[CCCĐ] 10 ngày lang thang dọc ngang đất Việt (HCM-Quảng Bình)

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã động viên, em xin phép được report tiếp

Ngày 9: Quy Nhơn - Nha Trang

Buổi sáng tại Quy Nhơn, cả nhà đi ăn sáng tại quán bún chả cá Phượng Tèo. Nói chung, món bún ở đây cũng không có gì đặc sắc.

Trên đường đi, điểm dừng là thăm cầu Ô Cọp. Điểm đặc biệt là cây cầu này được dựng bằng gỗ bắc qua sông Phú Ngân. Mỗi mùa lũ lên thì cây cầu lại bị phá hủy và được dựng lại sau mùa lũ.

Điểm dừng chân tiếp theo là nhà thờ Mằng Lăng. Nhà thờ Mằng Lăng nằm trên đường đi ra ghềnh đá đĩa, tuy nhiên nhà em đã tới ghềnh đá đĩa trong chuyến đi trước đây.

Nhà thờ được xây dựng từ năm 1892, nơi đây còn lưu giữ bản in cuốn sách chữ quốc ngữ đầu tiên, in tại Roma vào năm 1651 (nguồn: Wikipedia).

Nhà thờ Mằng Lăng

Mong muốn của cả nhà là được thưởng thức món mắt cá ngừ đại dương, nên em phải vòng vèo quanh Tuy Hòa và hỏi thăm mấy chú taxi mới tìm được địa chỉ uy tín là quán bà Tám.

Mắt cá ngừ đây:

Thưởng thức mắt cá ngừ đúng là cảm nhật rất khác biệt. F1 ăn xong còn đòi ăn thêm. Ngoài ra quán còn phục vụ cá ngừ sống mù tạt. Cá ngừ Phú Yên thực sự ngon hơn rất nhiều so với khi ăn ở thành phố.

Địa chỉ tiếp theo cả nhà dự kiến tham quan là hải đăng Đại Lãnh, tuy nhiên khi đến lối rẽ ra hải đăng trên đèo Cả thì được biết đường ra đang sửa, xe không đi được, ít nhất một tháng nữa mới xong. Kế hoạch vì vậy bị hủy bỏ.

Vì thế, cả nhà thẳng tiến về Nha Trang, dự kiến là cho các F1 đi tắm bùn ở KDL Trăm Trứng. Khoảng 16h, cả nhà đã đến được KDL Trăm Trứng, nhưng em phát hiện ra khoảng 20 xe du lịch 50 chỗ chở khách DL Trung Quốc đang ở trong bãi xe => có khoảng 1000 khách TQ đang ở trong KDL => cả nhà quyết định hủy luôn kế hoạch tắm bùn => em té cho nhanh.

Cả nhà về check-in KS và đi ăn tối. Nhà hàng đông nghịt khách TQ, trong lúc cả nhà đang ăn thì mấy ông, bà TQ đứng chờ mình ăn xong là ngồi vào chỗ :-q. Dịch vụ của nhà hàng thì quá tệ, nhân viên ngồi tám trong khi khách yêu cầu thì không ai phục vụ. Khi ra đường thì người Nga và TQ nhiều hơn người Việt.^:)^

Kết thúc ngày 9, cả nhà rất thất vọng trong chuyến DL Nha Trang lần này.

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em xin report chặng cuối cùng của cuộc hành trình

Ngày 10: Nha Trang-HCM

Sau bữa sáng tại khách sạn, cả nhà lên xe tiếp tục hành trình theo đường từ Nhà Trang đi sân bay Cam Ranh.

Dọc con đường ven biển này, hàng loạt các dự án resort đang mọc lên chiếm lĩnh hết dải bờ biển.

Cuối cùng thì cũng tìm được đường ra biển Bãi Dài, biển trong vắt, cát vàng trải dài, cả nhà thay đồ bơi xuống biển.

Nước trong quá:

Tiếp tục hành trình, cả nhà em đi ra Phan Rang để thăm hải đăng mũi Dinh. Do cũng đã đến buổi trưa, sau khi hỏi thăm dân địa phương, họ chỉ tới quán gà Hải Nam - đối diện chợ Phan Rang. Cơm gà ngon và sạch sẽ, có phòng máy lạnh.

Đường ra mũi Dinh mới hoàn thiện, rất đẹp, hai bên chỉ có cát và cát.

Ngay vị trí dừng chân để lên hải đăng có 02 hòn đá chồng lên nhau với tư thế rất đặc biệt.

Vì thế 3 bố con phải hợp sức để đỡ, tránh đá rơi...:D

Hải đăng mũi Dinh nằm cách đường chính 1km, muốn ra đó phải băng qua đồi cát. Chỉ có hai lựa chọn: tự lái xe 4x4 ra chân núi, rồi đi bộ khoảng 2km lên tới vị trí hải đăng hoặc du khách có thể thuê máy kéo của người địa phương, băng qua đồi cát lên tận hải đăng.

Vì không chắc xe có thể băng qua địa hình không quen thuộc nên em chọn phương án hai cho chắc ăn, vì nếu tự lái xe mà bị lún không ra được thì cũng lại phải thuê máy kéo cứu hộ. Biển mũi Dinh chụp từ trên đường lên hải đăng.

Hải đăng Mũi Dinh do người Pháp xây dựng năm 1904 nhằm đảm bảo an toàn cho tàu thuyền trên biển.

Biển và trời nhìn từ hải đăng

Biển mũi Dinh

Bãi đá chồng

Phương tiện di chuyển vượt sa mạc cát của nhà em :-bd

Sa mạc cát

Tiếp tục hành trình về Phan Thiết, em chọn chạy theo đường ven biển Phan Rang ra QL1. Đoạn đường này chạy qua các cánh đồng muối.

Một núi muối !!

Đến 19h, cả nhà em đã đến Phan Thiết, dừng chân tại quán lẩu dê 79 trên đường Tôn Đức Thắng. Quán sạch sẽ, rộng rãi, phục vụ nhanh chóng.

Dê hấp lá lốt...yum..yum

Xong bữa tối cả nhà lại lên đường, SG thẳng tiến. Buổi tối xe cộ cũng ít nên sau 3 tiếng cả nhà em đã về đến Tp.HCM

Kết thúc cuộc hành trình 10 ngày lên núi xuống biển, cả nhà đều nhận thấy đất nước Việt Nam rất là đẹp, càng đi vào những chỗ hẻo lánh thì càng đẹp, vấn đề là phải sắp xếp được thời gian và có tý máu liều\m/

Chỉnh sửa cuối:

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Hôm ở Phan Thiết e cũng ăn dê, ở đó có món gọi là dê Chặt Đẹp hoá ra là dê thái miếng đều tăm tắp :))

nguyenhoangquan

Xe hơi
Ảnh cụ chụp đẹp quá! Chúc cụ có chuyến đi bổ ích

Machimachi

Xe tải
Chuyến đi vui và ảnh cụ chụp đẹp, lời văn chi tiết. Bà xã của bác hẳn là người phụ nữ cẩn thận, chu đáo ( e nhìn cách chuẩn bị hành trang là em biết). Chúc cả nhà sẽ có nhiều chuyến đi bên nhau ý nghĩa. Thanks

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Chuyến đi vui và ảnh cụ chụp đẹp, lời văn chi tiết. Bà xã của bác hẳn là người phụ nữ cẩn thận, chu đáo ( e nhìn cách chuẩn bị hành trang là em biết). Chúc cả nhà sẽ có nhiều chuyến đi bên nhau ý nghĩa. Thanks
Bẩm cụ, Gấu nhà em đã tham khảo rì-pọt chuyến đi của các cụ ọp-phơ để lên kế hoạch cụ thể, chi tiết: ăn gì, uống gì và chơi ở đâu. Phần ánh sáng và hình ảnh cũng phần lớn do Gấu nhà em chỉ đạo ạ. Có lúc em đang vít 70-80km/h, 'Ôi..chỗ này đẹp quá...!! Dừng, dừng!', làm em cũng pó tay luôn...:-o

Dạ, cám ơn cụ đã động viên, em cũng mong còn nhiều cơ hội để off-road.

hoangky.bg

Xe máy
Website
web.facebook.com
Viet nam minh dep qua, tiec la chua dc dj nhieu nhu cu

mayxanh_hp

Xe tăng
Ảnh cụ chụp đẹp quá! Chúc gđ cụ thượng lộ bình an!

tùng tổng

Xe tăng
chúc gia đình cụ chủ sức khỏe, hạnh phúc và ngày càng có nhiều chuyến đi hay ý nghĩa=D>

viphl

Xe tải
em muốn hỏi tổng thiệt hại hết bao nhiêu hả cụ? để e còn chuẩn bị làm 1 chuyến như cụ! hihi

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn cụ đi mà thèm quá:D

LongQ

Xe tải
Chuyến đi hay quá,em đánh dấu sau còn phấn đấu thực hiện.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ, em cũng cố gắng mỗi năm khám phá một địa danh. Em mới đi Dốc Lết về, còn hoang sơ:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Chuyến đi hay quá,em đánh dấu sau còn phấn đấu thực hiện.
Còn trẻ thì cố gắng dứt cv để đi cụ ạ, chứ thời gian trôi đi nhanh lắm. Có tuổi đâm ra lười..:!!

joyride

Xe điện
Xem thớt lại nhớ chuyến đi Qui Nhơn và đi đêm đường HCM nhánh Tây trong đêm từ Khe Sanh tới Phong Nha.

Cụ chủ thớt ko đi đoạn này nhẽ phí quá.

cbnu

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt hình tớ chụp ở Kon Tum

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Xem thớt lại nhớ chuyến đi Qui Nhơn và đi đêm đường HCM nhánh Tây trong đêm từ Khe Sanh tới Phong Nha.

Cụ chủ thớt ko đi đoạn này nhẽ phí quá.
Chạy đoạn này ban đêm thì em chịu òi...an toàn trên hết..!

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com