1 phút suy ngẫm - " Điều đáng sợ "

siuga

Xe tăng
Bài em lấy từ Dantri.com.vn
========
Điều đáng sợ

Có 2 xe máy va chạm, một xe chở đầy thịt lợn. Tắc đường, bao nhiêu người đi xe cạnh đó không ai giúp dựng xe lên mặc dù anh ấy nhờ giúp đỡ.

Sáng nay từ quê lên, qua cầu Thăng Long phía dưới dành cho xe máy đường không được rộng lắm. Phía trước có 2 xe máy va chạm, một xe chở đầy thịt lợn, một xe là 1 thanh niên. Vì đường thì hẹp nên lập tức tắc đường mà bao nhiêu người đi xe cạnh đó không ai xuống xe để giúp anh ấy dựng xe lên, mặc dù anh ấy có nhờ họ giúp đỡ nhưng không hiểu sao lại phóng xe chạy đi luôn.

Mình đi sau nhìn lên đến khi đi đến chỗ tai nạn thì mỗi mình với 1 anh nữa mới giúp họ dựng xe lên!

Một điều rất nhỏ mà mình cứ nghĩ suốt từ sáng đến giờ. Con người giờ đáng sợ thật!

Trần Trung Kiên

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Đấy là tâm lý bầy đàn của người Việt mà bác, ít khi dám tự thể hiện bản thân trc đám đông. Nếu ngay khi xe bác chở thịt kia ngã mà có người lại giúp ngay thì em tin chắc sẽ có rất nhiều người dừng lại giúp bác ấy

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Đấy là tâm lý bầy đàn của người Việt mà bác, ít khi dám tự thể hiện bản thân trc đám đông. Nếu ngay khi xe bác chở thịt kia ngã mà có người lại giúp ngay thì em tin chắc sẽ có rất nhiều người dừng lại giúp bác ấy
E nhất trí với cụ. Chả nói đâu xa. Tâm lý bầy đàn thể hiện cực rõ ngay kể cả trên OF mình luôn. E thề

siuga

Xe tăng
Ôi, 1 kiếp người 8->

vuahe77

Xe điện
Bài em lấy từ Dantri.com.vn
========
Điều đáng sợ

Có 2 xe máy va chạm, một xe chở đầy thịt lợn. Tắc đường, bao nhiêu người đi xe cạnh đó không ai giúp dựng xe lên mặc dù anh ấy nhờ giúp đỡ.

Sáng nay từ quê lên, qua cầu Thăng Long phía dưới dành cho xe máy đường không được rộng lắm. Phía trước có 2 xe máy va chạm, một xe chở đầy thịt lợn, một xe là 1 thanh niên. Vì đường thì hẹp nên lập tức tắc đường mà bao nhiêu người đi xe cạnh đó không ai xuống xe để giúp anh ấy dựng xe lên, mặc dù anh ấy có nhờ họ giúp đỡ nhưng không hiểu sao lại phóng xe chạy đi luôn.

Mình đi sau nhìn lên đến khi đi đến chỗ tai nạn thì mỗi mình với 1 anh nữa mới giúp họ dựng xe lên!

Một điều rất nhỏ mà mình cứ nghĩ suốt từ sáng đến giờ. Con người giờ đáng sợ thật!

Trần Trung Kiên
Em được các kụ nói rằng ngày xưa dù đói khổ cũng không xảy ra hiện tượng này đâu nhé!
Vì sao xã hội bây giờ lại như vậy em tin rằng 99% các kụ offer trên 30 tuổi đều hiểu cả dưng mà....%-(

tuvit77

Xe tăng
càng ngày đạo đức càng mai một , ở thủ đô mà tính đồng loại giữa con người với con người ít quá , thật đáng buồn ^:)^

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
càng ngày đạo đức càng mai một , ở thủ đô mà tính đồng loại giữa con người với con người ít quá , thật đáng buồn ^:)^
Có về quê thì mới thấy tình làng nghĩa xóm là thế nào chứ càng ở thủ đô hay ở những thành phố phát triển thì tình cảm giữa con người với nhau càng ít bác ah. Nhà nào biết nhà nấy thôi :(

siuga

Xe tăng
Có về quê thì mới thấy tình làng nghĩa xóm là thế nào chứ càng ở thủ đô hay ở những thành phố phát triển thì tình cảm giữa con người với nhau càng ít bác ah. Nhà nào biết nhà nấy thôi :(
Ở HN cái gì cũng rẻ, chỉ đắt nhất tình người thôi.....

binhnq2

Xe tăng
Ở HN cái gì cũng rẻ, chỉ đắt nhất tình người thôi.....
he he, tại ở đây ng ta thấm nhuần câu :"ko được bán rẻ tình người.....chỉ bán khi được giá cao" keke e té!!!!

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
E nghĩ tâm lý đấy tùy cụ ạ, E đã từng giúp 1 chị nhặt rác dựng cái xe đạp chở đầy thùng các - tông khi bị đổ lên ngay KS Daewoo rồi, e chả thấy ngại j cả, và 1 lần bê gạo giúp 1 chị đổ mấy bao gạo ra đường, e lúc đó quần áo đóng bộ, bê xong đầy bột gạo trắng xóa cả quần áo nhưng e chả thấy ngại mà lại thấy vui vui

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
E nghĩ tâm lý đấy tùy cụ ạ, E đã từng giúp 1 chị nhặt rác dựng cái xe đạp chở đầy thùng các - tông khi bị đổ lên ngay KS Daewoo rồi, e chả thấy ngại j cả, và 1 lần bê gạo giúp 1 chị đổ mấy bao gạo ra đường, e lúc đó quần áo đóng bộ, bê xong đầy bột gạo trắng xóa cả quần áo nhưng e chả thấy ngại mà lại thấy vui vui
Thì em đã nói là phần lớn mà. Chứ ai mà cũng đc như cụ thì VN phát triển lâu rồi8->

MrZippo2010

Xe đạp
èo, ra đường bây giờ, có va chạm nhẹ tý, kể cả là mình đúng, cũng cứ xin lỗi người ta tý, chẳng mất gì
đấy báo đài nói đầy đấy, va chạm tý, xin luôn 1 mạng
Văn hóa kiểu anh hùng mà

hotranhung

Xe hơi
đáng sợ bình thường bác ạ ,,, cuộc sống h gấp mà

Neo scooter

Xe tải
Thực ra thì sẽ có nhiều khía cạnh ở đây, có những người quá gấp gáp trong công việc, có những người sợ bẩn hay mất vệ sinh, hay đơn giản hơn thì có người nghĩ rằng: sẽ có người khác giúp thôi mà... còn tiều cực thì sẽ có người nghĩ rằng: đó chẳng phải là việc của mình. Không nên đánh đồng tất cả, nhưng đúng là không nên thờ ơ với những điều xung quanh.
Đã có lần em chứng kiến hôm trời mưa, có anh chạy xe máy chuyển bình nước Lavie bị va quệt, đổ xe và hàng xuống đường. Luống cuống mãi cùng với vài người nữa, anh ấy mới dựng xe lên được và gom các bình nước lại được, nhưng cái hóa đơn bị rơi ra, thấm nước bám chặt mặt đường. Xe máy thì vẫn dựng ở giữa đường, nhưng anh ấy phải nhẫn nại từng tí một để nhặt cái hóa đơn lên cho khỏi rách, nhìn khuôn mặt anh ấy lúc đó thật khổ sở, chẳng biết là nước mưa hay mồ hôi hay nước mắt nữa, mà cũng không ai giúp anh ấy được việc đó. Rất lâu vẫn thấy anh ấy cắm cúi ở đó. Nhưng có một điều là, dù lúc ấy bắt đầu giờ tan tầm, trời mưa và đường đông, nhưng không ai nỡ to tiếng hay bắt anh ấy tránh đi cả. Mọi người, kể cả oto đều cố gắng tránh và nhường đường nhau để đi, chứ không còi không hỏi quát tháo. Em nghĩ đó cũng là một cách thể hiện sự thông cảm của mọi người.
Tất nhiên có những trường hợp vô tâm lắm, thấy đánh nhau thì hò hét, cổ vũ... chứ còn mong có được một hành động giúp đỡ từ họ nghe chừng khó. Ngay cả bản thân em, quan tâm giúp đỡ mọi người luôn là tâm niệm, nhưng đôi khi cũng không dám chắc là mình đã biết cách quan tâm giúp đỡ người khác một cách đúng mực hay chưa. :|

siuga

Xe tăng
Có 1 thứ mà mọi người ko thờ ơ đâu. Tất cả đều dồn ra đường, reo hò , cổ vũ nữa cơ. Các kụ có bít là j ko ợ??:-" ...

Đua xie đới các kụ \:D/

KiaCD5numberone

Xe tăng
Em thì có câu chuyện này nên không biết lần sau có giúp người hya không:
Hôm trận mưa lụt gần đây nhất, cả phố xá ngập hết. Em đành đứng ở phố Trịnh hoài Đức để đợi nước rút và đi tiếp. Đang đứng thì bỗng nhiên trước mặt có một chị già đi con xe gì đấy 2B, em ko nhớ, bị tụt xuống cái cống rãnh nước và không tự lôi nên được. Em đứng cách đó một đoạn và thấy bà ấy nhìn em với vẻ mặt rất cần giúp đỡ. Em liền đi đến và kéo cái bánh xe chị ấy và bẩn hết cả 2 tay. Em vui vì mình đã giúp được 1 việc nhỏ. Tuy nhiên, em lại rất thất vọng khi bà chị già ấy sau khi lôi được xe lên và ung dung ngồi lên xe, mặt lạnh tanh đề nổ xe và đi thẳng. Trong khi 2 tay em vẫn đang bẩn mà chưa biết làm thế nào cho sạch. Giá như chỉ nhận được một nụ cười hay một cái gật đầu cảm ơn, em sẽ rất ấm lòng.
Sau đó em tiếp tục đứng đợi ở đó chờ nước rút và suy nghĩ, từ nay không biết mình có nên giúp người đời hay không?

siuga

Xe tăng
Hôm trận mưa lụt gần đây nhất, cả phố xá ngập hết. Em đành đứng ở phố Trịnh hoài Đức để đợi nước rút và đi tiếp. Đang đứng thì bỗng nhiên trước mặt có một chị già đi con xe gì đấy 2B, em ko nhớ, bị tụt xuống cái cống rãnh nước và không tự lôi nên được. Em đứng cách đó một đoạn và thấy bà ấy nhìn em với vẻ mặt rất cần giúp đỡ. Em liền đi đến và kéo cái bánh xe chị ấy và bẩn hết cả 2 tay. Em vui vì mình đã giúp được 1 việc nhỏ. Tuy nhiên, em lại rất thất vọng khi bà chị già ấy sau khi lôi được xe lên và ung dung ngồi lên xe, mặt lạnh tanh đề nổ xe và đi thẳng. Trong khi 2 tay em vẫn đang bẩn mà chưa biết làm thế nào cho sạch. Giá như chỉ nhận được một nụ cười hay một cái gật đầu cảm ơn, em sẽ rất ấm lòng.
Sau đó em tiếp tục đứng đợi ở đó chờ nước rút và suy nghĩ, từ nay không biết mình có nên giúp người đời hay không?
Đúng, trường hợp này e cũng gặp rồi. E còn đẩy hộ xe ô tô cơ. Lúc nổ đc máy thì vọt luôn. Làm e ngẩn ngơ mãi.

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em giúp ai ít khi chờ người đấy tỏ thái độ biết ơn lắm. Nếu là người biết suy nghĩ thì họ tự biết mình phải làm thế nào ;)