[Funland] Ông con lớp 1 bắt đầu biết nói dối - nhờ các cụ tư vấn

Thích Đu Đủ

Xe điện
Phân tích cho bé hiểu hậu quả của việc nói dối. Bố mẹ cũng cần làm gương. :D
Cụ có bao giờ nói dối vợ , bạn bè , đồng nghiệp ....không?
Nếu không bao giờ , thì phải xử lý nghiêm =))
Các cụ đều phán hổ phụ sinh hổ tử thế này thì cụ tớt phải soi gương dồi =))
E đùa thôi, nhiều khi cụ làm trẻ con đối phó nhiều thành quen, nên uốn nắn lại, có điều dục tốc bất đạt.
Bé e cũng toàn thế, có điều qua mắt đc phụ huynh vì ở nhà riêng 1 mình =))

Thích Đu Đủ

Xe điện
Không liên quan nhưng em cực thích mấy đứa lớp 1, chúng ngây thơ và non nớt lắm, có hôm đón chúng nó nghe chúng nó kể chuyện gặp ma trong nhà vệ sinh ,qua giọng kể của chúng em như thấy con ma trước mặt luôn ý :)
Ma trong nhà đó e cũng thích gặp ;))

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Bts , Dạy trực tiếp còn chẳng ăn ai lại còn đòi trực tuyến cho đám nhi đồng . Các Thầy Cô và cấp Quản lý giáo dục quên cbn nó ( Hoặc trốn tiến hoặc bỏ học ) nên không hiểu tâm lý giáo dục phần khả năng chú ý của trẻ nhỏ ( Có chú ý thì chúng mới tri giác ,thao tác được kiến thức ) Thống kê khoa học cho thấy khả năng tập trung chú ý nghe , đọc , hiểu , quan sát của người lớn từ 7 đến 15 phút và trẻ con là 3 đến 8 phút cho một nội dung nào đó . Vậy nên dạy trực tiếp người ta mới quy định thời gian cho 1 tiết học , một giờ học . Đằng này các bố các mẹ ấy vì thành tích "giã" con người ta 40 , 50 phút hoặc cat tiếng thì hỏi rằng thần đồng nào theo nổi ?

leanhduc1707

Xe tăng
Nhà e từ đợt học room trc, mỗi phòng học của con e lắp 1 cam hik wifi gắn trần để tiện thấy ko học là quát luôn, hiệu quả phết cụ ah.

Demchinhhang.net

Xe container
Sự hấp dẫn của dễ dàng làm cháu nó nẩy sinh nhu cầu thôi. Cái cốt lõi nó không phải là "hằng này hỏng" đâu.

Suy từ mình mà ra:))

Lạt

Xe buýt
Tùy cụ thôi ạ.
Nhưng hình như cụ đang nâng quan điểm. Con em mà không thích học cái gì là em nghĩ ngay đến thầy cô dạy không đủ hấp dẫn.
Bắt 1 đứa 7t ngồi im nhìn vào cái màn hình máy tính 45p thì hơi "dã man".
Các con lớp con em, lứa 2014 đang học Zoom 60-90’/ngày vào buổi tối hàng ngày, các con vẫn tập trung mà, 45p thì quá thoải mái luôn ấy ạ.

vietbamboo

Xe điện
Chả là mùa dich, ông con ở nhà học qua Zoom.

Em kiểm tra đột xuất thấy vẫn mở Zoom nhưng mute tiếng, và mở thêm youtube để xem. Chẳng biết là ông ấy biết làm thế từ bao giờ nhưng em đoán không phải mới.

Theo các cụ nên giáo dục ông con thế nào trong trường hợp này.

Vì em không khóa web, để ống ấy còn vào cổng lớp học, nên có cách nào khóa hết các trang khác, chỉ cho ông ấy vào đúng web của trường không?

Có nên lắp cam theo dõi để dọa không. Nhà e trc giờ chưa lắp cam bao giờ.
Nếu có, em tính mua một con cam với một số tiêu chí:
1. Kết nối mạng qua Wifi
2. Gắn trần được
3. Có thể đàm thoại
4. Có thể lưu trữ trên cloud
Thì có model nào ổn các cụ đã dùng tư vấn cho em với ạ?
khó nhỉ.
theo em cách của cụ ở dạng dập ngọn. việc này sẽ sinh ra đối phó ở mức độ cao hơn đồng nghĩa với cụ tạo điều kiện phát huy.
Cụ thử nghĩ về các xử lý tận gốc, nó nằm ở ý thức. việc này cần một môi trường gia đình tương ứng và dành thời gian của cha mẹ.
Em ví dụ hoàn cảnh em như thế này: Cháu nhà em 4,5 tuổi, nó biết đối phó, biết nói có lợi cho nó, và vài lần nói úp mở... em không coi đó là vấn đề nghiêm trọng gì, chỉ coi đó là 1 bản chất của con người nhưng không thể lờ đi được, sẽ mang ra nói ngay. Hiện cháu rất thích học vẽ trên ipad hoặc note của em, nó cũng thích xem kênh tivi của nó. Em cho cháu tự mở, trước khi mở thì định mức xem bao lâu và chính cháu là người đi tắt. và giải thích là thời lượng như thế không hỏng mắt và còn dành thời gian chơi với bố mẹ, rồi làm việc nhà... Nếu vi phạm thì cho cháu chọn mấy hình phạt là không cho chơi 1 ngày, hoặc 2 ngày... sau cứ thế mà làm. Cháu quan sát thấy là nó rất tự giác. Cháu có đọc 1 tài liệu về cách cai game cho con trẻ bằng cách cho nó chơi và có điều kiện... gò dần điều kiện vào và điều lái thêm các hoạt động khác là tự giác bỏ được. còn cấm là điều rất khó, và không hiệu quả.

hoangthanhks

Xe tải

Em kiểm tra đột xuất thấy vẫn mở Zoom nhưng mute tiếng, và mở thêm youtube để xem. Chẳng biết là ông ấy biết làm thế từ bao giờ nhưng em đoán không phải mới.

Vì em không khóa web, để ống ấy còn vào cổng lớp học, nên có cách nào khóa hết các trang khác, chỉ cho ông ấy vào đúng web của trường không?

1. Kết nối mạng qua Wifi
2. Gắn trần được
3. Có thể đàm thoại
Em cũng gặp vấn đề như cụ, chắc mình phải tìm hiểu về con hơn, quan tâm con hơn, gửi cụ video tham khảo

Kiabuoisang

Xe container
Kẻ nào sinh ra đã biết nói dối thì sau này sẽ là người thành đạt cụ ạ, yên tâm đi. Ở đời nói thật nó chật lỗ tai và mất lòng lắm, ko tốt đâu \:D/\:D/\:D/

Toilatoi242

Xe tăng
Mới lớp 1 vậy là khá đó, hãy cứ để cháu phát triển như trẻ bt, an trộm tiền bố mẹ, nói dối ... nhưng chỉ là với người nhà thôi, cấm tiệt người ngoài. Khi nào cháu lớn thêm đủ hiểu sẽ khuyên bảo dần dần thôi. Lứa cc thời trẻ trâu như nào thì để cháu nó như vậy.

Bts , Dạy trực tiếp còn chẳng ăn ai lại còn đòi trực tuyến cho đám nhi đồng . Các Thầy Cô và cấp Quản lý giáo dục quên cbn nó ( Hoặc trốn tiến hoặc bỏ học ) nên không hiểu tâm lý giáo dục phần khả năng chú ý của trẻ nhỏ ( Có chú ý thì chúng mới tri giác ,thao tác được kiến thức ) Thống kê khoa học cho thấy khả năng tập trung chú ý nghe , đọc , hiểu , quan sát của người lớn từ 7 đến 15 phút và trẻ con là 3 đến 8 phút cho một nội dung nào đó . Vậy nên dạy trực tiếp người ta mới quy định thời gian cho 1 tiết học , một giờ học . Đằng này các bố các mẹ ấy vì thành tích "giã" con người ta 40 , 50 phút hoặc cat tiếng thì hỏi rằng thần đồng nào theo nổi ?
Con nhà em học bên Mẽo đây, 1 ngày 8 tiết, mỗi tiết cũng 50 phút nhá

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]

1. Kết nối mạng qua Wifi
2. Gắn trần được
3. Có thể đàm thoại
Chắc học được từ ông bố rồi.

văn Mười

Xe tải
Em nghĩ bọn trẻ bây h 10 đứa thì 9,5 đứa biết nói dối , ngày xưa thì dễ chứ h em thấy dậy trẻ quá khó vì quá nhiều thứ trẻ đam mê: youtube, game, tiktok.... luôn luôn tìm cách đối phó cha mẹ , càng cấm càng ko được. Con em đứa 11t đứa 12t mà em thấy quá mệt luôn...

smart_sharp

Xe điện
Cụ làm sao giám sát được con cụ 24/7 và đôi khi càng giám sát nó càng nghĩ cách lách, tránh. Quan điểm của em là giáo dục để con hiểu. Ngoài ra, có thể cụ âm thầm giám sát thêm nhưng khi giáo dục lại phải "bâng quơ" nói và không cho con biết là mình đang giám sát con. Xác định là con cụ, khi phát triển thì nó cũng cần không gian riêng của nó, càng lớn càng cần nhiều. Mình không nên xâm phạm vào không gian riêng đó nhưng con cụ phải hiểu là con có không gian riêng nhưng không thể vi phạm quá đà vì nếu thế, cụ sẽ có quyền can thiệp.

trungduong2211

Xe điện
Tuyệt đối tôn trọng con. Có việc gì đường đường chính chính mà trao đổi phân tích cụ ạ. Mà như thế không phải là nói dối. Nó chỉ vụng dấu làm việc khác trong khi học. Bảo con tập trung học xong bố cho xem tẹt ga luôn. Mà phải học có hiệu quả thì mới được.

Chỉnh sửa cuối:

nghichnham

Xì hơi lốp
Cụ làm sao giám sát được con cụ 24/7 và đôi khi càng giám sát nó càng nghĩ cách lách, tránh. Quan điểm của em là giáo dục để con hiểu. Ngoài ra, có thể cụ âm thầm giám sát thêm nhưng khi giáo dục lại phải "bâng quơ" nói và không cho con biết là mình đang giám sát con. Xác định là con cụ, khi phát triển thì nó cũng cần không gian riêng của nó, càng lớn càng cần nhiều. Mình không nên xâm phạm vào không gian riêng đó nhưng con cụ phải hiểu là con có không gian riêng nhưng không thể vi phạm quá đà vì nếu thế, cụ sẽ có quyền can thiệp.
Tầm bao nhiêu tuổi thì có thể dậy đc chúng nó rằng quyền lợi riêng tư của chúng nó phải gắn liền với trách nhiệm cụ thể như học hành tập trung, trả lời trung thực nhỉ...

Missteen

Xe buýt
tại các cụ cứ cấm nên con trẻ mới vậy đấy , con nhà em , e để cho thích xem lúc nào thì xem ( lớp 2 nhé ) ,nhà bố đam mê công nghệ nên máy móc bừa phứa , thậm chí còn chỗ nào cũng có máy , chỗ thì ipad , chỗ thì điện thoại , phòng ăn còn có máy cây luôn , chính vì thoải mái với con nên dường như nó biết điều , lúc học ra học , chơi ra chơi, chỉ nhắc nhẹ cái là chấp hành , bài vở ko sao nhãng , cá nhân e thấy đôi khi cấm đoán là thứ gì đó đi ngược lại vs mong muốn .