1 số loài địa lan hiếm của VN, em và bác xentoc mới chụp

huetran

Xe buýt
:)Em cũng rất thích hoa lan
Em xin cái làm avatar cụ nô nhé:P

@Xentoc : Đẹp quá bác ạ, tiếc là bác chưa làm khung và ảnh post lên đây bị hạn chế về kích thước nên ko thể hiện hết được cái đẹp. Bác cho em xin file gốc em lưu nhé.

@Chaien : Em dùng ống macro 90mm, ko có gì đặc biệt. Em dùng đèn để xóa phông thôi mà ...

@xqht : Em chụp lúc trời nắng đấy chứ :), em chụp lúc 3h30 chiều thứ 7 vừa rồi trời nắng to. Chụp lên nền vẫn đen đen thế ... chán thật :D

@babetnhe : Nó mà phổ biến được như mấy giống của Thái thì chắc bác cũng ko được xem ảnh ... em chụp nó vì nó hiếm và đắt... he he. Lúc đầu em cũng thấy thường thường, về nhà em search trên mấy diễn đàn cây cảnh thì mới biết là mấy loài này rất quý.

tiger

Xe tăng
Quá tuyệt! E quan tâm đến Lan; 3/4 số lan bác Noza chụp em chưa thấy bao giờ
Nợ rượu Bác nhá

xqht

Xe đạp
Bác chụp ban ngày nhưng dùng đèn đánh thẳng nên vẫn có bóng. Bác thử dựng đèn lên khoảng 75 độ và kéo tấm tản sáng của SB800 ra có thể ảnh sẽ khác chút

Chúc bác có nhiều ảnh đẹp

noicomdien

Xe tăng

Em với bác @xentoc hôm trước được mời đi ngắm lan nở, nhân tiên làm vài phát để phục vụ các bác trong hội Hoa Lan HN in sách. Bác @xentoc thì chụp toàn bộ cây, em đảm nhiệm phần Close Up từng bông lan. Mời các bác thưởng thức, em điển tên có thể sai, bác nào biết sửa hộ em

#11:

Em nhìn cái này cứ tưởng con bọ gì ấy, không giống bông hoa.
Mà sao bác chụp toàn nền đen, hoa chụp thì nét nhưng em không thích ánh sáng cứ loang lổ, không cảm nhận được độ mềm mại mịn màng của cánh hoa.

Kiểu ánh sáng này em thích hơn:

Cái này giống hoa hơn

Có cách nào làm sáng trong nhà giống ánh sáng ngoài trời không hở bác Noza.

Em xin lỗi bác PhongNhanhkoVuotAu, vì đã lấy ảnh của bác ra làm ví dụ.

xdvn

Xe tải
Em cũng quan tâm món này, bác Noza cho em hỏi đầu tư quả SB-600 hoặc SB-800 với em thì hơi chát, có loại flash nào cũng dùng được mà giá dễ chịu hơn không?

noicomdien

Xe tăng
@noicomdien : Chụp phông sáng thì dễ thôi, mà hôm đó em cũng chụp ngoài trời đấy chứ. Mục đích là chụp để in sách nên em xóa đen luôn cho nó dễ nhìn.
Em nghĩ nền đen chụp hoa Quỳnh nở về đêm hợp hơn, vả lại chụp để in sách thì ngoài việc rõ, nét... dễ nhìn thì chụp Hoa càng giống Hoa thì càng đẹp.