn.

08150

Xe hơi
10 lý do thì giải quyết ách tắc đơn giản quá các cụ nhỉ

xamthung

Xe tăng
Cứ cái kiểu máu 2 thở 1 thì còn dài dài lắm ạ

hungbm

Xe điện
Vậy là tổng thể rồi còn gì. Lỗi này do các cụ lớn nhà mềnh trình độ kém, chỉ lo giữ ghế và túi còn thì mặc kệ...

mingjun

Xe tăng
Em góp mấy câu giải tỏa bức xúc
1. XXX ----> cuộc sống phải sinh tồn thôi cụ ợ. Cứ tử hình, chung thân thằng nào cướp cạn thì hết dưng mà phải tăng lương cứng để bù đắp cho sự cống hiến. Chứ em nói thật ra đường mà không cướp cạn thì xxx lấy gì cho vào mồm.
2. Quan chức thì cũng có nhiệm kỳ thôi, cụ nên thông cảm. Muốn thay đổi thì phải thay đổi từ cốt lõi là giáo dục và bằng thật, trình độ thật.
3. Cơ sở hạ tầng: không có gì thì mút mùa trúng thầu cụ nhé. Muốn thay đổi thì áp dụng câu số 1.
4. Phát triển không đồng bộ là lỗi từ đâu ế nhỉ? Chung quy vẫn là xây đô thị làm tí đã, giao thông tính sau. không nhanh thì hết nhiệm kỳ. Mà quan trọng nhất là phương tiện công cộng không có, thiếu tầm nhìn từ những thập niên trước (hệ thống giao thông ngầm, trên không ...) mà nhiều khi cũng khó vì giải tỏa dân có đi đâu (giá thấp, tái định cư kém). Cái này dân cứ đòi giá thị trường mà trong khi nộp thuế thì nộp giá nhà nước. Cái này khó khắc phục cụ ợ.
5. Bằng lái kể cả xịn hay không xịn chung quy cũng phải quy về ý thức. cái này quan trọng hơn.
6. Giống 5 thôi cụ ợ. Còn khoản xe khách, xe ... a, b, c, x, y, z (trừ xe công) thì xxx phải nghiêm hơn và tránh bị mua (quay về câu 1). Còn xe công em không phải ủng hộ nhưng đúng xe công tại nước khác thì như này: bên phải đường có 1 làn trong cùng cấm xe nào đi vào (có camera khắp các đường). Tắc kiểu gì cũng không được đi, nếu đi chắc thu xe. Đường này dành cho xe công đi thực hiện những việc tầm cỡ quốc gia, thành phố ...
7. Dân ta vốn có truyền thống anh hùng mà cụ. cái này từ thời chiến đã có nhiều anh hùng còn hơn thế nữa.
8. Chế tài quay về câu 1.
9. Cái này e không ủng hộ vì mỗi nước có 1 tính chất con người riêng, xã hội riềng, nhận thức riêng của dân nước đó. Cái này các cụ nhà mềnh áp dụng toàn khổ dân vì không thực tế. Nếu thực tế hơn thì từ bây giờ phải bắt đầu chuẩn bị cho 30 năm sau (chấp nhận mất 30 năm để làm lại, tiếc là không có cụ nào có nhiệm kỳ đến ngần đấy năm, chỉ thích làm ngắn, nhanh mà không đâu tư lâu dài cho thế hệ sau thừa hưởng).
10. Thói quen là nền tảng gia đình, xã hội. Cái này bắt đầu từ chính gia đình.

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Tổng kết lại chỉ có hai từ "Tham nhũng"

Theo em tất cả đều là do nguyên nhân trên, nếu như hạn chế tối đa hoặc không có tham nhũng thì mọi thứ đều phát triển theo đúng giá trị thực của nó.

mrapple8x

Xe đạp
Theo em các bác nào vi phạm luật giao thông nên đánh vào tài chính như nước ngoài hoặc yêu cầu đi học về luật giao thông một thời gian nào đó, nặng hơn là cho đi lao động công ích là đứng đường để phân làn giao thông " độc trị độc ". Các bác thấy sao !!!!

mrapple8x

Xe đạp
Còn với lãnh đạo thì cứ phải quyết liệt như bác # nhà ta, hát hay ko bẳng hay hát, kiểu gì dân cũng hiểu !!!

Theo em tất cả đều là do nguyên nhân trên, nếu như hạn chế tối đa hoặc không có tham nhũng thì mọi thứ đều phát triển theo đúng giá trị thực của nó.
Tham nhũng do đâu mà có? Chả lẽ do các quan thích tham nhũng? Em nghĩ là do xã hội mà ra cả thôi. Em đã gặp rất nhiều trường hợp ở quê gọi điện hỏi thăm và kết hợp hỏi luôn có cửa nào chạy cho con vào chỗ này chỗ kia ... không. Trong khi con họ học hành đàng hoàng, thậm chí học trường Top hẳn hoi. Tại sao thế?

mrapple8x

Xe đạp
Đây là căn bệnh kinh niên rồi :(

DUONGLAM

Xe điện
Bao giờ dân ta đi máy bay thay ô tô thì sẽ hết tắc đường thôi. Phải khuyến khích nhập máy bay về VN

quang74

Xe buýt
Phải chấp nhận thôi các cụ ợ. Bọn mình sinh nhầm địa lý rồi. Ở các nước phát triển, Bộ trưởng lên được 1 tuần mà có phốt cũng phải từ chức đấy. Ở VN có không ạ???

vutamhoan

Xe tăng
Tham nhũng do đâu mà có? Chả lẽ do các quan thích tham nhũng? Em nghĩ là do xã hội mà ra cả thôi. Em đã gặp rất nhiều trường hợp ở quê gọi điện hỏi thăm và kết hợp hỏi luôn có cửa nào chạy cho con vào chỗ này chỗ kia ... không. Trong khi con họ học hành đàng hoàng, thậm chí học trường Top hẳn hoi. Tại sao thế?
Ấy ấy chết cụ, đổ cho cái xã hội là tội rất lớn - vì nó động chạm tới những người cụ thể.
Còn quy cho tham nhũng là chuẩn nhất, nó vừa đủ là gốc rễ của vấn đề - vừa không động chạm tới ai cả he he he.

Qua Cơn Mê

Xe tải

Cụ nói quá chuẩn , mời cụ một ly .

tran duc chi

Xe buýt
e
Chỉ có 1 nguyên nhân: Luật vớ vẩn.
Bây giờ cứ thẳng tưng: Thằng nào đi sai tự chịu, chết thì chôn, làm c.hó có cái kiểu xe to đèn xe bé rồi lại còn ăn vạ được tiền. Xe máy xe đạp đi ẩu sai còn được đền khác gì khuyến khích.
Em đảm bảo giảm 80 % tắc nghẽn và tai nạn.
em ủng hộ 2tay 2chan bác biahoihanoi