[Funland] Ôn thi lớp 6 Archinedes, Ngôi Sao, Ams, Cầu Giấy..

sinichit52

Xe container
Huhu, con nhà em toàn thấy chơi với cả làm sự kiện, câu lạc bộ. Tóm lại vui đâu chầu đấy, chả thấy nó học mợ ạ. Em e là nó mà thi đại học khéo tạch :(
Con em ngày trước có nói một câu:" mọi người chỉ thấy tụi con suốt ngày chơi, tham gia sự kiện nên tưởng rụi con mải chơi lắm😫. Nhưng lúc thị con học như trâu như chó thì chả ai biết." Tóm lại cứ kệ thị nó, mình chỉ nên quan tâm đến kết quả còn quá trình là việc của tụi nhỏ. Mợ yên tâm đi, tụi nó có phải thi ĐH đâu mà lo. Hết học kỳ 1 lớp 12 là có nơi có nơi có chốn hết rồi.

shiluo

Xe container
bọn trẻ con trường chuyên hay clc càng học thêm ác, thậm chí có thể nói nó học thêm lả chính chứ học chính lại lả phụ, lấy chỗ ngồi và môi trường thầy cô, bạn bè để học chứ những thứ dạy ở trường chính khoá thường nó đã học trước mẹ nó rồi. cuộc chạy đua vũ trang này dài và khó cưỡng lắm, ngược dòng phát thường bị out ngay, nên dù chả thích thú gì nhưng phụ huynh vẫn phải đua, vì có nhiều cách để chuẩn bị hành trang cho lũ trẻ vào đời, thì cách học giỏi vẫn là cách an toàn nhất, dù dài hơi.
các cụ cũng ko nên tưởng rằng bọn trẻ trường chuyên giờ chúng nó chỉ biết học rồi cận lòi ko biết chơi, thể thao, kĩ năng sống đâu, chúng nó học cũng nặng nhưng chơi cũng khá lắm đấy. đc cái học chuyên chính ra lại đc nhẹ gánh các môn phụ, toàn điểm cao ngút trời vì các thẩy cô cũng khuyến khích học trò, chúng nó ko mất nhiểu tgian cho những môn này lắm đâu. ngoài ra trường chuyên chúng nó học bán trú nên nhiều tiết học hơn, nhiều các hoạt động team, diễn thuyết, bài tập nhóm cũng như các câu lạc bộ ngoại khoá hơn.
F1 nhà em học Ngôi Sao cũng không học thêm gì hết, chỉ học đủ bài trên lớp là được (có học thêm lớp đội tuyển vì đủ điểm), chỉ học thêm các môn ngoại khóa. Bọn nó lớp 7 mà đã không muốn cho phụ huynh can thiệp nhiều rồi, áo đồng phục tự thiết kế chọn luôn màu đen vì nghe mấy bác phụ huynh góp ý là không nên để màu đen 😅.
Em thấy mọi người hay nhắc nhiều đến kỹ năng sống, với em thì món đó là do gia đình chứ không phải nhà trường. Nó là cái ngấm từ cuộc sống nên dùng từ "dạy" nó khiên cưỡng, mấy cái đó em thấy nhiều nơi tổ chức các lớp hơi màu mè và hiệu quả không nhiều, kiểu cưỡi ngựa xem hoa đánh vào tâm lý phụ huynh là chính.

Smile1102

Xe container
Con em ngày trước có nói một câu:" mọi người chỉ thấy tụi con suốt ngày chơi, tham gia sự kiện nên tưởng rụi con mải chơi lắm😫. Nhưng lúc thị con học như trâu như chó thì chả ai biết." Tóm lại cứ kệ thị nó, mình chỉ nên quan tâm đến kết quả còn quá trình là việc của tụi nhỏ. Mợ yên tâm đi, tụi nó có phải thi ĐH đâu mà lo. Hết học kỳ 1 lớp 12 là có nơi có nơi có chốn hết rồi.
Vâng mợ ạ, vừa hóng vừa run ấy mợ. Chỉ sợ đợi kết quả lại muộn rùi.
Con em chả học thêm nếm gì, cũng jo gia sư gia sủng gì sất. Đang lo quá đây mợ ạ.

starsn

Xe điện
Thực sự về lý thuyết thì như thế, nhưng trên thực tế thì để thành thạo 1 kỹ năng cần rất nhiều thời gian. Bé nhà cháu bỏ ra mấy năm trời để đi học bơi, rèn sức bền. Một tuần 2 buổi bất kể thời tiết gì cũng phải bơi, cũng phải kiên trì và mất thời gian lắm mới thành thạo được. Nhưng sa đà vào việc nọ thì sẽ sao nhãng việc kia, nhà mình vẫn phải xác định là kiếm cơm bằng chữ thì vẫn phải chiến đấu với việc học thôi. Mà F1 nhà cháu nó ko giỏi việc học chữ lắm nên thành ra mất rất nhiều thời gian cho việc học. Năm ngoái và đầu năm lớp 7 môn toán cứ lẹt đẹt 1-2 điểm đều như vắt chanh thì mẹ nào ko sốt ruột. Năm vừa rồi con cái bạn bè trượt cấp 3 kha khá nên mẹ cháu lại càng rén, cái thời thổ tả này sao việc học hành lại khổ thế cơ chứ :((
Chị kể nghe bi đát quá ạ. Đề khó đến thế nào mà 1-2 điểm cơ ạ 😓

Đứa giữa nhà em giống bạn nhà chị phết, kỳ vừa rồi kiểm tra trên lớp còn điểm trung bình :| :| :| chả hiểu, mà em nhớ thỉnh thoảng nó mang btvn trên lớp về thấy dễ lắm, không hiểu nó làm gì. Suốt ngày chơi đàn, vẽ bản đồ, đầu óc cứ đâu đâu ấy 😓 Em nghĩ tuổi thơ qua mau, ngây thơ còn mấy nên chưa bắt nó học gì lắm. Với em học với nó em biết là nó lơ đễnh & không hứng thú, còn sức học em nghĩ đủ thi đh. Nó nói muốn làm author hoặc musician 🐒 Em bảo author mà chưa bán được sách thì không có tiền đâu, JK Rowling trước đi làm cashier siêu thị, tối về mới viết sách đấy, nó ậm ừ. Nó cũng có thử viết truyện, còn ngây thơ thôi. Em nghĩ muốn tìm gv 1-1 dạy nó viết mà lười lười chưa làm, thấy khó tìm, lại còn phải đưa đón nữa. Nó chơi đàn đủ hay để làm chuyên nghiệp thật, đi làm giáo viên dạy nhạc ý 😓 Nói thế thôi, sang năm em sẽ yêu cầu nó học toán nghiêm túc hơn.

just for fun

Xe lăn
Chị kể nghe bi đát quá ạ. Đề khó đến thế nào mà 1-2 điểm cơ ạ 😓

Đứa giữa nhà em giống bạn nhà chị phết, kỳ vừa rồi kiểm tra trên lớp còn điểm trung bình :| :| :| chả hiểu, mà em nhớ thỉnh thoảng nó mang btvn trên lớp về thấy dễ lắm, không hiểu nó làm gì. Suốt ngày chơi đàn, vẽ bản đồ, đầu óc cứ đâu đâu ấy 😓 Em nghĩ tuổi thơ qua mau, ngây thơ còn mấy nên chưa bắt nó học gì lắm. Với em học với nó em biết là nó lơ đễnh & không hứng thú, còn sức học em nghĩ đủ thi đh. Nó nói muốn làm author hoặc musician 🐒 Em bảo author mà chưa bán được sách thì không có tiền đâu, JK Rowling trước đi làm cashier siêu thị, tối về mới viết sách đấy, nó ậm ừ. Nó cũng có thử viết truyện, còn ngây thơ thôi. Em nghĩ muốn tìm gv 1-1 dạy nó viết mà lười lười chưa làm, thấy khó tìm, lại còn phải đưa đón nữa. Nó chơi đàn đủ hay để làm chuyên nghiệp thật, đi làm giáo viên dạy nhạc ý 😓 Nói thế thôi, sang năm em sẽ yêu cầu nó học toán nghiêm túc hơn.
Đề thì chỉ gọi là hơi khó chút thôi, đặc sản thi tháng của Arch là đề thi tháng sẽ khó hơn đề thi học kỳ. Muốn biết học lực thật của con thì nhìn vào điểm thi tháng.
bạn nhà mình đợt covid là đuối hẳn, ở nhà học online 1 mình chẳng ai kèm nên chẳng được chữ nào. Cuối lớp 6 đầu lớp 7 mẹ kèm được tí thì ổn hơn, lóp ngóp lên 5-6. May mà nghĩ ra sớm phương án ko thì hỏng luôn thằng con. Cô suốt ngày nhắn tin gọi điện là ông này lười học đến mức đi thi cũng lười làm bài luôn :((

starsn

Xe điện
Đề thì chỉ gọi là hơi khó chút thôi, đặc sản thi tháng của Arch là đề thi tháng sẽ khó hơn đề thi học kỳ. Muốn biết học lực thật của con thì nhìn vào điểm thi tháng.
bạn nhà mình đợt covid là đuối hẳn, ở nhà học online 1 mình chẳng ai kèm nên chẳng được chữ nào. Cuối lớp 6 đầu lớp 7 mẹ kèm được tí thì ổn hơn, lóp ngóp lên 5-6. May mà nghĩ ra sớm phương án ko thì hỏng luôn thằng con. Cô suốt ngày nhắn tin gọi điện là ông này lười học đến mức đi thi cũng lười làm bài luôn :((
Đề chung thi vào cấp 3 có khó quá với bé nhà chị không? Mỗi môi trường người ta đều đặt ra mặt bằng chung, đề thi tháng của Archimedes có thể cố tình cho khó hơn mặt bằng, tùy đó có phải mức mình muốn không.

Em nhìn toán SAT thấy dễ, mà sau này thi cũng đến thế thôi nên em không lo lắng. Như các bạn học ams ấy c2 học nhiều đến c3 chơi là chính. Mình chậm hơn thì c2 học từ từ c3 vẫn tiếp tục học từ từ thì khoảng cách chắc không đến nỗi.

ĐH công chỗ em SAT 1500 mới đỗ, nên em chuẩn bị tinh thần nếu con em trượt thì về Úc học cũng được, ĐH Úc dễ vào lém, lại rẻ :))

just for fun

Xe lăn
Đề chung thi vào cấp 3 có khó quá với bé nhà chị không? Mỗi môi trường người ta đều đặt ra mặt bằng chung, đề thi tháng của Archimedes có thể cố tình cho khó hơn mặt bằng, tùy đó có phải mức mình muốn không.

Em nhìn toán SAT thấy dễ, mà sau này thi cũng đến thế thôi nên em không lo lắng. Như các bạn học ams ấy c2 học nhiều đến c3 chơi là chính. Mình chậm hơn thì c2 học từ từ c3 vẫn tiếp tục học từ từ thì khoảng cách chắc không đến nỗi.

ĐH công chỗ em SAT 1500 mới đỗ, nên em chuẩn bị tinh thần nếu con em trượt thì về Úc học cũng được, ĐH Úc dễ vào lém, lại rẻ :))
Đấy là kể chuyện hồi trước, giờ thì môn toán ko lo lắm, thậm chí ông ấy còn chém là sẽ thi chuyên toán ấy chứ :))

Chỉnh sửa cuối:

lovingaudi

Xe máy
Các cụ có ai biết năm nay vào Trưng Vương/ Ngô Sĩ Liên như nào không?