1,800 km-1/2 đất nước của nhà HorsePower

yensuong

Xe điện
Lướt qua sông Thạch Hãn:

Khúc sông này xưa nhuộm đỏ máu còn hơn D-day trên bãi biển Normandy.
Năm 72 quân GP chiếm toàn bộ thành cổ QT, nhưng sau bị chiếm lại. Thương vong cho 2 bên là kinh khủng.
Em có anh bạn ở Đông Hà kể chuyện:
Xưa đêm khuya đi công tác qua đoạn này xe tự nhiên tắt máy rồi nhìn thấy cả đoàn quân GP lầm lũi hành quân qua.
Xong xe lại tự nổ máy... rồi hết bàng hoàng mọi người mới dám đi về.
Rồi còn hàng nghìn nghìn câu chuyện về vong linh, oan hồn....
Mảnh đất này giờ lướt qua yên ả, nhưng chỉ mấy chục năm trước người Việt mình bắn giết lẫn nhau.
Giữa sống chết, chỉ có 1 con đường là đánh cho đến cùng, mình không giết nó thì nó giết mình.
"Đò xuôi Thạch Hãn xin chèo nhẹ.
Đáy sông còn đó bạn tôi nằm.
Có tuổi hai mươi thành sóng nước.
Vỗ yên bờ mãi mãi ngàn năm"
Thành cổ QT:
Cứ đọc những dòng thơ này là em lại thấy cay cay nơi sống mũi, tuổi trẻ của em cũng có biết đến chiến tranh, mong sao đừng bao giờ và nơi nào có chiến tranh cụ nhỉ

NTH

Xe điện
Cụ là ngừoi bên Quân khí quân dụng à?
Cối 82 mình dùng được đạn cối 81 của Mỹ. Còn Mỹ thì chịu không dùng dc đạn của mình.
Có phải ý cụ như thế không?
Chuẩn luôn. Ông thày dạy lái xe của em là lái xe trường sơn. Ông ý nói mình mới biết.

HorsePower

Xe container
Cứ đọc những dòng thơ này là em lại thấy cay cay nơi sống mũi, tuổi trẻ của em cũng có biết đến chiến tranh, mong sao đừng bao giờ và nơi nào có chiến tranh cụ nhỉ
Ô vậy Cụ cao niên vậy sao.?
Lên ảnh trẻ như giai mà?
Về chiến tranh thì tuổi em đi qua lúc là con nít chứ không dc là tuổi trẻ như cụ.

HorsePower

Xe container
Sắp đến đích phấn chấn hẳn
Phú gia đây, nhưng không phải Phú Gia bờ hồ...

Cái hay của đi đường trường là ở chỗ này:
Lúc vu vu đồng bằng, lúc leo cao triền núi.

Nếu Lăng Cô mà xa Đà nẵng chắc chắn dừng lại. Nhưng gần quá nên thôi.

tzerox85

Xe đạp
Cụ ơi hay quá, em chờ cụ ạ.

HorsePower

Xe container
Cụ ơi hay quá, em chờ cụ ạ.
Cám ơn Cụ tzerox85
Bỏ qua Hầm Hải Vân em chọn leo đèo.
Hồi những năm 80, em vẫn say mê ngắm đèo khi đi tàu hỏa. Mỗi lần tàu qua cây cầu nhỏ bắc qua khe mà như đang bay, vì cầu bé nên tàu chạy qua là không thấy cầu đâu. 1 bên núi, 1 bên biển, sóng đánh dưới chân núi vào các tảng đá lớn hay những vũng biển trải cát.
Giờ ôm vô lăng trên con đèo nổi tiếng với Mây và Biển cảm giác rất hân hoan.
So với đi đường hầm chắc mua thêm mấy chục km, nhưng bù lại được nhìm ngắm, được cảm giác chạy những khúc cua lại là việc khác hẳn.

Hầu như rất ít xe, chỉ có xe máy và xe bồn (chắc xe bồn không dc vào hầm)

Nếu đi hầm thì chạy cầu trên kia là vào thẳng hầm

Rất nhiều bãi cứ phun nứoc thế này không biết mời gì?

say_oto

Xe hơi
Cùng du lịch qua những câu chuyện của cụ thật là thú vị, cảm ơn cụ. Năm nay em vào ĐN bằng air nhưng năm sau hi vọng sẽ thực hiện đc chuyến đi như gia đình cụ :D.

HorsePower

Xe container
Cùng du lịch qua những câu chuyện của cụ thật là thú vị, cảm ơn cụ. Năm nay em vào ĐN bằng air nhưng năm sau hi vọng sẽ thực hiện đc chuyến đi như gia đình cụ :D.
Cám ơn Cụ đã chia sẻ. Nếu cụ hứng thú thì mời Cụ search những chuyến đi em up mấy năm qua.
Băt đầu leo đèo:

Bên đường có rất nhiều những miếu nhỏ hoang tàn, dựng treo leo thờ thần linh hoặc của những nạn nhân xấu số bỏ mạng nơi đèo dốc hoang vu.
Khúc cua gắt này chắc đã nhiều xe lật hoặc mất phanh

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Vì đường đã mở và tốt, lưu lượng xe ít nên leo đèo nhàn tênh, như đi dạo ngắm cảnh.

korandovinhyen

Xe container
Đầu tháng 7 em từ ĐN về, em cũng leo đèo. Cảm giác cầm vô lăng trên đèo thật thú vị, thỉnh thoảng đỗ lại chụp choạch cũng vui.

HorsePower

Xe container
Đầu tháng 7 em từ ĐN về, em cũng leo đèo. Cảm giác cầm vô lăng trên đèo thật thú vị, thỉnh thoảng đỗ lại chụp choạch cũng vui.
Thế Cụ không mở thớt à?
Mời Cụ up iếc vào đây cho xôm. Hôm em đi trời mù nên cảnh đẹp nhưng không tươi, thêm nữa chụp qua kính xe nên cứ xanh rì rì.

HorsePower

Xe container
Đường cứ hun hút không 1 bóng xe, chỉ thỉnh thoảng gặp dân leo đèo chuyên nghiệp bằng 2 bánh, May ơ xe vàng ươm.

Hết ngoặt phải

Lại ngoặt trái, Mây bắt đầu dày. Quả đúng như tên đèo hải Vân.
Xưa đèo còn có tên Ải Vân. Cao chỉ 500m so với mực nươc biển nhưng dài tới 20 km nên lắm chuyện rủi ro sảy ra.
Dãy núi Bạch Mã nối liền với Rừng quốc gia Bạch Mã (Trên đường trước khi lên đèo có chỉ nhưng hẹn lần khác sẽ qua)

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Trải nghiệm 2 vùng thời tiết đối lập ngay tại nơi Đèo.
Ở Huế và phần bên Bắc của đèo thời tiết âm u và mù, Nhưng sang khỏi bên phần Nam lập tức trời trong, nắn đẹp.
Tí em sẽ hầu ảnh cho đúng thứ tự.
Mây mỗi lúc 1 dày

Dê đèo chứ không phải Dê Núi

HorsePower

Xe container
Không chụp đc cảnh tươi sáng, bù lại e có hình Âm u:

Điểm giáp ranh giữa 2 tỉnh: Thừa thiên và Quảng Nam

Hàng quán trong mây:

HorsePower

Xe container
Cổng thành:

Nơi này thế kỷ 14 là nơi giáp ranh giữa Đại Việt và Chăm Pa. Sau thời nhà Hồ đánh chiếm Chăm pa, để cầu hòa Chăm pa cắt toàn bộ đèo Hải vân cho nhà Hồ.
Bên cạnh vẫn còn Lô cốt thời nay:

hoanghainam_hp

Xe máy
Cụ ơi úp nhanh nữa đi, anh em đang sốt... :)

dinhduc2011

Xe tải
Em cũng mới đi cung này đầu tháng 8 về xong cung đường cũng y như cụ chủ và phải gần một nửa số ảnh cụ chủ đưa lên quá giống góc ảnh em chụp .Đọc đến đoạn cụ leo đèo phú gia và đèo hải vân mà thấy lòng rạo rực , đèo hải vân ít xe nên đi lại rất nhàn . Lần đầu tiên em đi đèo hải vân thấy cảnh đẹp quá ko tả siết nhưng hôm em đi thời tiết nắng đẹp ko bị suơng mù như cụ

nguyenluong0100

Xe tải
e vừa đọc xong thớt Nanning giờ tiếp tục xuyên 1/2 Việt cùng cụ.đọc thớt này e lại nhớ chuyẽn đi Hội An hồi tháng 6-2013.e đi môt lèo từ HN đến Đồng Hới->Lăng Cô->Huế->Đà Nẵng->Hội An->Cù lao chàm->Thành cổ QT->cửa Việt->cửa Tùng->cầu Hiền Lương->động thiên đường->HN trong 9 ngày 2242km.e chup được ít ảnh và xấu nên đọc và xem ảnh của cụ chi tiết e vẫn thấy thích(b)

Dân Nghệ

Xe tăng
Vì chặng này hơn 200km nên không cần vội lắm. Dự định đến Huế ăn trưa nên xuất phát muộn.
Cầu Hiền Lương:

Cả nhà vao đây chụp ảnh.
Trước khi vào Gấu can bảo mất thời gian. Nhưng thời gian là cái đang có mà.

Cái này là cái đáng bàn:
Đang chụp thì thấy loa ời ời đòi qua mua vé.
Gấu sốt ruột cứ giục:
"Kìa, người ta gọi..."
Em:"Cứ bình tĩnh, mình vào đây chụp ảnh chứ làm gì mà mua vé..."
Em định bụng chụp xong vào xem mấy người kia làm gì mà nhặng lên...
Xong rồi em ra bốt bảo vệ.
2 anh ngồi đó đòi mua vé 20.000 đ/người.
Nhà em 5 người (1 cháu bạn F1 đi chơi cùng) là 100,000.
Thấy phi lý em nhất quyết hỏi cho ra nhẽ.
Anh lơn tuổi hơn nói: Đây là qui đinh,....a,b,c,d....
Em đòi xem quyết định thu tiền thì cậu ấy chỉ ra cái bảng to tướng với 1 tờ Photocopy khổ A0 ép plastic quyết định của ủy ban về thu tiền.
Ngán quá, sai từ trên nữa.
Em bảo:"Nếu chúng tôi mua vé có nghĩa là đi thăm quan toàn bộ di tích gồm cột cờ , cầu Hiền Lương và đài tưởng niệm bên kia sông, giờ mới chụp ảnh mấy kiểu rồi đòi tiền là phi lý. Chỗ này là chỗ cho con cháu qua học tập, hiểu biết về địa danh lịch sử, tưởng nhớ đến sự Hy sinh của bao người Việt...mà lại thu tiền...
Tôi không đồng ý...
Vậy là không thu dc tiền các cậu ấy nói:
"Anh đi qua cơ quan phải vào trình báo...."
Lại sai, Em thong thả nói:
"Dân thuê các anh trong coi ở đây chứ các anh có phải là chủ đâu mà nói dân vào phải chào hỏi. Các anh mới là ngừoi phải đứng trước cổng chào dân...vả lại làm gì có cái cửa cái cổng nào đâu."
Đây là cái bệnh CỬA QUYỀN đây. Trông coi cái CỬA nên có QUYỀN với tất tật những ai qua lại.
Nhà em lên xe mà ngán ngẩm cái kiểu ở đâu cũng rặt mỗi thu tiền...tiền..tiền,tiền...
He he..vụ này cũng giống nhà em năm 2011 đi Huế cả nhà có dừng lại cho F1 vào chụp ảnh và để cháu biết thêm một di tích LS của đất nước, em cũng vừa dừng xe thì loa nó giục mua vé. Nản quá em quay xe ra luôn.