[Funland] Ông Sam Rainsy của Campuchia

vuahe77

Xe điện
Cụ là Tàu thì cụ sẽ đi cờ ntn
Đương nhiên sẽ ủn Cent dẹp loạn và ko tập trung vào Đài và Bê Đê hơn được. Tuy nhiên sau 1 time mà Cent ko làm nên trò trống gì mà tốn kém quá thì em lại rút hết về để giữ con Bê Đê và lăm le thịt con Đài. :D. Dù sao Cam cũng cách em cả Lào với Việt.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
1 cô gái gốc Việt bán hàng trên thuyền ở Biển Hồ, làng Prek Toal, Xiêm Riệp.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Người gốc Việt trên Biển Hồ, gần Xiêm Riệp

Duyvu2019

Xe hơi
VOA loan tin là ông Hun Sen viết trên Facebook hôm 7/6:
" yêu cầu Việt Nam bắt giữ Sam Rainsy nếu ông ta nhập cảnh vào Việt Nam, nếu không 2 nước sẽ có vấn đề "
Sam Rainsy có hộ chiếu Pháp, muốn nhập cảnh Việt Nam để sang 1 nước ĐNA khác, hoặc về Campuchia?
Gần đây, Sam luôn tuyên bố không có ý định chống phá các nước khác ( ám chỉ VN) mà chỉ muốn xây dựng Campuchia phát triển, hòa bình và thịnh vượng.
Ngheo VOA có mà đổ thóc giống cụ ah.
Cùng là 1 sự kiện nhưng luôn bị chế cháo thêm bớt tí để tạo sức nóng.

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

Duyvu2019

Xe hơi
“Không có bạn bè vĩnh viễn, không có kẻ thù vĩnh viễn. Chỉ có lợi ích quốc gia là vĩnh viễn” cái này không sai bao giờ. Cũng không phải tự nhiên VN đầu tư ra phú quốc nhiều thế, quay ngược lại phát triển miền tây về giao thông kha khá. Thực tế thì dân cam rất ghét dân việt, có khi còn hơn việt ghét tàu. Cái này do 2 lí do mà ai cũng biết: "mở rộng bờ cõi" và"giải phóng nhân dân cam". Cam đang phát triển khá nhanh nhờ đu càng TQ, còn chúng ta thì vẫn dậm chân "tự hào VN ơi". Mà nhà cháu lại bị cắt điện luân phiên không báo trước rồi. :(
Thực ra cũng tuỳ tỉnh cụ ạ, có những tỉnh dân Cam vẫn nhớ ơn VN nên rất quý VN, một số tỉnh giáp Thái vs thành thị thì bị ảnh hưởng bởi đội xét lại nhiều nên ghét V.
Một yếu tố nữa là do đây xưa ta ko kiểm soát đc quốc vương bên đó, để họ lọt vào tay đối thủ, mà bên đó vương tộc nó ảnh hưởng khá sâu đến dân chúng, nên khi họ ko ưa Vn thì sẽ khiến khá nhiều dân chúng bị ảnh hưởng.
Chưa kể Đảng đối lập tận dụng sự ủng hộ của đội Âu Mỹ nên truyền thông cứ âm ỉ nhồi nhét tư tưởng thù hằn vs đòi đất nên giới trẻ ngày nay tiên nhiễm nhiều.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ngheo VOA có mà đổ thóc giống cụ ah.
Cùng là 1 sự kiện nhưng luôn bị chế cháo thêm bớt tí để tạo sức nóng.

Truyền thông mà cụ, lạ gì, nhưng thôi cứ xem để biết.

hd-vt

Xe container
Em tính hay đi mà cụ, lang thang khắp, lại cũng hay hòa nhập với những người lao động nghèo, tầng lớp thấp của xã hội, nên hiểu cuộc sống củ họ. Chịu khó học tiếng, bập bõm giao tiếp cũng vui.
Người lao động Việt ta thì buôn bán, đi khắp nơi đấy cụ, có lần lang thang tỉnh Bò Kẹo, Lào, gần Myanmar, đang uống Cô ca thì thấy gọi ơi ới, hóa ra mấy cậu thanh niên ở chỗ em công tác cũ đi buôn tóc rối, điện thoại hỏng...gặp nhau mừng quá, bảo bọn em sang cả Myanmar mà anh, đi khắp nơi bằng xe máy, đem hàng từ Vn sang trao đổi, mua tóc rối về.
Cụ đủ "thanh lẫn sắc" mới quý chứ. Bụi trần vương trên sách hehe.
Hình như cụ gssh Tr.Q.Vượng cũng đi la cà phượt ác liệt ạ.

FRA

Xe tải
Nhưng cụ cũng lưu ý hàng trăm năm hết trái phải chèn, đóng quân mà họ vẫn tồn tại độc lập vẫn giữ bản sắc. Bây giờ là thời đại nào rồi, nên dùng quyền lực mềm kết nối với nhau hay dùng quyền lực cứng? coi họ như em út là họ giận đấy :) mình nghĩ quyền lực cứng sẽ thất bại

Hôm qua mới xem một clip về hiệu ứng tâm lý toàn cảnh của các nhà du hành vũ trụ. Khi họ bay ra không gian nhìn toàn cảnh trái đất thì không hiểu sao các nước lại phân chia biên giới, đánh nhau, tranh giành. Trong khi trái đất thì bé tí so với vũ trụ và nhìn từ vũ trụ không có gì phân chia cả? Chỉ đợi Mr Musk, SpaceX cho tất cả các lãnh đạo chính trị bay lên không trung để có chung hiệu ứng tâm lý toàn cảnh
Cái đó có thể nôm na định nghĩa là tầm nhìn - các cụ từ quê ra Hà nội công tác hay sinh sống thì sẽ loại bỏ được sự phân biệt xóm ,thôn , xã và huyện. mà sẽ nhìn quê hương ở tầm tỉnh ly.
Tương tự như vậy với người VN ở nước ngoài thì khi nói tới Quê Hương sẽ là hai chữ Việt Nam chứ không hẳn là từng địa phương cụ thể.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đúng cụ ạ. Lên mạng đọc nhiều còm giải trí hơn là xem hài cuối năm.
Nhiều cụ chả hiểu nghĩ gì mà muốn mỹ nó chuyển giao chế tạo tên lửa 1000km. Ngay như đài loan quan hệ của nó vs mỹ còn hơn qh vn vs mỹ mà nó còn chả chuyển giao nữa là vn.
Hơn nữa ngay cả nga khi band vũ khí cho vn còn ko bán vũ khí có tầm bắn quá 360km nên muốn có tầm bắn 1000km trở lên thì tự ngiên cứu pt thôi. Còn vn mình ngiên cứu đến bao giờ thì các cụ tự đoán.
Việt Nam mình có thêm mấy cụ Trần Đại Nghĩa nữa thì ngon.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra cũng tuỳ tỉnh cụ ạ, có những tỉnh dân Cam vẫn nhớ ơn VN nên rất quý VN, một số tỉnh giáp Thái vs thành thị thì bị ảnh hưởng bởi đội xét lại nhiều nên ghét V.
Một yếu tố nữa là do đây xưa ta ko kiểm soát đc quốc vương bên đó, để họ lọt vào tay đối thủ, mà bên đó vương tộc nó ảnh hưởng khá sâu đến dân chúng, nên khi họ ko ưa Vn thì sẽ khiến khá nhiều dân chúng bị ảnh hưởng.
Chưa kể Đảng đối lập tận dụng sự ủng hộ của đội Âu Mỹ nên truyền thông cứ âm ỉ nhồi nhét tư tưởng thù hằn vs đòi đất nên giới trẻ ngày nay tiên nhiễm nhiều.

Tiếc nhất là vụ bắt hụt Sihanouk, nên Sihanouk bị Khmer Đỏ đưa về Trung Quốc. Trưng Quốc đưa Sihanouk ra Liên hiệp quốc tố VN

"Một toán đặc nhiệm nhảy dù xuống Phnom Penh để giải cứu Hoàng thân Sihanouk, nhưng bị Khmer Đỏ phát hiện và tiêu diệt hết, chỉ duy nhất một người sống sót."

Duyvu2019

Xe hơi
Tiếc nhất là vụ bắt hụt Sihanouk, nên Sihanouk bị Khmer Đỏ đưa về Trung Quốc. Trưng Quốc đưa Sihanouk ra Liên hiệp quốc tố VN

"Một toán đặc nhiệm nhảy dù xuống Phnom Penh để giải cứu Hoàng thân Sihanouk, nhưng bị Khmer Đỏ phát hiện và tiêu diệt hết, chỉ duy nhất một người sống sót."

Vâng, đó là lý do mà ta bị mất nhiều đó cụ. Mấy nước như Cam Thái Nhật hay Anh thì quốc vương nó có giá trị tinh thần rất lớn vì số đông dân đen vẫn giữ tín ngưỡng con dân.

Duyvu2019

Xe hơi
E nghĩ nhiều tiền thì vẫn làm đc thôi, kiểu ko tự làm đc thì đi đêm mua công thức (TT, Ukrai, Séc, Pakistan, Iran…) nhiều nước sẽ share miễn là chồng đủ tiền.
Ở mình có team Vtel khá ngon, tiếc là kinh tế vẫn còn yếu, nguồn lực cho nghiên cứu chế tạo quá ít nên tiến chậm. Chứ cứ nền kinh tế lên đc 1000 tỉ usd thì làm gì cũng dễ cụ ah.
Mạnh tiền như thằng Hàn mà cũng phải gần chục năm về đây mới dám đầu tư nhiều cho vũ khí.

tquang

Xe tăng
Cháu nghĩ đó là đk cần thôi, còn đk đủ nữa là cơ chế chính sách để hỗ trợ. Hiện đk cần và đủ ta đều chưa có cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em ứ tin, không có "ông bạn" nào hết
Thật mà cụ, ông anh thì đúng hơn, chứ cái món đấy thực ra em không ham tí nào. Ông ấy phải cho em đi phòng khác.
Em định không đi, cứ ngồi hút thuốc và ăn lạc rang, em kia ngại quá bảo em không chơi 2 đâu nhé.

XSim

Xe container
Ngày cam vượt vn còn lâu, nhưng nếu cứ để kinh tế cam 7/10vn thôi thì biên giới tây nam không yên được
Vn muốn yên ổn, phải nới rộng được khoảng cách với cam, nếu bị thu hẹp phát triển thì rất mệt mỏi với cam-
Thu nhập đầu người Cam và Việt ngang ngang nhau, cũng như VN với Indo, Phi bây giờ, nên Cam hoàn toàn có thể vượt qua VN nếu có chính sách đúng đắn. Về mặt đạo đức thì ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc tại sao VN lại phải tìm cách kìm hãm Cam phát triển kinh tế, thay vì đó tự tìm đường làm giàu cho chính mình?

Về mặt quốc phòng an ninh thì bản thân Cam còn lâu mới có thể là mối đe dọa an ninh cho VN được. Nếu kinh tế Cam phát triển thì có khi lại tốt hơn VN.

hd-vt

Xe container
Em thấy nước mình vắt óc mà vươn lên giàu mạnh vd như Sing, nước bé tý mà chỉ lo kiếm tiền, chả lo oánh nhao. Nước ta thấy bẩu mạnh lắm, thì sao suốt ngày nhìn thấy đuỵch thế nhỉ. Chỉ lo oánh nhau hỉ hiccc.

• Vodka
Reactions: XPQ

Thiên_Phong

[Tịch thu bằng lái]
Thu nhập đầu người Cam và Việt ngang ngang nhau, cũng như VN với Indo, Phi bây giờ, nên Cam hoàn toàn có thể vượt qua VN nếu có chính sách đúng đắn. Về mặt đạo đức thì ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc tại sao VN lại phải tìm cách kìm hãm Cam phát triển kinh tế, thay vì đó tự tìm đường làm giàu cho chính mình?

Về mặt quốc phòng an ninh thì bản thân Cam còn lâu mới có thể là mối đe dọa an ninh cho VN được. Nếu kinh tế Cam phát triển thì có khi lại tốt hơn VN.
MÌnh có kìm hãm Cam đâu cụ, có muốn cũng chả đủ lực. Tàu sẵn sàng đổ của vào Cam, để Cam làm sân sau cho Tàu. VN so với Tàu thế nào được mà kìm hãm.
An ninh quốc phòng thì có thể Cam không đe dọa được an ninh VN, nhưng biết đâu được 1 ngày nào đó Pôn Pốt thứ 2 xuất hiện. ( Mà khả năng này cũng chả thấp lắm ). Cái VN sợ là sợ lịch sử lặp lại như 1979.

Thiên_Phong

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nước mình vắt óc mà vươn lên giàu mạnh vd như Sing, nước bé tý mà chỉ lo kiếm tiền, chả lo oánh nhao. Nước ta bẩu mạnh lắm thì sao suốt ngày nhìn thấy đuỵch thế nhỉ
Sing nó không nằm cạnh Tàu. chứ nằm cạnh Tàu thì nhập Tàu lâu rồi.
Còn tay nào bẩu VN mạnh là tay đó nói phét.

XSim

Xe container
MÌnh có kìm hãm Cam đâu cụ, có muốn cũng chả đủ lực. Tàu sẵn sàng đổ của vào Cam, để Cam làm sân sau cho Tàu. VN so với Tàu thế nào được mà kìm hãm.
An ninh quốc phòng thì có thể Cam không đe dọa được an ninh VN, nhưng biết đâu được 1 ngày nào đó Pôn Pốt thứ 2 xuất hiện. ( Mà khả năng này cũng chả thấp lắm )
Ý em là cái ý tưởng so kè với Cam của mấy thành phần tự nhục hay sợ Cam phát triển vượt VN nên phải lo kìm hãm người ta nó cứ hèn hèn thế nào ấy. Sao không tự lực đứng thẳng lên mà phát triển bản thân thì sợ gì bố con thằng nào.

VN khỏe thì Cam có Polpot thứ hai cũng sẽ bị đá trong 2 tuần thôi cụ :))