[Thảo luận] 08/4/2010 Chia sẻ kinh nghiệm đối phó với XXX trên đường cao tốc Bắc Ninh - HN

alo_club

Xe buýt
Em nghĩ cụ chủ thớt gặp phải mấy đồng chí XXX không chịu đọc Luật thôi, chứ cụ sai lè. Đừong cao tốc qui định tốc độ tối đa, tối thiểu và phân làn, cụ đi xe dưới 9 chỗ ngồi phải đi làn bên trái mới đúng, tốc độ từ 60->80 km/h
Đến 9 chỗ ngồi cụ ợ :D

Hê hê, em soi từ ngữ tý =))

CIVIC 30M

Xe buýt
Phải em mà là xxx em vẫn phạt cụ chủ thớt như thường, không nên vì mình mà ảnh hưởng đến người khác. Trong trường hợp trên xe có người già mà cụ không thể đi với vận tốc tối đa (làn đường quy định) thì cụ vẫn có thể đi vào làn đó, khi nào có xe xin vượt thì cụ chuyển làn cho xe vượt sau đó lại nhập làn. Chỉ có điều trên tuyến HN - BN thì làn đường và tốc độ mập mờ, xxx mình trình non nên cụ thoát thôi.

mazda 323

Xe tải
chúc mừng cụ chủ thớt may mắn

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ được thả đơn giản vì cụ có 1 lý do: Chở mẹ :D

Trong TH này cụ sai ^^

Bull

Xe hơi
Tôi thấy xe khách chạy làn ngoài cùng thường xuyên, cả đường HN-BN, cả đường PV-CG chẳng sao cả. Xe con thì bị vịn tới tấp.

the tai

Xe tải
nói thật thì mấy xxx giao thông không phải ai cũng hiểu luật giao thông đâu, vài điều cơ bản như bọn tụi mình chạy xe thôi, cái này chính thằng bạn em làm xxx giao thông Tp nói nè.
trước đây nó học trung cấp an ninh (hết lơp 12 nhà nó đưa vào thì nhà nó có ông nội làm quan xxx chứ thằng này học ngu như bò) rồi học xong đưa về làm văn thư gì đó, được 3 tháng chuyển qua làm xxx giao thông, hỏi nó luật giao thông nó có biết gì về nghị định, thông tư của ngành không nó trả lời sao biết được, em cũng pó tay. Thật tình mà nói mấy xxx toàn là dân kém trình độ không hà, những người giỏi giang thực sự không bao giờ vào ngành xxx này cả, toàn là con cháu các cụ thôi. Bởi vậy khi tham gia giao thông nên đem theo sách luật hoặc tìm hiểu thêm luật giao thông mà cãi với tụi nó.

elmi

Xe tải
Quy định ở nước mình nó lởm vậy đó các cụ ạ ~X(

Các cụ xem tình huống thế này thì làm sao nhé: Đường 1b HN-BN là đường có phân làn cho xe con đi ngoài cùng, xe tải đi ở làn giữa và xe máy đi làn trong cùng. Vậy khi các cụ đi xe con với tốc độ 70km/h mà có xe con khác chạy 80km/h xin vượt thì các cụ phải đi vào làn giữa để cho vượt - Vấn đề là đây: làn giữa là làn dành cho xe tải, vậy khi các cụ vào làn giữa để nhường xe khác vượt thì tức là các cụ đã đi sai làn rồi ạ, mà không cho xe khác vượt thì cũng vi phạm. Vậy theo các cụ thì ta phải làm sao để không vi phạm luật ạ? :((
Cái này thì theo em là bác chủ thớt đi như vậy là sai luật vì khi đường có phân làn cho các loại xe thì phải tôn trọng đúng luồng làn xe của mình. Khi trường hợp có xe xin vợt thì chuyển vào làn trongn nhường đường, khi xe đó vượt xong thì lại xi nhan chuyển về làn của mình. Nếu như xxx thấy chuyển làn nhường đường cho xe khác vượt rồi chuyển lại làn của mình thì xxx mà phạt là phạt sai.

XichLoBMW

Xe tải
Em cũng thấy vui vì bác chủ thớt cãi mà XXX lại chẳng hiểu cái gì nên bị bác chủ thớt lái theo thôi.
Theo điều 13 của Luật Giao thông thì những điều nêu trong đó áp dụng trên đường giao thông nói chung mà không thuộc loại đường chuyên biệt như đường cao tốc Bắc Ninh, đường cao tốc Trung Lương... và 1 số tuyến khác đang xây dựng. Với các loại đường này phải tuyệt đối đi đúng với phân làn dành cho loại xe phù hợp.
Ở VN mình hiện mới phân làn theo chủng loại xe chứ chưa có phân làn theo tốc độ như ở nước ngoài. Cho nên sẽ có những điều bất hợp lý như 1 số loại xe 4 chỗ loại nhỏ thì khó đáp ứng được tốc độ tối đa đến 100km/h như đường Bắc Ninh, đường Trung Lương, trong khi các xe khách đời mới thì lại dư sức chạy ở tốc độ này. Chính điều này gây nên sự lộn xộn trong điều khiển giao thông và tuỳ tiện trong việc xử lý của XXX ở VN hiện nay.

cascader

Xe tải
Cái này thì theo em là bác chủ thớt đi như vậy là sai luật vì khi đường có phân làn cho các loại xe thì phải tôn trọng đúng luồng làn xe của mình. Khi trường hợp có xe xin vợt thì chuyển vào làn trongn nhường đường, khi xe đó vượt xong thì lại xi nhan chuyển về làn của mình. Nếu như xxx thấy chuyển làn nhường đường cho xe khác vượt rồi chuyển lại làn của mình thì xxx mà phạt là phạt sai.
Vấn đề ở đây là có vạch liền phân làn kèm theo , thì sao hả cụ ?

xe365vn

Xe container
xxx chỉ có luật $$$ , chả cớ gì cũng tóm vào ai run là chết liền , chán lắm. E đi cẩn thận đến mấy cũng vẫn lo nơm nớm[-O<~:>

OTO NHUA

Xe hơi
Tôi nghĩ bác chuyển làn cho vượt cũng sai vì có thể hoàn toàn là vạch liền. Nhưng cũng có thể không sai nếu có vạch đứt quãng thì mình có thể cãi được là xe gặp sự cố phải chuyển làn tấp dần vào làn bên phải đương nhiên phải có tín hiệu chuyển huớng.

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
ở đời có người nọ người kia, ở ngành này ngành nọ cũng có người nọ người kia, các cụ hãy luôn có nụ cười là hạnh phúc nhất rồi, không nên bức xúc vì vấn đề gì quá đáng sẽ tổn hại đến tâm trí chính mình, Cứ AQ cho nó sướng. http://http://my.opera.com/dinhxuanhoa/blog/su-tuong-phan-trong-cuoc-song ở nhà em là em dán mấy bức ảnh này ở cửa, nên lúc nào em cũng nghĩ mình là người hạnh phúc nhất. Tiền nó chỉ là vòng tròn, đi từ người nọ sang người kia, và nỗi buồn của người này, đôi khi lại là niềm vui của người khác.

BMWx

Xe tải
May thía. Em chưa bị xxx đoạn này vịn vì thi thoảng lao vào làn trong, giờ mới biết là dành cho xe tải.
Tiện thể, các cụ cho em hỏi, nếu một chú Sedan chạy tầm 75km, em chạy 80km (đa số là 100km), em nháy pha rồi bấm còi inh ỏi mà vẫn phải lẽo đẽo theo sau. Lúc đó, em bật xi nhan phải chuyển làn sang làn xe tải để vượt thì có bị xxx vịn không ạ?

viso

Xe tải
Có 2 bộ phận mà người chiến sĩ kém nhất (kém về học vấn, đạo đức, chuyên môn nghiệp vụ) trong lực lượng CAND là cảnh sát giao thông và cảnh sát khu vực, nhưng lại là những đại diện cho ngành CAND tiếp xúc thường xuyên với dân, nên nhân dân nhìn vào lực lượng CAND với cái nhìn ác cảm.

Maicon Phang

Xe hơi
May thía. Em chưa bị xxx đoạn này vịn vì thi thoảng lao vào làn trong, giờ mới biết là dành cho xe tải.
Tiện thể, các cụ cho em hỏi, nếu một chú Sedan chạy tầm 75km, em chạy 80km (đa số là 100km), em nháy pha rồi bấm còi inh ỏi mà vẫn phải lẽo đẽo theo sau. Lúc đó, em bật xi nhan phải chuyển làn sang làn xe tải để vượt thì có bị xxx vịn không ạ?
Em nghĩ là bị phạt. Chỉ những trường hợp như có xe chết máy giữa đường, hay xe ưu tiên đi trên làn mới được vượt bên phải

thtvuf

Xe điện
Đêm qua em đi HN về qua trạm vé Quán toan đi sau 1 chú biển xanh 16 nhứng em xin đường kiểu gì cũng không cho vượt, em cứ xin thì nó lại xi nhan phải mà đường chả có ai, chỉ có 2 thằng.Ban đầu em sợ là nó lùa mình để các chú bắt lỗi vượt phải nhưng đi sau đến gần 2 km nó vẫn thế, em cú quá chớp đèn vượt phải đi song song với nó nhưng nó vẫn bám làn phải, cuối cùng em phải vượt phải chạy 1 mạch về nhà cũng may chả có vấn đề gì nhưng em tự hỏi tay lái xe bên kia có vấn đề gì không nhỉ hoặc em không hiểu tín hiệu của anh ta ????:confused::confused::confused:

alo_club

Xe buýt
Đêm qua em đi HN về qua trạm vé Quán toan đi sau 1 chú biển xanh 16 nhứng em xin đường kiểu gì cũng không cho vượt, em cứ xin thì nó lại xi nhan phải mà đường chả có ai, chỉ có 2 thằng.Ban đầu em sợ là nó lùa mình để các chú bắt lỗi vượt phải nhưng đi sau đến gần 2 km nó vẫn thế, em cú quá chớp đèn vượt phải đi song song với nó nhưng nó vẫn bám làn phải, cuối cùng em phải vượt phải chạy 1 mạch về nhà cũng may chả có vấn đề gì nhưng em tự hỏi tay lái xe bên kia có vấn đề gì không nhỉ hoặc em không hiểu tín hiệu của anh ta ????:confused::confused::confused:
Chuyện bình thường :)), em đi công tác HP gặp kiểu như này suốt. Hôm thứ ba vừa rồi, trên đường về, em gặp một cụ Altis biển 30X chạy trên làn phải suốt đoạn đường khoảng 30km :))

tqt77

Xe điện
"bác nào có bằng A2 đi siêu xe máy Ducati với tốc độ 80 km/h ở làn" nếu bác nào đi xe này ở làn trái là sai mà buộc phải đi làn phải vì tốc độ tói đa cho 2b không phải là 80km/h và cái biển nó vẽ rất rõ ràng 4b và 2b cơ mà. Em tin là nếu xxx cứng 1 tí là nó phạt bác được.

karens

Xe buýt
Theo tôi ko có chuyện ko cho phép xe con đi vào làn xe tải, bảng chỉ dẫn rằng xe đi làn trong tốc độ tối đa là 60km, không được phép vượt phải, chứ ko cấm xe con đi làn xe tải đâu ạ. Có cấm xe con ko đi vào làn xe máy thôi.

Đường chỉ có 2 làn xe mà cứ bắt mỗi thằng 1 làn thì đường bị tắc hết à?