[CCCĐ] 10 ngày road trip Mỹ: Los Angeles - Las Vegas - Grand Canyon West - Las Vegas - Los Angeles - San Francisco

khoavq

Xe điện
Screenshot (69).png

Gọi là 10 ngày, nhưng bay đi bay về mất 2 ngày nên thực tế chỉ còn 7 ngày và 8 đêm. Khởi hành ở Hà Nội lúc 12:30 ngày 5/7/2024 và về lại Hà Nội vào 10:30 ngày 14/7/2024. Tổng lái xe với khoảng cách 1.673 dặm (cỡ 2.800 km) qua các thành phố Los Angeles (California), Las Vegas (Nevada), San Francisco (California) và Grand Canyon West (Tây Đại vực - bang Arizona).

Em chia sẻ chuyến đi để vừa lưu lại các kỷ niệm, vừa kể chuyện các cụ mợ nghe. Với các cụ mợ muốn đi road trip USA, các cụ mợ có thể tham khảo chút chút dựa trên những trải nghiệm của gia đình em.

Bài viết sẽ chia sẻ chi tiết nhất có thể, từ khâu chuẩn bị cho đến chuyến đi. Ảnh/video chụp/quay bằng Iphone, và nhiều ảnh/video chụp/quay trong xe qua kính chắn gió (bụi, bẩn, côn trùng chết) nên không gọi là đẹp, chỉ là thời sự minh hoạ cho câu chuyện.

Vì còn phải đi làm và công việc gia đình, nên em sẽ kể chuyện trong khoảng 1 tuần kể từ hôm nay nhé. Dưới đây là ảnh hoá đơn của Hertz (hãng cho thuê xe mà em chọn) về số dặm di chuyển - 1673 dặm, và ảnh chiếc xe đồng hành cùng gia đình em 7 ngày 8 đêm.

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
Gia đình em, với 2 nhóc mới 9 tuổi và 10 tuổi, đã đi du lịch khá nhiều nơi như Thái, Pháp, Thuỵ Sĩ, Italy, Nhật Bản, Maylaysia, Singapore. Nhưng bố mẹ vẫn muốn nhân lúc khoẻ mạnh cho các con đi Mỹ 1 chuyến nên ấp ủ dự định từ lâu lâu rồi.

Tháng 3 vừa rồi, em lướt internet xem thủ tục làm visa Mỹ, rồi một Chủ Nhật đẹp trời em vào trang https://ceac.state.gov và chỉ mất 2 tiếng là em đã điền xong mẫu đơn DS160 để nộp. Và từ đó đến lúc xong Visa Mỹ cho cả gia đình chỉ khoảng nửa tháng. Thật ra em có đứa em làm dịch vụ visa, và nó cho em giá khá rẻ, nhưng em muốn trải nghiệm tự làm xem ra sao nên cứ bị cuốn vào; hơn nữa nếu qua Công ty dịch vụ mà mình phó mặc cho họ, không nhớ kỹ các dự định và lịch trình di chuyển thì có khi đi phỏng vấn cũng có khả năng trượt rất cao.

Để đi chuyến đi của gia đình em, em xin liệt kê các bước như dưới đây:

1. Nháp dự định cùng lịch trình dự kiến;
2. Xin Visa;
3. Các công tác chuẩn bị: Khách sạn, vé máy bay, thuê xe, các loại vé online, đổi tiền, bảo hiểm du lịch, đồ dùng cần thiết;
4. Nghiên cứu các vấn đề về luật, những điều nên và không nên làm và phổ biến cho gia đình;
5. Xách vali và lên đường.

Đây là Gloria outlets tại Đài Bắc, Đài Loan, nơi nhà em transit 7 tiếng trước khi lên máy bay sang LAX (Los Angeles). Cho bọn trẻ vào Taipei uống trà sữa ở quê hương của milk tea cũng là 1 trải nghiệm của chuyến đi...

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
Phần 1: Nháp dự định và lịch trình dự kiến.

Đi du lịch dài ngày tốt nhất là đi mùa hè, hoặc Tết Nguyên đán - vì các con được nghỉ dài, không ảnh hưởng đến việc học tập. Bố mẹ thì đơn giản hơn, do đi làm thuê nên chỉ cần xin nghỉ phép trước chuyến đi 1 tháng là OK. Tất nhiên nếu mình làm chủ thì sẽ đơn giản hơn rất nhiều...

Lúc đầu gia đình em dự định đi dịp Tết Nguyên đán 2025. Nhưng thấy dài quá, bố và các con thấy cuồng chân nên mặc dù mẹ đề nghị Tết mới đi thì 3 bố con ngầm quyết định đi luôn mùa hè! Thuận bố thuận con thì mẹ cũng phải thuận thôi. Dự kiến đi cả bờ Đông và bờ Tây; nhưng phần vì thời gian sẽ dài quá (bố mẹ khó xin nghỉ phép dài như vậy), phần vì bờ Đông cũng chỉ có Washington và New York với những Nhà trắng, tượng Nữ thần Tự do, quảng trường Thời đại... nên nhà em quyết định chỉ đi bờ Tây với Las Vegas, Los Angeles và San Francisco. Thời gian 10 ngày cả bay đi bay về. Thế là xong phần dự định.

vneseman

Xe lăn
Em hóng, năm trước em cũng vừa đi 3 điểm đầu trong hành trình của cụ, có Grand Canyon thì không đi được khi ở LAS.

khoavq

Xe điện
Phần 1 (tiếp)

Xong dự định, em bắt đầu lên lịch trình dự kiến, nhằm 2 mục đích: làm nền tảng cho lịch trình cụ thể chi tiết và để xin visa.

Phải nói trải nghiệm 10 ngày ở Mỹ là khá ít nên phần này với em khá khó khăn. Đầu tiên em dự kiến bay tới Las Vegas, lấy xe ở đó rồi di chuyển cho tiện đường, bởi vì Las Vegas nằm dưới cùng, Los Angeles nằm giữa và San Francisco nằm trên phía Bắc. Sau khi vào Traveloka để xem các chặng bay từ HN đến LAS thì đều có 2 điểm dừng, và 1 điểm dừng chính là Los Angeles thì em thấy không thích lắm, vì cứ dừng là lại mất thời gian. Thay vì bay đến Los Angeles hết khoảng 20 tiếng thì bay đến Las Vegas toàn mất hơn 30 tiếng. Bay dài, dừng nhiều rất là mệt mỏi, đặc biệt với trẻ em nên em quyết định bay đến Los Angeles.

Dự kiến lộ trình như sau:
1. Bay đến Los Angeles
2. Lấy xe, lái đi Las Vegas - chơi ở LAS
3. Đi Tây Đại vực (Grand Canyon West)
4. Di chuyển về Los Angeles - chơi ở LAX
5. Di chuyển San Francisco - chơi ở SF
6. Trả xe và bay về HN

Xong lộ trình dự kiến, em làm 2 việc:

1. Lên traveloka (hoặc 1 trang web/phần mềm booking vé máy bay online - có khá nhiều trên mạng) để lựa chọn chuyến bay tạm thời. Chủ yếu là lấy các thông tin cho việc khai visa như số hiệu chuyến bay, thời gian khởi hành/dự kiến hạ cánh, transit ở đâu v.v. (Không cần đặt vé, tránh việc không xin được visa bị mất tiền oan).

2. Lên trang Agoda hoặc Booking.com để lựa chọn khách sạn. Các trang này khá uy tín, có thể đặt khách sạn không cần trả tiền trước và có thể huỷ không mất phí trước 1 ngày nào đó. Em lựa chọn tạm thời mấy khách sạn tại Las Vegas, Los Angeles và SF để có thông tin cho chuyến đi; nếu cán bộ lãnh sự quán Mỹ có hỏi thì còn trả lời được. Em đặt luôn, và in mấy trang xác nhận khách sạn để trong tập hồ sơ xin visa. Lưu ý các cụ mợ là: 1- phải có thông tin thẻ credit card mới có thể book phòng; 2- kiểm tra kỹ xem khi nào cần thanh toán và huỷ miễn phí trước ngày nào. Tốt nhất các cụ cài app của các trang này để theo dõi cho tiện. Phần này đang là phần dành cho việc xin visa - khi nào tiến hành đặt phòng, em sẽ mô tả chi tiết hơn (trong phần chuẩn bị).

Đây là em xử lý quả thông tin bay cho việc xin visa - app traveloka. Tạm xong phần dự kiến. Giờ đến phần Visa...

Chỉnh sửa cuối:

thuyphongthanh

Xe lăn
Sang năm em cũng định đi Mẽo và lái xe lang thang. Cụ cho chi tiết tham khảo quá tốt.

khoavq

Xe điện
Phần 2: Xin visa

Mặc dù có đứa em làm dịch vụ, nhưng đợt này em tự làm hết.

Hoan hô google - từ lúc có nó, không gì trên thế giới là không thể làm được.

Một Chủ Nhật đẹp trời tháng 3 vừa rồi, em rảnh việc nên lôi máy tính ra. Trước khi làm visa, em cũng chưa có tý kinh nghiệm nào về việc làm visa Mỹ.

Đầu tiên, em truy cập vào trang web https://ceac.state.gov để điền mẫu đơn xin visa online. Vào trang này, chọn phần Nonimmigrant DS-160 (xin visa không định cư).

Lựa chọn quốc gia Vietnam, Hanoi và đánh code vào ô trống.

Ở đây có phần test ảnh - vì điền đơn DS-160 sẽ có phần up ảnh ở mục cuối cùng. Em cũng chẳng thèm test ảnh. Cách em làm là tra google ra 1 cái phần mềm chụp ảnh xin visa Mỹ - tải nó về, bật nó lên, kêu người nhà mặc áo có cổ đứng vào tường trắng, bật các loại đèn và đưa phần mềm đó lên - nó thiết lập sẵn khuôn hình đầu ở đâu nên chỉ cần chỉnh đầu người khớp mẫu rồi kêu người nhà thẳng lưng, nhìn rõ 2 tai, chỉnh áo phẳng và tươi tỉnh lên rồi bấm chụp. Lưu hình vào máy tính để up ảnh sau này. Toàn bộ ảnh gia đình em đều up thành công mà không có vấn đề gì cả! Còn khi đến phỏng vấn, cần mang 1 ảnh đến thì cái này ra hiệu chụp ảnh chân dung để chụp; em làm sau. Các cụ mợ nếu thích thì ra hiệu ảnh chụp 1 công đôi việc - vừa có ảnh (file mềm) để up vào DS-160, vừa có ảnh để đi phỏng vấn...

Tiếp sau khi điền Vietnam, Hanoi và code vào ô trống, bấm vào "Start an application" để điền đơn DS-160. Lưu ý là khi điền DS-160, nó sẽ lưu lại thông tin và nếu không thể điền 1 mạch thì vẫn có thể save work và lần kế tiếp vào ceac.state.gov thì bấm vào "Retrieve my application. Cần phải nhớ Application ID của mình và tên bà ngoại của mình để retrieve nhé.

Rồi điền câu trả lời cho câu hỏi bảo mật: tên của bà ngoại bạn là gì rồi bấm tiếp tục để điền DS-160 thôi.

Nhớ là lựa chọn type B1/B2 (visa du lịch) nhé.

Phần điền này, em ko nêu tại đây vì nó rất dài (google có hướng dẫn rất chi tiết cách điền ra sao, cách retrieve lại Application để điền tiếp ra sao..., thậm chí hướng dẫn bằng tiếng Việt luôn). Em chỉ ghi chú lại một vài thứ như sau:

1. Điền đầy đủ và chi tiết.
2. Mọi thông tin đều phải trung thực
3. Mọi thông tin phải khớp với các giấy tờ liên quan.
4. Mỗi người phải điền 1 đơn DS-160. Không dùng chung. Bố mẹ điền cho các con và ở phần người ký tên ghi là Quan hệ Bố/Mẹ điền hộ con.
5. Sau khi up ảnh, kiểm tra lại mọi thông tin đã điền. Nếu có phần nào cần chỉnh sửa thì vào edit để chỉnh sửa lại trước khi bấm hoàn tất. Khi đã hoàn tất - sẽ có 1 mã vạch cho DS-160 và mã vạch này phải trùng khớp với mã vạch nộp tiền; vậy nên đừng chỉnh sửa sau khi nộp tiền nhé - nếu không sẽ không vào phỏng vấn được đâu.

DS-160 là rất quan trọng. Sau khi điền xong, các cán bộ lãnh sự quán Mỹ sẽ soi và với nhiều trường hợp thậm chí họ đã quyết định cấp hay không cấp visa trước khi đương đơn tới phỏng vấn. Điền đầy đủ, chính xác và chi tiết có thể đạt xắc xuất được cấp visa rất cao nên các cụ mợ chú ý phần này.

Hoàn tất DS-160 cho cả 4 người trong gia đình, kiểm tra kỹ, bấm hoàn tất - em bắt đầu xử lý phần nộp tiền và đặt lịch phỏng vấn!

Chỉnh sửa cuối:

Bố ku Kem

Xe hơi
Cháu để cái dép ở đây, chờ cụ chủ post tiếp

khoavq

Xe điện
Phần 2 (tiếp)

Xong DS-160, in mỗi người 1 bản, các cụ mợ vào trang https://ustraveldocs.com/ và lựa chọn Việt Nam (có 2 lựa chọn là Vietnam và Việt Nam - lựa chọn Việt Nam sẽ ra ngôn ngữ tiếng Việt, Vietnam ra tiếng Anh).

Trang web này có các tiện ích như trong ảnh dưới đây. Cái chúng ta cần là nộp tiền; lên lịch phỏng vấn và theo dõi tình trạng visa.

Để đăng nhập, các cụ mợ chọn "new user" và làm theo hướng dẫn, rồi điền thông tin ID DS-160 vào và tiếp tục làm theo các hướng dẫn. Trang web sẽ xác định lệ phí visa cần nộp là bao nhiêu và cho cụ mợ một tờ yêu cầu nộp tiền có mã vạch. Lệ phí visa Mỹ là 185 đô la/1 đương đơn; tỷ giá là 26.000 VND - tương đương với 4.81 triệu đồng. Hồi em làm (trước 10/4 năm nay) vẫn áp dụng tỷ giá 25.000 VND nên em tiết kiệm được khoảng 800k so với bây giờ.

Các cụ chỉ cần mang yêu cầu nộp tiền kèm DS-160 đã in ra, và tiền mặt (có thể chuyển khoản) ra bất kỳ bưu cục nào thuộc bưu điện Việt Nam thì đều có thể nộp lệ phí visa. Lưu ý không thay đổi gì trên DS-160 nhé, vì mã vạch phải khớp với mã vạch nộp lệ phí trên yêu cầu nộp tiền.

Khi nộp xong tiền, các cụ chờ thôi. Nếu nộp trước 4 giờ chiều hôm nay thì đến 11g trưa mai; nộp sau 4 giờ chiều hôm nay thì 11g trưa ngày kia lại vào trang https://ustraveldocs.com/ sẽ có thông tin update là hồ sơ của bạn đã nộp tiền, và bạn có thể chọn lịch phỏng vấn. Nhớ in giấy xác nhận nộp tiền (có mã vạch và cái này trùng khớp với mã vạch DS-160) - để vào túi hồ sơ đi phỏng vấn.

Các cụ chọn mục đặt lịch hẹn tại Lãnh sự và lựa chọn ngày/giờ cho vụ phỏng vấn. Em thống nhất với 3 mẹ con là ngày 2/4 lúc 8g30 cho vừa thoải mái thời gian, vừa có thời gian chuẩn bị một số các giấy tờ như xác nhận hợp đồng lao động, xác nhận lương, xác nhận nghỉ phép (theo lịch dự kiến) của Công ty nơi mình làm việc, sao kê tài khoản, xác nhận tiết kiệm của Ngân hàng. Các giấy tờ như đăng ký kết hôn, giấy khai sinh của các con, giấy tờ xe, sở hữu nhà đất v.v. thì mang bản gốc chứ không cần photo công chứng gì cả! Đánh máy cái lịch trình dự kiến như em đã nêu ở phần 1 và in ra, mấy cái booking khách sạn, cái xác nhận nộp lệ phí visa, DS-160, các giấy tờ như vừa nêu và hộ chiếu của những người sẽ xin visa (cả mới và cũ) cho tất cả vào trong 1 clear bag và chuẩn bị cho buổi phỏng vấn. Lúc đi phỏng vấn - cần phải mang CCCD cho người lớn và giấy khai sinh của trẻ em để làm thủ tục vào Lãnh sự quán.

Sáng ngày 2/4, nhà em ăn mặc lịch sự, ăn sáng xong xuôi, bắt cái grab ra Lãnh sự quán Mỹ tại Rose Garden - 170 Ngọc Khánh, Hà Nội. Lịch hẹn là 8g30 - nhà em có mặt lúc 7g45, ngồi uống cafe Highland ngay bên cạnh và 8g nhà em ra xếp hàng.

Nhà em đưa DS-160, xác nhận nộp tiền và hộ chiếu cho an ninh kiểm tra - họ OK là cho mình vào cửa kiểm tra an ninh và lấy thẻ ra vào; phải để lại CCCD và giấy khai sinh, cho đồ vào máy soi, đeo thẻ ra vào và đi lên tầng 2.

Qua một vài quầy làm một vài thủ tục hành chính, trước khi xếp hàng chờ phỏng vấn. Có 3 cửa phỏng vấn khá nhiều đương đơn, clear đến đâu thì phỏng vấn ở đó chứ mình không chọn phỏng vấn ở quầy nào! Lúc em đứng chờ thì thấy quầy 1 và quầy 2 là 2 CO nữ xinh đẹp, còn quầy 3 là 1 CO nam giống giống Hàn Quốc. Phỏng vấn xong sẽ có kết quả ngay: "Chúc mừng, visa của bạn đã được cấp" và không trả lại visa nghĩa là bạn được cấp visa; hoặc "Rất tiếc,... cảm ơn bạn..." và trả lại hộ chiếu nghĩa là bạn đã trượt...

Nhà em chờ khoảng 10' đến 9g kém 10 thì đến lượt vào quầy 1. Đưa hộ chiếu của cả nhà cho CO nữ xinh đẹp.

CO: Xin chào. Mình đi cả gia đình đúng không?
Em: Đúng.
CO: Đây là 2 bố mẹ và 2 con?
CO: ... typing 1 chút rồi hỏi tiếp: Tại sao anh lại muốn đi Mỹ?
Em: Mỹ chỉ là một quốc gia mà gia đình tôi muốn đi du lịch. Tôi muốn cho các con đi chừng nào vợ chồng tôi còn khoẻ mạnh.
CO: Anh tự đi chứ không qua công ty du lịch? Anh dự định đi những đâu?
Em: Tôi tự đi. Dự định đi Los Angeles, Las Vegas và San Francisco.
CO: Anh đi bờ Tây thôi?
CO: ... lại typing 1 chút rồi nhìn con gái em và hỏi: Em tên là gì?
Con em: Con tên là ABC
CO: Em có biết (chỉ vào em và vợ em) hai người này là ai không?
Con em: Là bố mẹ con.
CO: Em đã từng đi du lịch những nơi nào rồi?
Con em: Con đi Thái, đi Pháp, Ý, Thuỵ Sĩ, Nhật Bản, Singapore, Malaysia.
CO: ... lại typing 1 chút và hỏi em: Sau này anh có ý định cho các con đi du học ở Mỹ không?
Em: Không.
CO: Chúc mừng gia đình. Visa đã được cấp!

Vợ em sướng giơ tay ra hifi em 1 phát. Còn em tiếc công chuẩn bị sao kê, xác nhận các loại mà không dùng làm gì... Tất nhiên là vẫn phải chuẩn bị cho chắc phòng khi cần; nhưng biết trước thì khỏi phải chuẩn bị. Mất công quá!

Vậy là xong visa. Những gì lưu ý thì em đã lưu ý các cụ mợ rồi. Chuẩn bị chu đáo, chi tiết, trung thực. Trả lời phỏng vấn ngắn gọn, xúc tích. Người đi cùng cũng phải nắm được các thông tin phòng trường hợp CO hỏi bất chợt. Chuẩn bị các giấy tờ cần thiết. Ăn mặc lịch sự và có mặt đúng giờ. Chúng ta chỉ đi du lịch, chẳng xin xỏ cái gì, chẳng có gì phải lo lắng (dù rằng nếu không được cấp visa thì mất mịa nó lệ phí 185 USD/1 người không được trả lại). Suy cho cùng, nó cũng chỉ là như vậy nên chuẩn bị tâm thái trước thì khả năng đạt visa rất cao! Nếu đã đi một vài nơi ngoài Châu Á cũng giúp cho hồ sơ của mình mạnh thêm thôi chứ cũng chẳng phải là điều quyết định!

Xong phần visa, nhà em ra về chờ LSQ gửi hộ chiếu về bưu cục gần nhà để ra nhận. Các cụ có thể lựa chọn gửi về nhà, hoặc cơ quan - nhưng khi nhận phải có CCCD của mình; nếu nhận hộ vợ/chồng/các con thì phải có bản chính giấy ĐKKH và giấy khai sinh của các con.

Sau hôm 2/4 phỏng vấn, thỉnh thoảng em kiểm tra tình trạng visa trên trang ceac.state.gov. Ngay hôm 2/4 nó đã hiện lên tình trạng "Approved", nhưng tới ngày 4/4 mới hiện tình trạng "Issued". Ngày 5/4, bưu cục gần nhà em thông báo ra nhận hộ chiếu, đã có visa Mỹ. Visa du lịch diện B1/B2 có thời hạn 1 năm, multiple entry!!!

Xong visa. Bắt đầu chuẩn bị cho chuyến đi.

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
Lộ trình dài thế mà chỉ trong gần 8 ngày thì nhà cụ di chuyển cũng khét đấy
Tổng 1.673 miles cụ chã ạ.
May mắn là không chú nào bấm còi, cảnh sát không phạt vì em chạy quá tốc độ khá nhiều, em không đâm vào ai (có một con mẹ lùi xe vào đầu xe em ở bãi đỗ xe khách sạn ở Los Angeles nhưng xước ít nên em xua tay bảo go go... chuyện này em kể sau), quan trọng nhất là cả nhà khoẻ mạnh không vấn đề gì suốt hành trình.
Có điều không thích lắm là kẹt xe ở LAX nhiều quá!

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà cụ có đk đi nhiều nơi quá, hâm mộ thật đấy, chuyến này có vẻ nhiều cái để xem, vodka e đã rót, cụ type đều tay nhé :x

khoavq

Xe điện
Phần 3 - Các công tác chuẩn bị: Khách sạn, vé máy bay, thuê xe, các loại vé online, đổi tiền, bảo hiểm du lịch, đồ dùng cần thiết.

Đầu tiên là lên agenda.
Dựa trên phần khung đã thiết lập ở phần 1, em thiết lập agenda như sau:

Ngày 1: Hà Nội - Los Angeles
- Bay, transit, tới điểm đến LAX, lấy xe thuê, về khách sạn nghỉ ngơi

Ngày 2: LAX - Las Vegas (270 dặm = 450 km)
- Lái xe 120 dặm (200 km) đến Barstow outlets, mua sắm, ăn trưa
- Lái xe tiếp đến khách sạn ở LAS. Check in.
- Tour bay trực thăng ngắm cảnh LAS về đêm
- Thăm quan Freemount street và Belagio fountain.

Ngày 3: LAS - Grand Canyon West
- Lái xe 130 miles (220 km) tới Grand Canyon West
- Tour trực thăng bay xuống hẻm núi và hạ cánh gần sông Colorado
- Đi shuttle bus tham quan 2 check points là Skywalk và Guano
- Ăn trưa
- Lái về LAS
- Trải nghiệm bắn súng ở LAS

Ngày 4
- Lái xe đi Newport Beach 270 miles (450 km)
- Ăn trưa
- Lên thuyền ra Vịnh ngắm cá heo, cá voi
- Lái xe về khách sạn ở Los Angeles
- Check in nghỉ ngơi

Ngày 5:
- Tham quan trong LAX: phim trường Universal Studio, Beverly Hills, Griffith Observatory, Walk of Fame, Santa Monica beach.

Ngày 6: LAX - San Francisco
- Di chuyển 450 miles (750 km)
- Di chuyển thêm trên cung đường Pacific Coach Highway.
- Tới khách sạn check in và nghỉ ngơi

Ngày 7
- Tham quan trong SF: Cầu cổng vàng, vườn hoa Lombard, đi thuyền trên Vịnh San Francisco, cầu tàu 39 ngắm hải cẩu v.v.

Ngày 8: Shopping
- Check out
- Lái xe đi SF Premium outlets mua sắm (25 miles)
- Đi Walmart khua khoắng mẻ cuối
- Trả xe
- Ra sân bay bay về HAN

Như đã nêu trên, thời gian quá ít cho chuyến road trip này nên em cứ tạm để nháp agenda như vậy để book vé máy bay và khách sạn; trong đầu sẽ tập trung vào 1 vài các điểm nhấn như: helicopter ở LAS và Grand Canyon West, bắn súng ở LAS, ngắm cá heo (nếu may mắn sẽ có cá voi) ở Newport và... shopping. Em và 2 nhóc cực thích shopping, đặc biệt ở Mỹ (em đã đi Mỹ rồi và đã trải nghiệm shopping rồi nên em rất thích... và cũng gây ảnh hưởng tới vợ và các con...). Đó là lý do em để nguyên 1 ngày đi SF Premium outlets và dừng giữa đường từ LAX tới LAS để mua sắm ở Barstow - và thực tế không phụ em khi cả nhà phải mua thêm 2 cái vali để mang đồ về VN. Những cái khác không quá quan trọng...

khoavq

Xe điện
Phần 3 (tiếp)

Mấy phần làm visa và chuẩn bị có rất ít ảnh, chủ yếu lá texting nên hơi nhàm chán...

Nên em để tạm cái ảnh San Francisco Premium outlets ở đây cho có tý... Cái outlets này to vãi chưởng, cực kỳ nhiều đồ hiệu như Nike, Tommy Hilfiger, CK, Old Navy, New Balance, Puma v.v. và giảm giá tới 50% hoặc hơn. Tuy nhiên em vẫn thích Barstow outlets hơn (giữa LAX và LAS) vì tuy nhỏ nhưng giảm giá tới 70% hoặc hơn...

Phải đặt vé máy bay. Đặt càng sớm vé càng rẻ. Vì bay dài nên em chọn đặt Business hoặc Premium economy. Mấy chuyến trước em cũng chỉ đặt C để di chuyển. Nhưng lần này, vì đi vào mùa cao điểm du lịch nên hạng C đắt quá, cả nhà mất tới hơn 300 triệu bay đi và về nên em tìm vé premium economy của các hãng bay khác nhau để lựa chọn cái tốt nhất.

Đặt trước tới 3 tháng, nhưng VN cũng giá cao quá, chỉ bay từ SGN đi SFO và về SGN (không có bay tới LAX), và chỉ bay thứ Tư, Năm, Bẩy, CN nhưng vé Pre Eco cũng tới gần 40 triệu/người/chặng, nghĩa là cả nhà em khứ hồi mất gần 300 triệu. Nên em ngó sang Japan Airlines hoặc ANA thì giá rẻ hơn hẳn, và đặt được multi cities nghĩa là bay đến LAX và về từ SFO - chỉ khoảng 150 triệu cho 4 người với vé Premium Economy. Ngay cả Eva Air hoặc China Southern airlines cũng không có giá rẻ như vậy. Tuy nhiên thời gian bay quá dài: bay tới Tokyo mất 6 tiếng, rồi thời gian transit tới hơn 10 tiếng, rồi lại bay 12 tiếng tới LAX (chuyến về còn dài hơn, tới 36 tiếng bao gồm cả thời gian transit) nên em ngó nghiêng thêm các hãng khác, và may mắn là em tìm thấy một hãng hàng không mới toe là Starlux của Đài Loan (CEO trước đây là CEO của Eva Air, sau thành lập Starlux và bắt đầu bay từ 2019). Máy bay của hãng rất mới, chỗ ngồi rộng rãi, dịch vụ khá tốt và quan điểm của hãng là hướng tới hãng hàng không xa xỉ (Luxury Airlines). Bay Premium Economy được chỗ ngồi rộng, ngả ghế ổn và có chỗ kê chân ngủ, giá 4 người chỉ 150 triệu nên em quyết định đặt vé luôn.

HAN-TPE: 11:10 đến 15:10 ngày 05/07. Thời gian bay 3 tiếng. Transit 8 tiếng - vậy thì vào quách Đài Loan uông trà sữa. Cái này tính sau và em sẽ nêu ở phần sau.
TPE-LAX: 23:40 đến 21:10 vẫn là ngày 5/7.
Em đã chọn được luôn ghế cho cả nhà chuyến đi và về, trả thêm ít phụ phí (trẻ em miễn phí, người lớn mất 1.25 triệu cho 1 ghế chọn).

Vào ngày 1/7 vừa rồi em lọ mọ vào trang web của hãng check giá cho đúng chặng như trên và cùng hạng Pre Eco thì giá cho ngày 5/7 là 305 triệu cho 4 người so với giá em mua trước 3 tháng là 150 triệu... Vậy kinh nghiệm là book vé sớm trước 2-3 tháng thì sẽ ổn hơn.

Trả tiền và xong vé máy bay. Giờ đến khách sạn - cái này khá mất công vì phải lựa chọn các khách sạn được đánh giá tốt, địa điểm OK (dù mình đi xe thuê nhưng cũng phải có lúc đi bộ chứ?), có bãi đỗ xe free, với nhà em thì lại cần có bếp để tự nấu nướng, có máy giặt để giặt đồ và phòng gia đình cần rộng rãi với 2 giường cỡ Queen... Tìm được chỗ khéo được cái này thì mất cái kia, được cái đánh giá tốt thì giá quá cao, xa trung tâm, cái OK về tiện nghi thì lại bị đánh giá tệ về phục vụ... Cũng may là em sử dụng bộ lọc của app Agoda hoặc booking.com cùng google map để đo khoảng cách và đặt sớm nên cũng chọn được 4 khách sạn OK. Quan trọng vẫn là đặt sớm - sẽ có rất nhiều lựa chọn. Và tất cả các khách sạn của chuyến đi mà em đã đặt đều đáp ứng ngon lành nhà em!

Với nhà em, do có 2 nhóc nên phải đặt khách sạn trước. Còn các cụ mợ hoàn toàn có thể trải nghiệm đi đến đâu đặt đến đấy thông qua Google - một trải nghiệm mà em đã cảm thấy rất OK, thậm chí nhiều khi vớ được một khách sạn ngon với giá rất thấp. Tuy nhiên em vẫn khuyên là nên chuẩn bị trước cho cẩn thận!

Khi đặt phải có thẻ tín dụng để giữ chỗ. Tiền chưa cần trả. Có thể huỷ nếu không thích vào sát ngày nhận phòng. Vào trước ngày nhận phòng, thẻ tín dụng tự động thanh toán tiền phòng. Khi check in chỉ cần đưa passport cho lễ tân xem thông tin rồi nhận phòng và chìa khoá. Khi check out chỉ cần đưa chìa khoá và không thanh toán thêm khoản gì, ngoại trừ city tax (nếu ở thành phố nào có thu tax).

Đây là khách sạn Tuscany Suites & Casino ở Las Vegas - một trong những khách sạn của chuyến đi mà em đã đặt - 4 sao, rộng khoảng 50 m2, 2 giường cỡ Queen, toalet rất rộng, có bếp, microwave, máy pha cafe, bãi đỗ xe free, bể bơi ngoài trời, rất gần trung tâm là Las Vegas strip (cách có 0.8 dặm) và giá chỉ có 130 đô cho 1 đêm - Great!

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
Phần 3 (tiếp) - Thuê xe

Dù thỉnh thoảng em cũng có qua các trang trung gian để book như Agoda, Booking, Traveloka, Tiquets, Klook, KKday, TheTrainline v.v. nhưng đợt này thuê xe em không qua trung gian (trang tốt nhất là rentalcars.com) dù giá rẻ hơn - mà em đặt trực tiếp của hãng để có service tốt nhất và nhanh nhất có thể.

Quyết như vậy, em lựa chọn Hertz do là hãng rất lớn và uy tín. Em download app của hãng về và đặt xe Full- size SUV với giá khoảng 770 USD cho 8 ngày, đã bao gồm các loại bảo hiểm LDW (hỏng/mất cắp), LIS (trách nhiệm) và PAI/PEC (tai nạn cá nhân). LIS thì nhất định phải có rồi, còn 2 loại bảo hiểm kia rất quan trọng phòng khi xảy ra các sự cố không mong muốn, các cụ gọi cho hãng, vứt xe ở đấy và sẽ có xe mới cho hành trình kế tiếp. Ngoài ra, khi nhận xe và trả xe cũng không cần quá quan tâm tới tình trạng xe vì đã có bảo hiểm lo hết nếu xe bị làm sao đó. Em còn mua thêm cả Free tank với giá 80 USD để đỡ phải mua đầy bình xăng khi trả xe. Giá xăng ở LAX nói riêng và ở Mý nói chung đang khá cao - Shell bán tới 6.5 USD/1 galon, những hãng khác rẻ thì cũng phải 5 đồng/1 galon (1 galon bằng cỡ 3.8 lít) - đổ đầy bình 70 lít cũng cỡ 100 đồng rồi nên mua free tank cho đỡ lo nghĩ.

Phần booking này cần phải điền thông tin số bằng lái xe của mình ở VN (bằng pet có tiếng Anh) và thẻ tín dụng. Thẻ tín dụng này phải là cái trả tiền khi nhận xe nha! Em xác nhận lại là bằng pet song ngữ của mình thuê xe OK không cần bằng quốc tế (dù em có bằng quốc tế và có mang đi theo sơ cua).

Hãng gửi confirm booking rất nhanh, và xe được đề xuất là Chevrolet Equinox hoặc tương đương. Tiền chưa cần trả, lưu số booking và sẽ trả tiền khi nhận xe. Em không vấn đề gì lắm với Chevrolet; quan trọng nhất là xe rộng rãi, có thể chứa 4 vali cỡ lớn và tăng tốc nhanlà được. Vậy mà lúc nhận xe, thế nào nghe nó dỗ ngon dỗ ngọt lại đi lấy quả Volvo XC90 và trả thêm hơn 400 đồng, tổng cộng 1.250 đồng... chuyện này em kể sau.

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
Phần 3 (tiếp)

Bảo hiểm du lịch.

Cái này không bắt buộc, nhưng để đề phòng các chi phí có thể phát sinh nơi đất khách quê người, đặc biệt là chi phí y tế, nên chuyến đi nào em cũng mua cái này. Đi Mỹ, em chọn Liberty với gói 2.4 tỷ cho các chi phí y tế, tai nạn, tử vong và 1 số trường hợp khẩn cấp - với mức phí BH cho cả gia đình là 2.4 triệu đồng. Mua online cũng được, mua trực tiếp thì chỉ cần alo là nhân viên phục vụ tận tuỵ và gửi hợp đồng bảo hiểm về tận nhà.

Tiếp theo là các loại vé online

Em xác định chỉ mua những cái khác biệt như bay trực thăng ở LAS, bay trực thăng ở Grand Canyon West, đi thuyền ngắm cá heo ở Newport và nếu thích thì đi tàu thăm vịnh San Francisco. À còn quả bắn súng ở LAS nữ, nhưng giờ bắn súng của các shooting centre đều trong khoảng 9 giờ sáng đến 4 hoặc muộn nhất là 5 giờ chiều, nên em không đặt trước vì trùng lịch di chuyển, tiện lúc nào thì đi lúc ấy. Vụ bắn súng này có cho trẻ em trên 8 tuổi được bắn, giá khá thấp chỉ có 40 đồng cho 1 khẩu súng lục kiểu Glock 17 và băng đạn 20 viên... hehe.

Sau khi tham khair google chán chê, em quyết định đặt vé như sau:

- Bay helicopter tham quan Las Vegas ban đêm: Skyline helicopter tour, đặt vé trả tiền luôn.
- Bay tham quan Grand Canyon có hạ cánh ở dưới vực: Maverick helicopter, đặt vé và trả tiền luôn.
- Đi thuyền ra Vịnh ở Newport beach ngắm cá heo, hải cẩu: Davey's Locker, đặt vé và trả tiền luôn.
- Đi tàu trên vịnh San Francisco: Red and White fleet, đặt vé và trả tiền luôn.

Còn Universal Studio ở LAX, em không vào mà chỉ lượn qua chụp ảnh vì cả nhà đã đi US ở Singapore rồi. Chỗ này không khác mấy, có chăng rộng hơn và chỉ thêm cái tour phim trường mà tốn 1 ngày nên bỏ.

Xong các loại vé online. Giờ đến các đồ dùng cần chuẩn bị:
- Thuốc đau đầu, hạ sốt, cặp nhiệt độ, băng y tế, thuốc ho là phải có
- Dầu gội, sữa tắm, sữa rửa mặt, bàn chải đánh răng, dao cạo râu cần mang theo.
- Giấy ướt, giấy khô, xịt sát khuẩn, tăm nha khoa cho vào túi nhỏ đeo bên mình.
- Sạc dự phòng loại 20.000, sạc điện thoại, đồng hồ và củ sạc, thêm 1 tẩu sạc cắm trong ô tô và 2 cáp xạc (vì phần lớn thời gian ngồi trên xe và sẽ phải dùng điện thoại rất nhiều, đặc biệt là google map và chụp ảnh). Mỹ dùng ổ cắm điện 2 chân dẹt nên nếu củ sạc của các cụ mợ có 2 chân dẹt thì OK, còn không thì mang theo cục adapter chuyển đổi ổ cắm. Em có một cục như vậy của American Tourister nên cứ mang theo, nó có thể dùng cho các loại ổ cắm điện từ Châu Âu đến Trung Quốc, Mỹ, UK, Úc, NZ v.v. và là một vật không nên thiếu trong các chuyến du lịch nước ngoài.
- Em mang theo một ống nhòm đi biển và một đèn pin Sofirn để dự phòng, kèm theo một tripot chụp ảnh dự phòng trong trường hợp không có ai chụp hộ...

Cả nhà xác định mang rất ít quần áo giày dép, và chỉ mang 3 vali để sang đó còn mua sắm. Lúc đi cân hành lý được 46 kg cho 2 vali lớn và 8 kg cho vali xách tay, vậy mà lúc về phải mua thêm 2 vali và ký gửi cả 5 cái với tổng trọng lượng lên tân gần 100 kg chưa kể 2 cái túi xách tay siêu to...

Tạm xong các đồ dùng cần thiết. Tiền em đổi qua ngân hàng VCB, nhưng sát ngày ngân hàng mới đổi nên em chuyển tông tin chuyến đi, vé và hộ chiếu cho bạn nhân viên phục vụ trước, tới gần ngày là bạn ấy cầm sang đưa cho em! Đổi ngân hàng hồi đầu tháng 7 lợi hơn đổi bên ngoài cỡ 500 đồng/1 USD.

khoavq

Xe điện
Phần 3 (tiếp)

Một chuẩn bị không kém phần quan trọng là SIM cho chuyến đi. Thường thì em mua eSIM loại chỉ có data, còn nghe gọi và SMS thì roaming. Lần này cũng thế. ESIM tiện cái không phải tháo ra lắp vào, xong chuyến đi là delete khỏi máy luôn... Vì sử dụng nhiều dữ liệu data nên em mua gói 2gb/1 ngày, thời hạn 10 ngày. Activate tại Việt Nam vào đúng ngày di chuyển - bật phần chuyển vùng dữ liệu là sang đến nơi sử dụng được ngay! Em mua 2 eSIM như vậy của Global SIM mất có 500k/1SIM - trả tiền là họ gửi mã QR code cho mình vào email, chỉ cần quét là activate được eSIM luôn. Quá rẻ và quá tiện! Thực tế em sử dụng rất OK cho cả chuyến đi!

Viêc cần chuẩn bị cuối cùng là tham khảo về luật và những điều nên hoặc không nên làm.

Phần này em cần cảm ơn nhiều cụ đã cho em những thông tin bổ ích, như cụ leua đã hỗ trợ tư vấn cho chuyến đi, cụ chã UAZ đã chỉ cho biết cuốn cẩm nang lái xe ở Cali, các thông tin trong các bài viết về road trip của các cụ trên diễn đàn. Cảm ơn các cụ rất nhiều.

Luật lái xe của Mỹ không khác mấy so với Việt Nam, ngoại trừ biển STOP, rẽ phải/rẽ trái/quay đầu, school bus và nhường đường cho xe/người được ưu tiên.

1. Gặp biển STOP phải dừng hẳn lại, ngó nghiêng rồi mới đi tiếp khi an toàn. Những nơi giao với đường ưu tiên thì phải nhường hết các phương tiện trên đường ưu tiên rồi mới được đi. Những nơi giao nhau đồng cấp và đều có biển STOP thì xe nào dừng trước được đi trước, dù ở đường nào.

2. Rẽ phải buộc phải vào làn rẽ phải. Đèn xanh tất nhiên được đi; đèn đỏ được đi ở những nơi không cấm, và phải lưu ý an toàn (người đi bộ, các phương tiện lưu thông khác). Cấm rẽ phải tring trường hợp có biển "No turn on red" hoặc có đèn hiệu rẽ phải với màu đỏ, chỉ được rẽ khi đèn xanh. Cái này thường gặp ở San Francisco; ở LAS và LAX không có mấy.

3. Rẽ trái hoặc quay đầu buộc sang làn rẽ trái. Chờ tín hiệu đèn xanh mới được rẽ. Nhường đường cho các phương tiện khác ở hướng ngược lại nếu ngã tư không có đèn xanh rẽ trái riêng mà chỉ có đèn xanh chung cho đi thẳng, rẽ phải, rẽ trái.

4. Gặp school bus có đèn nhấp nháy màu vàng hoặc đỏ, có người giơ biển STOP thì phải dừng hẳn lại đến khi hết đèn hết biển mới được đi tiếp nếu là đường hai chiều, dù munhf ở chiều nào. Nếu là đường 1 chiều có giải phân cách cứng ở giữa và mình ở chiều ngược với school bus thì không phải dừng lại.

5. Gặp người đi bộ qua đường thì phải dừng hẳn lại để họ sang đường rồi mới đi tiếp, dù có sang đường ở nơi có vạch kẻ đường hay không có. Gặp xe ưu tiên như cứu hoả, cứu thương v.v. thì phải nép vào lề phải hoặc trái và dừng hẳn lại đợi xe qua mới được đi tiếp.

Bên Mỹ lái xe rất nhanh và khá đúng luật, mặc dù vẫn có những bạn chạy ẩu. Lưu ý là chỉ chuyển làn khi nhìn thấy đủ 2 đèn pha của xe làn bên cạnh trong gưing chiếu hậu; và khi dừng đèn đỏ hoặc lúc tắc đường thì nên ở khoảng cách đủ để thấy nguyên cả xe phía trước!

Chỉnh sửa cuối:

khoavq

Xe điện
Phần 3 (last)

Cuối cùng phát sinh trong khâu chuẩn bị là vụ transit ở Taipei mất tới 8:40 tiếng.

Gấu mẹ muốn cho 2 con vào Đài Loan chơi - thay vì ngồi phòng chờ sân bay. Em lại lọ mọ tìm thông tin thì biết rằng những ai ở VN có hộ chiếu Mỹ/Canada còn hạn hoặc quá hạn dưới 10 năm thì có thể xin visa tạm thời cho du lịch Đài loan - online, và không quá 6 lần mỗi năm, 15 ngày mỗi lần nhập cảnh. Free chứ không mất phí visa. Ngon! Em lại google - cảm ơn google - link xin visa, làm theo các hướng dẫn và điền thông tin, và chưa tới 30', em đã in được tờ "Visa Authorization" cho 4 người trong gia đình.

Vào Đài Loan để làm gì? Tra thông tin thì toàn là "Nhà tưởng niệm Tưởng Giới Thạch", phố đi bộ, supermarket... Chán chết. Em kẹt ở vụ này một thời gian; rồi cuối cùng cũng tìm ra được 1 "half day free self guided tour", tạm dịch là tour nửa ngày tự đi miễn phí. Miễn phí chỉ là miễn phí MRT (tàu điện ngầm) di chuyển từ sân bay tới điểm muốn đến và về sân bay thôi. Nhưng thế cũng tốt rồi, đỡ được khoảng gần triệu bạc cho di chuyển. Em lại google để đặt tour này (halfdaytour@tad.gov.tw) và điền thông tin theo các hướng dẫn) rồi thì 2 ngày sau họ cũng trả lời là OK và gửi cho cái QR code xác nhận. Sang đó mang QR code tới Tourist Ìnormation Centre là đổi được vé MRT.

Địa điểm dự định đi tới trong Taipei cuối cùng được quyết định là Gloria outlets - một trung tâm bán lẻ rất lớn, quy mô, có cả food court, nhà vệ sinh và 1 công viên cách đó 900m nếu nhàm chán. Em chốt phương án với gấu mẹ và nhận được sự đồng ý!

Em mua 2 eSIM Đài Loan, loại 1 ngày với dung lượng 2gb. Hình như mua qua KKday. Giá quá rẻ, có 31.000 đồng/1 SIM. Cơ mà mua xong phải khai báo thông tin mới có thể sử dụng eSIM, vì luật của Đài Loan nó thế.

Xong toàn bộ công tác chuẩn bị!

Chờ tới ngày lên đường thôi!

Chỉnh sửa cuối:

leua

Xe tăng
Vậy là bác đã tổ chức cho gia đình một chuyến du lịch Mỹ thành công. 👍

Chỉnh sửa cuối: