1 phút suy ngẫm - " Điều đáng sợ "

Chi Chi

Xe điện
E hay thương người nên đọc xong thấy chạnh lòng...
Nếu đó là 1 cô gái trẻ thì hẳn đã có người giúp rồi :(

Chi Chi

Xe điện
Em thì có câu chuyện này nên không biết lần sau có giúp người hya không:
Hôm trận mưa lụt gần đây nhất, cả phố xá ngập hết. Em đành đứng ở phố Trịnh hoài Đức để đợi nước rút và đi tiếp. Đang đứng thì bỗng nhiên trước mặt có một chị già đi con xe gì đấy 2B, em ko nhớ, bị tụt xuống cái cống rãnh nước và không tự lôi nên được. Em đứng cách đó một đoạn và thấy bà ấy nhìn em với vẻ mặt rất cần giúp đỡ. Em liền đi đến và kéo cái bánh xe chị ấy và bẩn hết cả 2 tay. Em vui vì mình đã giúp được 1 việc nhỏ. Tuy nhiên, em lại rất thất vọng khi bà chị già ấy sau khi lôi được xe lên và ung dung ngồi lên xe, mặt lạnh tanh đề nổ xe và đi thẳng. Trong khi 2 tay em vẫn đang bẩn mà chưa biết làm thế nào cho sạch. Giá như chỉ nhận được một nụ cười hay một cái gật đầu cảm ơn, em sẽ rất ấm lòng.
Sau đó em tiếp tục đứng đợi ở đó chờ nước rút và suy nghĩ, từ nay không biết mình có nên giúp người đời hay không?
Thím này vô tâm quá :(

namlieu102vnn

Xe điện
e chứng kiến nhiều vụ va chạm người bên cạnh cứ đứng đực ra , mấy vụ có trẻ con mình phi từ xa đến bế đứa trẻ dậy trong khi đó mấy người ngay cạnh chỉ đứng nhìn , không hiểu lúc người nhà họ bị như thế thì sao .
:( cái xã hội ngày nay .

mrnhox1590

Xe đạp
chẳng biết các cụ nghĩ j chứ em thì cứ thấy có tai nạn là xót lắm. tối hum trước e vs mấy thằng đi làm về lúc 1h đêm gặp ngay bà chị đi sh đèo đứa trẻ bị xòe em mấy a e dừng xe đưa về tận nhà hjz 2h sáng mới về mà sáng mai lại đi làm sớm a e ai cũng mệt mỏi nhưng vui.

em thấy bây h nhiều người vô cảm quá các cụ ah

turbin_engine

Xe tăng
Người ta ko muốn giúp đỡ là còn có 1 lý do khác nữa đấy các cụ ạ: đó là sợ bị ăn vạ, mà cái này thì chính e cũng bị rồi.

Nhiều người bây giờ hay thật, khi bị tai nạn mà cái thằng hung thủ gây ra nó chạy mất, nếu có cơ hội là lại ăn vạ ngay người đến giúp đỡ mình để cố vớt vát lại "cái gì" đó.

Cái này thì không chỉ có em bị dính, mà e dám chắc là còn nhiều người nữa cũng bị như e. Cho nên nhiều người đi đường bây giờ họ mới thờ ơ với người gặp tai nạn như vậy.

Steff

Xe máy
Chuyện nhỏ mà :D lợn bây giờ toàn bị bệnh,giúp người ta có khi mình lại bị H5N1 =))

Isu_zu

Tháo bánh
Em thì có câu chuyện này nên không biết lần sau có giúp người hya không:
Hôm trận mưa lụt gần đây nhất, cả phố xá ngập hết. Em đành đứng ở phố Trịnh hoài Đức để đợi nước rút và đi tiếp. Đang đứng thì bỗng nhiên trước mặt có một chị già đi con xe gì đấy 2B, em ko nhớ, bị tụt xuống cái cống rãnh nước và không tự lôi nên được. Em đứng cách đó một đoạn và thấy bà ấy nhìn em với vẻ mặt rất cần giúp đỡ. Em liền đi đến và kéo cái bánh xe chị ấy và bẩn hết cả 2 tay. Em vui vì mình đã giúp được 1 việc nhỏ. Tuy nhiên, em lại rất thất vọng khi bà chị già ấy sau khi lôi được xe lên và ung dung ngồi lên xe, mặt lạnh tanh đề nổ xe và đi thẳng. Trong khi 2 tay em vẫn đang bẩn mà chưa biết làm thế nào cho sạch. Giá như chỉ nhận được một nụ cười hay một cái gật đầu cảm ơn, em sẽ rất ấm lòng.
Sau đó em tiếp tục đứng đợi ở đó chờ nước rút và suy nghĩ, từ nay không biết mình có nên giúp người đời hay không?
Em cám ơn bác thay cho chị ấy, và hy vọng là bác duy trì tinh thần giúp đỡ người khác mãi mãi nhé ...e có lúc vội quá không kịp cám ơn, đi rồi mới nhớ. Giúp là niềm vui bác ạ...còn cám ơn hay không, chiện nhỏ mà.

hung_vnn

Xe máy
Ai như thế chứ em thì khác, kiểu gì em cũng dừng lại để giúp người ta.
Con người sống cùng 1 xh, nên giúp đỡ lẫn nhau.
Vì mình cũng có những khi khó khăn, cần sự giúp đỡ của người khác

BảoLong

Xe hơi
Người ta ko muốn giúp đỡ là còn có 1 lý do khác nữa đấy các cụ ạ: đó là sợ bị ăn vạ, mà cái này thì chính e cũng bị rồi.

Nhiều người bây giờ hay thật, khi bị tai nạn mà cái thằng hung thủ gây ra nó chạy mất, nếu có cơ hội là lại ăn vạ ngay người đến giúp đỡ mình để cố vớt vát lại "cái gì" đó.

Cái này thì không chỉ có em bị dính, mà e dám chắc là còn nhiều người nữa cũng bị như e. Cho nên nhiều người đi đường bây giờ họ mới thờ ơ với người gặp tai nạn như vậy.
Cái này em thấy mới là vấn đề lớn này các cụ.

siuga

Xe tăng
Thấy 1 chiện bất bình giữa đường thì dửng dưng, lẳng lặng đi qua. Rồi về nhà lên các trang web, diễn đàn chia sẻ để viết, để phê phán, tranh luận....:-<

Bin0512

Xe buýt
Em thì nghĩ đơn giản thôi ạ ( có gì kô phải thì các cụ bỏ qua nhé ! ). Chẳng qua là xe đó chở thịt lợn nên mọi người ngại thịt lợn sống cọ quẹt vào người khi giúp anh kia. thế thôi ạ!

jumanji225

Xe hơi
E nhất trí với cụ. Chả nói đâu xa. Tâm lý bầy đàn thể hiện cực rõ ngay kể cả trên OF mình luôn. E thề
i swear! em cũng bầy đàn này ^^
nói vui vậy thôi, chứ ngẫm nghĩ, xã hội mình nhiều cái để buồn mà suy nghĩ lắm! mỗi chúng ta nên có ý thức để xây dựng phải không các bác!
Hôm nọ, em đi chơi Hồ Gươm, cũng lâu lâu rồi, gặp một bà cụ rất già, chắc phải trên 80 rồi, ngồi dưới đất, cạnh ghế đá gần chỗ chòi dân quân ấy! Em thấy thế ra mua nước cho cụ, hỏi chuyện mới biết cụ bị mù, có mấy người con đều tàn tật, mù lòa,... cả gia đình còn trông mỗi cụ với cái thúng hàng dòng :(( em hôm nọ đọc, tình cờ thấy một blog của một chị cũng kể về cụ, mấy hôm nay tìm cụ mãi mà chẳng thấy!
Hà Nôi, sắp vào đông rồi...

AloneGuy

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Bài em lấy từ Dantri.com.vn
========
Điều đáng sợ

Có 2 xe máy va chạm, một xe chở đầy thịt lợn. Tắc đường, bao nhiêu người đi xe cạnh đó không ai giúp dựng xe lên mặc dù anh ấy nhờ giúp đỡ.

Sáng nay từ quê lên, qua cầu Thăng Long phía dưới dành cho xe máy đường không được rộng lắm. Phía trước có 2 xe máy va chạm, một xe chở đầy thịt lợn, một xe là 1 thanh niên. Vì đường thì hẹp nên lập tức tắc đường mà bao nhiêu người đi xe cạnh đó không ai xuống xe để giúp anh ấy dựng xe lên, mặc dù anh ấy có nhờ họ giúp đỡ nhưng không hiểu sao lại phóng xe chạy đi luôn.

Mình đi sau nhìn lên đến khi đi đến chỗ tai nạn thì mỗi mình với 1 anh nữa mới giúp họ dựng xe lên!

Một điều rất nhỏ mà mình cứ nghĩ suốt từ sáng đến giờ. Con người giờ đáng sợ thật!

Trần Trung Kiên
Cụ cứ nói vậy! Hôm trước có 1 em đi LX bị đổ xe thôi mà bao nhiêu anh hùng hảo hán trong vòng bán kính 5m đều đạp chân chống ra dựng xe lên cho em ý, em chứng kiến luôn! Cơ mà lúc đó em mải nghe ĐT nên ko đạp chân chống xuống vào dây máu ăn phần được :))
Bài cụ viết em suy ngẫm hết 20s cụ ạ :D

siuga

Xe tăng
Em xin trích đôi lời của Mr. Joe:

Rõ ràng nhiều người Việt Nam quan tâm. Người Việt Nam rất quý khách, thấy khách không được quý là áy náy vô cùng. Nhưng có vẻ như phần lớn người Việt thể hiện sự quan tâm đó trên mạng ngày hôm sau, không phải ngoài đường ngay hôm đó. “Thật là đáng buồn”, họ nghĩ khi chứng kiến những trường hợp trên. Rồi họ đi về, mở laptop, vào trang thời sự.
“Thật là đáng buồn” họ bình luận.