[Funland] Ông bố , Ân hận cả đời

Dạy xong rồi bắt nó nhắc lại, thực hành lại. Hôm sau rồi vài hôm sau lại kiểm tra lại, nó làm tốt thì thưởng tiền, quà cho nó. Không nhớ hoặc làm sai thì xử phạt. Bao giờ thấy thực hành răm rắp thì ko phải dạy nữa
Nhiều phụ huynh VN rất lạ, cứ bảo trẻ 5-6 tuổi nó biết gì đâu nên coi nhẹ việc dạy, quan điểm của e là phải luôn tư tưởng là trẻ có thể tiếp thu. Kể cả con e nó hỏi bất cứ vấn đề gì, nhiều lúc e nghĩ trả lời nó cũng ko hiểu hết, nhưng e sẽ trả lời chính xác cho nó chứ ko trả lời qua loa hoặc lấp liếm cho xong vì nghĩ có nói nó cũng ko hiểu.
Dạy con cái gì cũng phải đặt tiêu chí đúng lên đầu, ít nhất là nó ko bị tiếp thu lệch lạc (như kiểu VN lôi ngáo ộp ra dọa, bảo con đẻ từ nách,....)
Tại sao chung cư, căn hộ cao tầng bọn tây nó ko có lưới? Tại sao các điểm ngắm cảnh nguy hiểm của tây nhiều nơi chỉ có biển cảnh báo chứ nó lại ko quây lưới lại ngăn người tham quan. Vì nó xác định mọi người phải xây dựng được ý thức cho bản thân
Cụ làm em nhớ hay lên cái subreddit kidsarefuckingstupid của bọn Tây, nó toàn post clip trẻ con Tây nghịch ngu thôi. Cụ đang đánh đồng người lớn với trẻ con, đánh đồng độ tuổi, đánh đồng cả pháp luật. Còn cụ không hiểu logic cụ nó hổng chỗ nào thì thôi vậy.

Cụ ra sức dạy con về rủi ro nhưng bản thân cụ lại từ chối nhận thức về những rủi ro do cái định kiến của mình!
Dạy quan chức không được tham nhũng, thế là xong, yên tâm quan chức sẽ thanh liêm à?
Tây thế này, tây thế nọ...mệt với cụ
Cụ ấy nghĩ là dạy đứa 5 tuổi học đi học lại thì nó mãi mãi vẫn làm y như thế đấy ạ. Em nghĩ cụ ấy đang sống ở chiều không gian khác chứ.

Em nghĩ khởi tố theo hướng ngược đãi trẻ em. Ở cái tuổi mẫu giáo mà nhốt Trẻ trong nhà thì không có gì để nguỵ biện.
Tội vô ý làm chết người chẳng hạn.
Dù sao thì vẫn nên khởi tố cụ ạ. Trước mắt cái tối thiểu là cái án như cụ nói. Vì ở Việt Nam em chưa thấy ai bị khởi tố tội lơ là trông trẻ cả. Cái này không lo sửa thì còn lâu mới văn minh được. Đã lơ là mất mạng con mình thì phải xác định chịu thêm án hình sự chứ như các cụ kia cứ bảo thôi người ta đủ buồn rồi em nói thật cái đấy là cái ngụy biện rất nguy hiểm cho xã hội.

Trục

Xe ba gác
Dù sao thì vẫn nên khởi tố cụ ạ. Trước mắt cái tối thiểu là cái án như cụ nói. Vì ở Việt Nam em chưa thấy ai bị khởi tố tội lơ là trông trẻ cả. Cái này không lo sửa thì còn lâu mới văn minh được. Đã lơ là mất mạng con mình thì phải xác định chịu thêm án hình sự chứ như các cụ kia cứ bảo thôi người ta đủ buồn rồi em nói thật cái đấy là cái ngụy biện rất nguy hiểm cho xã hội.
Có hằng trăm lý do để làm một đứa trẻ gặp nguy hiểm, nếu xa tầm mắt của người lớn.
Lửa
Điện
Nước sôi
Vật sắc nhọn
Độ cao
Mắc kẹt

Em thề với cụ là em không bao giờ dám tin tưởng trẻ tuyệt đối (tính cho cả ông nhõi 17 tuổi nhà em) mặc dù nó dám khẳng định là nó làm được. Có khẳng định thì mình vẫn phải giám sát để còn trợ giúp trong tình huống khẩn cấp.
Tin tưởng và giao việc, nhưng vẫn phải làm công tác giám sát an toàn.

Trục

Xe ba gác

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Kể với cụ chuyện thằng nhóc nhà em - khi nó 4-5 tuổi gì đấy, hôm em vệ sinh cái quạt nó ngồi hóng thì mới nói và bảo không loanh quanh nghịch ngợm gì với mấy cái ổ cắm, phích cắm mặc dù cũng thường xuyên dặn dò và cố gắng trang bị/lắp đặt các kiểu bảo vệ như bịt ổ cắm, lắp chống giật, .... thế mà cu con kêu con bị cái này cắn rồi, đau lắm :-o:-o:-o
Bố khỉ, toát cả mồ hôi - nó nghịch kiểu gì mà bị điện giật cụ ạ, lúc đấy em mới nhớ có hôm nhảy át cả nhà.
Ngoài ban công đã lưới thì đỡ lo. Nhưng đi đâu đều phải dặn để nó k leo trèo nguy hiểm..E phải bảo rơi xuống là chết luôn k đc ở với bố mẹ đâu nên nó cũng ý thức. Nhưng phải canh thường xuyên. Vẫn cho tập trèo cây, trèo cột vì nhiều khi sau này cũng cần.
Nhưng điện mới sợ vãi các cụ ạ. Toàn bộ ổ điện trong nhà em đều loại rút ra là có nắp che hoặc loại mà trẻ em sờ vào k lọt qua được (lỗ nhỏ sâu). Vậy mà có hôm em đang tập cho F1 năm nay 7t cắm cơm thì con em 4 t cũng đòi làm. Nó rút ổ điện mà chặt quá k được..Nó cầm vào 2 cái chấu cắm để giằng ra. Hồn vía em lên mây, may mà điện k giật. Em la lên nó sợ rồi nó khóc bù lu bù loa. Giờ dặn dò rồi nên cũng đã biết sợ điện giật.
Cái chấu của phích cắm như này nên độ an toàn cao hơn hẳn, f1 nhà em cầm vào phần nhựa nên k giật. Khi phần kim loại lòi ra ngoài ổ thì cũng k còn tiếp xúc với má của ổ cắm.

Jamebonds

Xe container
Cụ làm em nhớ hay lên cái subreddit kidsarefuckingstupid của bọn Tây, nó toàn post clip trẻ con Tây nghịch ngu thôi. Cụ đang đánh đồng người lớn với trẻ con, đánh đồng độ tuổi, đánh đồng cả pháp luật. Còn cụ không hiểu logic cụ nó hổng chỗ nào thì thôi vậy.
E đến thăm trường của Úc, sân chơi của trẻ con nó cho bọn trẻ làm quen cả các công cụ cưa, đục, búa, đinh.

Hs cấp 1 tham gia cùng nhà bếp nấu ăn đãi khách

Chơi côn trùng

Phải phụ huynh VN chắc kiện trường tới số

Jamebonds

Xe container
Cụ í cuồng tây nhưng tư tưởng tây nửa mùa, ko làm rào chắn nhưng lại để chậu cây chắn, tư tưởng mâu thuẫn nghe mệt vãi.
E ví dụ cho cụ nào muốn che chắn thôi, còn nhà e hướng tây e đặt chậu cây che nắng cụ ạ, cụ hào hứng hơi sớm ạ🤣 (con e 1 đứa nay lớp 10, 1 đứa lớp 6 rồi ạ)

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Sao dân mình cứ phòng chống cho con theo kiểu lo hộ nó thế nhỉ? cứ sợ rơi là bảo làm lưới, che chắn ban công mà gần như ko thấy đặt vấn đề giáo dục ý thức cho con lên trước? Nhà m làm lưới nhưng nhà khác ko làm lưới, có những vị trí chỗ khác không an toàn, ko dạy con tự ý thức phải phòng tránh thì sao mà lo, mà ngăn chặn rủi ro mãi được?
Chung cư bên nước ngoài nó có giăng lưới chắn như mình đâu? Vì sao? vì nó đặt giáo dục an toàn vào ý thức của trẻ trước.

Trẻ về nhà cao tầng thì việc đầu tiên là phải dẫn nó đến ban công, các điểm nguy cơ và chỉ dẫn, dọa dẫm nó về sự nguy hiểm khi đu bám, đứng sát vị trí đó, chỉ rõ nó cái hậu quả nếu vi phạm là như thế nào để nó tự phòng tránh.

Con e về chung cư việc đầu tiên là e dẫn ra cửa sổ, ban công,... cho nó nhìn xuống hun hút thế nào rồi nói nó là nếu làm ntn thì sẽ có rủi ro rơi xuống, rơi xuống thì chết và ko được gặp bố mẹ, ko còn được dẫn đi chơi, được biết những cái hay ho của TG này ntn nữa... E dặn cả việc là bạn bè đến chơi con phải y/c bạn tránh những chỗ đó ra,... e cũng hướng dẫn cả cách nếu phải đóng cửa sổ thì làm như thế nào cho an toàn, ngó đầu ra cửa sổ thì ko được với quá vai như thế nào....

Chúng ta phải hướng tới việc giúp trẻ tự lo cho bản thân chứ ko nên suốt ngày đi bao bọc, lo hộ cho con. Như thế mới lâu dài được.

Nhà e chả có lưới, chấn song gì hết
Đúng đấy, từ năm 3 tuổi em đã cho thằng nhà em xem đủ các clip hình ảnh về tai nạn, điện giật đứt đôi người óc văng tung toé, cháy thành than để cho nó biết rõ như thế nào là tai nạn và cái chết. Thành ra nó cực kỳ cẩn thận, ra đường luôn nhìn trước sau, không mó tay vào điện và nhất là không láng váng đến cửa sổ chung cư khi đến chơi nhà ai đó, chứ đừng nói đi lạc lung tung như thằng cu nhà này.

skype0211

Xe tăng
E đến thăm trường của Úc, sân chơi của trẻ con nó cho bọn trẻ làm quen cả các công cụ cưa, đục, búa, đinh.

Hs cấp 1 tham gia cùng nhà bếp nấu ăn đãi khách

Chơi côn trùng

Phải phụ huynh VN chắc kiện trường tới số
Lớp con em mầm mon bên ta còn cho tự dùng dao cụ nhé, tất nhiên đều có giám sát chặt chẽ, cụ hiểu ko, phải giám sát, giáo dục đi kèm giám sát và phòng ngừa. Em thấy cụ khá lệch lạc về suy nghĩ và quan điểm, nặng nề tây với ta.
Về việc làm thêm lưới cho logia và cửa sổ, đó là phòng ngừa, em thấy cụ qua bao thớt phản đối, luôn bảo cụ giáo dục được con cụ, vậy thêm lưới chắn phòng ngừa có tốt hơn ko cụ?

odaiba

Xe tăng
Sao dân mình cứ phòng chống cho con theo kiểu lo hộ nó thế nhỉ? cứ sợ rơi là bảo làm lưới, che chắn ban công mà gần như ko thấy đặt vấn đề giáo dục ý thức cho con lên trước? Nhà m làm lưới nhưng nhà khác ko làm lưới, có những vị trí chỗ khác không an toàn, ko dạy con tự ý thức phải phòng tránh thì sao mà lo, mà ngăn chặn rủi ro mãi được?
Chung cư bên nước ngoài nó có giăng lưới chắn như mình đâu? Vì sao? vì nó đặt giáo dục an toàn vào ý thức của trẻ trước.

Trẻ về nhà cao tầng thì việc đầu tiên là phải dẫn nó đến ban công, các điểm nguy cơ và chỉ dẫn, dọa dẫm nó về sự nguy hiểm khi đu bám, đứng sát vị trí đó, chỉ rõ nó cái hậu quả nếu vi phạm là như thế nào để nó tự phòng tránh.

Con e về chung cư việc đầu tiên là e dẫn ra cửa sổ, ban công,... cho nó nhìn xuống hun hút thế nào rồi nói nó là nếu làm ntn thì sẽ có rủi ro rơi xuống, rơi xuống thì chết và ko được gặp bố mẹ, ko còn được dẫn đi chơi, được biết những cái hay ho của TG này ntn nữa... E dặn cả việc là bạn bè đến chơi con phải y/c bạn tránh những chỗ đó ra,... e cũng hướng dẫn cả cách nếu phải đóng cửa sổ thì làm như thế nào cho an toàn, ngó đầu ra cửa sổ thì ko được với quá vai như thế nào....

Chúng ta phải hướng tới việc giúp trẻ tự lo cho bản thân chứ ko nên suốt ngày đi bao bọc, lo hộ cho con. Như thế mới lâu dài được.

Nhà e chả có lưới, chấn song gì hết
Cháu nhà cụ mấy tuổi?

skype0211

Xe tăng
E ví dụ cho cụ nào muốn che chắn thôi, còn nhà e hướng tây e đặt chậu cây che nắng cụ ạ, cụ hào hứng hơi sớm ạ🤣 (con e 1 đứa nay lớp 10, 1 đứa lớp 6 rồi ạ)
Vậy là cụ vẫn phải thêm biện pháp đặt cây chắn, vậy mà bảo giáo dục con cụ không bao giờ như nọ như kia ??? Hài

mr.l0nely.184

Xe điện
Quá nhiều vụ việc tương tự và cũng rất rất nhiều bài học rồi. Nhưng tất cả chỉ ồn ào, xôn xao 1 vài ngày, sau đó mọi thứ lại vào lãng quên. Chắc ai cũng nghĩ rủi ro nó sẽ chừa mh ra:(:(. Thật k biết nói gì cho đủ

Jamebonds

Xe container
Lớp con em mầm mon bên ta còn cho tự dùng dao cụ nhé, tất nhiên đều có giám sát chặt chẽ, cụ hiểu ko, phải giám sát, giáo dục đi kèm giám sát và phòng ngừa. Em thấy cụ khá lệch lạc về suy nghĩ và quan điểm, nặng nề tây với ta.
Về việc làm thêm lưới cho logia và cửa sổ, đó là phòng ngừa, em thấy cụ qua bao thớt phản đối, luôn bảo cụ giáo dục được con cụ, vậy thêm lưới chắn phòng ngừa có tốt hơn ko cụ?

Lưới thì view như cái chuồng cọp ý cụ ạ, e giáo dục được con e e khỏi làm. E cười nhiều cụ ở đây vừa nghe chuyện trẻ ngã câu đầu tiên là làm lưới, chẳng mấy ai nhắc việc giáo dục trước cả. Khi e nói giáo dục phải trước tiên thì mới nhảy vào phê phán e.

E chả biết, e thấy cc, căn hộ hạng sang mà lưới với chấn song thì thôi, xuống đất ở cho xong. Các cụ cũng chẳng giải thích giúp e tại sao bọn tây nó ko chăng lưới làm chấn song như ta, nhưng có thể là tình yêu con trẻ của hội nó ko có😭

congngo

Xe điện
em chưa hiểu, là nhân viên của ông bố ở t6, và ông bố xuống nhà nv họp. Kể cả ko có việc đang phải trông con 1 mình, thì có việc gì cần báo cáo, xin ý kiến thì nv phải lên tầng 11 gặp sếp mới đúng chứ nhỉ?
Chắc là văn phòng công ty đặt ở căn nào đó ở tầng 6 cụ ạ. Nhiều công ty vẫn lách luật bằng cách đăng ký địa chỉ công ty ở một chỗ ( hợp lệ) còn văn phòng vẫn đặt trong căn hộ chung cư.

LienPhuong

Xe điện
Em chưa thấy có thông tin cụ thể, ông bố này để con chơi lang thang ở hành lang tầng 11 hay nhốt trong nhà rồi ngã từ ban công nhà ah???

Jamebonds

Xe container
Cụ đã bao giờ nghe về hội chứng muốn nhảy từ trên cao xuống chưa? Con cụ mà có hội chứng đấy thì nó không những không sợ mà còn muốn nhảy đấy.
E ko lấy hiện tượng cá biệt làm định hướng cho những gì phổ biến

tridaulau

Xe tăng
Con nhà em, nếu em đột xuất chạy ra ngoài, e ngó trc đóng cửa ban công lại, xem có dây điện đóm thì rút, và dặn con không chạy nhảy hay làm gì linh tinh, và rất may, cc toàn người hàng xóm cũ, mở cửa nhờ ngó các cháu