[CCCĐ] 10 ngày trên đất Mỹ (Hawaii-SFO-LA)

maple_leaf

Xe điện
Hạm đội 7, gặp ngay chiếc tàu đang rời cảng tham gia RIMPAC

maple_leaf

Xe điện

Radar khủng của Mỹ, chuyên phát hiện tên lửa đạn đạo từ vệ tinh.

maple_leaf

Xe điện
Bộ tư lệnh Thái Bình Dương, trực 24/24, toà nhà không có cửa sổ.

anhtuanhk2003

Xe hơi
cụ update qua shopping luôn nhé. em cũng đang phấn đấu 1 chuyến vào cuối tháng này

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Chào các cụ, mấy ngày bận hội nghị nên em không có thời gian upload ảnh. Giờ em bắt đầu lại nhé. Mời các cụ lướt cùng em ạ.
Sau chuyến bay dài em cũng đặt chân được đến đất Mỹ, tại đảo Honolulu, quần đảo Hawaii. Bang thứ 50 của nước Mỹ.
Em và các cụ chắc đã biết tới Hawaii từ lâu lắm rồi qua bộ truyện Doraemon. Nhà thằng XeKo toàn chạy qua đó du lịch. Và đúng là ở đây cực nhiều người Nhật.
Vừa xuống máy bay thì có biển chào đặc trưng Hawaii. Ở đây người ta hay Aloha mỗi khi gặp nhau. Và em biết thêm một từ mới.
Aloha là một ngôn từ có xuất xứ từ Hawaii. Trong ngôn ngữ của người Hawaii, Aloha mang nhiều nghĩa như: là sự chào hỏi, là tình yêu, là hoà bình, hữu nghị, cảm ơn, tạm biệt và cả "xin chào". Đối với người Hawaii, Aloha được sử dụng như một lời chào hỏi khi gặp nhau cũng như khi chia tay. Aloha với những nghĩa khác nhau chỉ có thể phân biệt trong ngữ cảnh

Em này đã đưa em tới Mỹ. Tên China nhưng không phải China. :) Cái này cụ nào muốn biết tại sao thì hỏi để em trả lời.

Dòng người đi vào khu vực nhập cảnh. Trên Hawaii có rất đông người Việt các cụ ạ.

Tại khu vực nhập cảnh không cho phép chụp ảnh. Ở đây mọi người phải tự chụp ảnh, in phiếu và qua khâu kiểm soát. Họ sẽ hỏi lại mục đích chuyến đi. Nếu OK thì vui vẻ chào mừng tới đất Mỹ.
Khu vực lấy hành lý nhưng em không có nên qua rất nhanh.

Chào Hawaii

Mấy bạn tiếp viên của China Airlines. Qua cửa này các cụ sẽ bị hỏi là có mang trái cây hay thịt không? Có thể bị kiểm tra xác suất.

Khu vực phía ngoài sân bay quốc tế Honolulu.

Hướng dẫn bên ngoài.

Chỉnh sửa cuối:

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Em gọn nhẹ nên chọn phương tiện là xe Bus về khu vực Waikiki. Là nơi tập trung nhiều Resort nhất. Có 3 cách về trung tâm là: Taxi, bus và Uber. Rẻ nhất là bus, sau đến uber, và đắt nhất là Taxi.
Điểm dừng xe bus. Em chọn xe 19 và 20. Giá vé là 2.5$ cho 4h.

Ngồi đợi mãi xe bus chán nên em ngồi ngắm trời đất và xe vậy.
Cái xe này đón các cụ nào thuê xe này.

Trời ở Hawaii thì lúc nào cũng trong xanh vì xung quanh toàn biển mà. Nhiệt độ và nắng thì khá giống mấy đảo ở VN. Hiện tại khoảng 30 độ. :D Hawaii cảnh nào cũng có mấy cây dừa, nhưng mà chả thấy quả đâu.

Em bắt đầu đếm xe.
Xe dài ngoài này ở có vài chiếc, có em còn đeo mào taxi. Em này chắc chạy dịch vụ.

Xe thu rác

Mercedes

Toy tạch đời cổ

Cơ bắp Mỹ
Ở đây rất nhiều Toy, có lẽ do nhiều người Nhật.

Camry

Toy làm Taxi

Toy tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Đây là em Bus em đợi. Tuy em ý thô kệch nhưng giá lại rẻ. :)
Các cụ để ý nhé. Phía trước có một thứ rất hay. Nó dùng để gài xe đạp cho khách. Tức là ông nào đi xe đạp thì gài lên phía trước rồi mới trèo lên xe.

Bảng hướng dẫn trên xe, lúc đầu em không để ý nhưng hoá ra có tiếng Việt.

Tiếng Việt nói về quyền không phân biệt đối xử. :)

Lưu ý khi đi bus là họ sẽ không trả lại tiền đâu các cụ nhé. Tự tay nhét vào và tài xế không động vào tiền.

Cách xé vé cũng rất hay. 1 vé có tác dụng 4h. Và họ xé đến cái giờ mà mình có thể đi. Rất dễ hiểu.

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Ở Honolulu theo em thì chia thành 3 nơi mà các cụ nên đến: Waikiki, Downtown và Pearl Habor.
- Waikiki là nơi du khách tập trung nghỉ dưỡng và tắm biển. Rất nhiểu Resort xung quanh đây.
- Downtown là trung tâm thành phố, nơi các cơ quan làm việc, dân chúng buôn bán và hồi xưa vua Kamehameha ở đây.
- Pearl Habor - Trân Châu Cảng, căn cứ đóng quân của Mỹ và là nơi diễn ra trận đánh lịch sử của Nhật khiến Mỹ phải tham chiến chiến tranh thế giới II.
Tất cả những địa điểm trên các cụ đều đi Bus rất tiện.

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Trước tiên em xin mời các cụ thăm khu vực Waikiki beach. Là nơi tập trung ăn chơi và nghỉ dưỡng.
Mời các cụ ngắm trời ngắm biển ở Waikiki.

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Nhân tiện nước Mỹ đang có nhân vật nổi tiếng tranh cử tổng thống thì em cũng có mấy cái ảnh hầu các cụ.
Đây là nhà của bác Trump, gần khu Hilton nhưng mà không giáp biển. Phải đi bộ 5p mới ra tắm biển được.

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Ở Waikiki trung tâm nhất có lẽ là khu vực Hilton Hawaiian Village của nhà cô ca sĩ Paris Hilton. Phải nói là nó quá quy mô các cụ ạ. Tuy nhiên mấy ngày em loanh quanh ăn nghỉ ở đây thì thấy cũng bình thường. Được mỗi cái giá đắt thôi ợ. :) Giá phòng tầm 200-300$, giá ăn khoảng 50$/suất buffet. Dân lục địa Mỹ đến đây nghỉ ngơi thường phải bỏ ra 2.400$ cho 1 tour 5 ngày. (Cái này em hóng được từ mấy gia đình người Việt ở Mỹ qua).

gld

Xe điện
cụ chủ còn ở Honolulu k, cụ vào quán Litter Sheep lẩu Mông cổ ở đoạn gần Waikiki nhé, cụ bắt taxi hỏi đứa nào cũng biết, ăn ngon, rẻ. mà lái xe taxi ở Hawaii 1 nửa là VN mình, nửa còn lại là HQ

gld

Xe điện
Ở Waikiki trung tâm nhất có lẽ là khu vực Hilton Hawaiian Village của nhà cô ca sĩ Paris Hilton. Phải nói là nó quá quy mô các cụ ạ. Tuy nhiên mấy ngày em loanh quanh ăn nghỉ ở đây thì thấy cũng bình thường. Được mỗi cái giá đắt thôi ợ. :) Giá phòng tầm 200-300$, giá ăn khoảng 50$/suất buffet. Dân lục địa Mỹ đến đây nghỉ ngơi thường phải bỏ ra 2.400$ cho 1 tour 5 ngày. (Cái này em hóng được từ mấy gia đình người Việt ở Mỹ qua).
em ở nhà cô bé này dồi, cũng bềnh thường thôi cụ. 4**** bên Mẽo nó k như bên mình, đồ đạc e thấy k tiện nghi lắm. Cụ chủ nên đi Trung tâm Văn hoá thổ dân ở cuối đảo cho biết, nên đi từ đầu giờ sáng

maple_leaf

Xe điện
cụ chủ còn ở Honolulu k, cụ vào quán Litter Sheep lẩu Mông cổ ở đoạn gần Waikiki nhé, cụ bắt taxi hỏi đứa nào cũng biết, ăn ngon, rẻ. mà lái xe taxi ở Hawaii 1 nửa là VN mình, nửa còn lại là HQ
Tài xế taxi VN rất nhiều nhưng không chịu nói tiếng Việt.

maple_leaf

Xe điện
em ở nhà cô bé này dồi, cũng bềnh thường thôi cụ. 4**** bên Mẽo nó k như bên mình, đồ đạc e thấy k tiện nghi lắm. Cụ chủ nên đi Trung tâm Văn hoá thổ dân ở cuối đảo cho biết, nên đi từ đầu giờ sáng
Vì nó quá cũ, xây từ những năm 50. Em ở cái Tappa xây năm 1982, còn Rainbow xây đâu năm 1967.

gld

Xe điện
cụ chủ đi hội thảo do đơn vị nào mời, có ai quen bảo dẫn vao Navy Exchange mua hàng miễn thuế hoặc vào Cosco cũng được

keeponlylove

Xe điện
Thích nhể cụ. Cháu muốn sang làm lái tx thì có cách nào ko ạ?

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
cụ chủ đi hội thảo do đơn vị nào mời, có ai quen bảo dẫn vao Navy Exchange mua hàng miễn thuế hoặc vào Cosco cũng được
Em đi theo Acecc mời cụ ạ. Em định vào lục địa mới shopping chứ mua ở đây bê đi thì chết tội.

Trang Nguyen

Xe điện
Em hóng tiếp các cụ. :)