[Funland] oil vs. shale oil

imagine170

Xe tải
báo nc nhà nói Mỹ thất bại trong việc kiem chế giá dầu? trong khi nó là nc xuất dầu lớn nhất Tg,con giá thấp thì nó cũng đc lợi vì nhập cũng lớn nhất Tg. Đúng là báo lá cải.
Đến vụ Sas covid 2, đợt trước chúng nó còn phải tự công nhận là đã đưa tin cường điệu hóa tác hại của con virus này mà bác. Chuyện thường ngày rồi. Báo chí chỉ là công cụ dẫn dắt thôi.

S18

Xe hơi
Mất mặt bầu cua quá, đêm qua DJ có lúc về 32.300 rồi , thế mà cuối phiên vẫn kéo lên được trên 33 ngàn điểm. Thôi thì lại nước ấm nấu ếch vậy
cuối tuần làm thêm 800point nữa, đội bắt đáy kiếm hơi bẫm đấy.

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
báo nc nhà nói Mỹ thất bại trong việc kiem chế giá dầu? trong khi nó là nc xuất dầu lớn nhất Tg,con giá thấp thì nó cũng đc lợi vì nhập cũng lớn nhất Tg. Đúng là báo lá cải.
Giá dầu tăng thì có người lợi, có người thiệt. Lợi là 1 nhóm vài ông chủ mỏ dầu. Thiệt là toàn bộ những người tiêu dùng (trực tiếp là xăng dầu, gián tiếp là dung môi, nhựa và các sản phẩm hoá dầu khác). Ý cụ là thuế thu được từ mấy chủ mỏ đủ để bù cho mức tăng giá các sản phẩm từ dầu thô?

huyen141292

Xe điện
cuối tuần làm thêm 800point nữa, đội bắt đáy kiếm hơi bẫm đấy.
chuyện bắt đáy quanh 32.500 thì dễ hiểu mà, cứ về tới đó là DJ tự động bật lên. Tuy nhiên với việc phương tây cấm vận SWIFT thì có thể tình hình sẽ khác, giờ mọi người đang chờ chính thức xem dầu khí có bị cấm vận hay ko để chọn lối. nếu dầu khí Nga bị cấm vận thì trong tình huống xấu nhất ( OPEC ko tăng sản lượng ) sẽ dẫn tới brent vượt ngưỡng 120, DJ thủng 30k. Nếu dầu khí Nga vẫn chưa bị sờ tới thì còn may, có điều cấm SWIFT thì mua bán dầu khí kiểu gì?

Còn trên sàn VNI ít nhất 1/2 đến 2/3 nhỏ lẻ chạy rồi, nhiều thì 3/4 đã thoát nạn. Thôi thì thi thoảng cũng có dịp cá mương rỉa thịt được cá mập. Giờ nhỏ lẻ trên sàn chỉ còn lại mấy vị thua tha đang loay hoay kiếm cách gỡ lại tiền thôi

trancannam

Xe điện
Nếu TQ phang đảo Ba Bình thì lại khác nữa.

prado2012

Xe điện
Mợ chủ nói cũng lạ, trader người ta kiếm tốt đoạn này trên sàn với thép, dầu, xk…

huyen141292

Xe điện
Mợ chủ nói cũng lạ, trader người ta kiếm tốt đoạn này trên sàn với thép, dầu, xk…
ss thì nói làm gì, nhưng F0 đâu có kiến thức như ss để cá kiếm được cho dù chợ đi lên hay xuống

VuNgoanMuc

Xe điện
Nói bạn huyen141292 đừng tự ái, bạn nhiều thông tin, nhiều phân tích tình hình chung hay, nhưng nói về việc ra vào chứng khoán (theo lời bạn post còn ngoài đời không biết) thì bạn yếu..

prado2012

Xe điện
Nói bạn huyen141292 đừng tự ái, bạn nhiều thông tin, nhiều phân tích tình hình chung hay, nhưng nói về việc ra vào chứng khoán (theo lời bạn post còn ngoài đời không biết) thì bạn yếu..
Cũng không nên chỉ trích cá nhân vậy cụ ơi. Mợ chủ có nhiều thông tin và phân tích hay để tham khảo, còn trading mỗi người chơi khác nhau. Có lãi và quản lý tốt tài sản cho nó sinh sôi là ok. Tầm này cũng không mấy ai chơi Nav lớn trừ Bb kẹp.

huyen141292

Xe điện
Làm sao em phải giận bác khi bác nói đùng. Trong topic chuyên chứng khoán của mình em thường xuyên nói là em ko biết đánh T+ mà. Vì vậy trong chữ kí em mới nói các bác T+ đừng đọc topic của em để rồi tẩu hỏa nhập ma. Mỗi năm em chỉ mua bán vài ba lần nên thời điểm xuống tiền có chênh đi cả tháng cũng chả sao =))=))=))

Túm váy lại: về khoản quay mỗi vòng kiếm lãi 15,20% thì em thua các bác T+ . Còn lãi 50% trở lên đến gấp thếp nhiều lần thì chưa biết ai hơn ai. Bởi các bác lãi nhiều thì cuối năm cộng dồn có khi còn hơn em

imagine170

Xe tải
Làm sao em phải giận bác khi bác nói đùng. Trong topic chuyên chứng khoán của mình em thường xuyên nói là em ko biết đánh T+ mà. Vì vậy trong chữ kí em mới nói các bác T+ đừng đọc topic của em để rồi tẩu hỏa nhập ma. Mỗi năm em chỉ mua bán vài ba lần nên thời điểm xuống tiền có chênh đi cả tháng cũng chả sao =))=))=))

Túm váy lại: về khoản quay mỗi vòng kiếm lãi 15,20% thì em thua các bác T+ . Còn lãi 50% trở lên đến gấp thếp nhiều lần thì chưa biết ai hơn ai. Bởi các bác lãi nhiều thì cuối năm cộng dồn có khi còn hơn em
Với vụ mấy ông lớn như Sell, BP rút khỏi Nga thì giá oil, khí đốt thăng thiên thế nào cụ?

huyen141292

Xe điện
https://oilprice.com/Energy/Energy-General/Iran-Is-Tantalizingly-Close-To-A-Nuclear-Deal-That-Could-Drag-Oil-Prices-Down.html
Iran đang "trêu ngươi" một thỏa thuận hạt nhân có thể kéo giá dầu xuống
Bởi Simon Watkins - ngày 28 tháng 2 năm 2022, 6 giờ chiều CST
Tuy nhiên, nguồn tin cao cấp nhất nói thêm, Iran sẽ không chỉ phải nhượng bộ hạt nhân và tên lửa trước tiên, mà vấn đề thậm chí còn gây khó khăn hơn cho cả hai bên, mặc dù vì những lý do khác nhau, Iran sẽ cam kết ban đầu tuân thủ các quy tắc và quy định đầy đủ của Lực lượng Đặc nhiệm Hành động Tài chính (FATF) và sau đó trở thành một thành viên FATF được quản lý đầy đủ và được giám sát liên tục.

Iran sắp đật được thỏa thuận dỡ bỏ cấm vận. Về phần mình, Iran phải nhượng bộ ở 3 mặt hạt nhân, tên lửa và chống rửa tiền FATF. Tuy nhiên đây chỉ để vẽ mặt mũi cho Vừa Bí Vừa Đần. Về mặt hạt nhân nó vốn là thỏa thuận cũ nên ko nói nữa. Về mặt tên lửa, chắc chắn Iran phải cam kết hạn chế tầm bắn tên lửa của mình để ko với tới Ixrael. Còn trên thực tế, Iran có thể mang tên lửa sang Syria rồi từ đó nã vào Ixrael. Như vậy vừa nhanh khiến người Do thái ko kịp chống đỡ, vừa né trách nhiệm của người bắn.

Về phần FATF là xương xẩu nhất, vì FATF chống tài trợ khủng bố, mà mĩ liệt Lực lượng vệ binh cách mạng vào nhóm khủng bố. Mục này cần chờ thêm thông tin, nhưng trên thực tế người Iran có thể thành lập lực lượng khác mang tên mới, như vậy nó sẽ nằm ngoài chế tài của Hiệp định này.

Túm váy lại: Tình hình Ucraina đã khiến Vừa Bí Vừa Đần phải nhanh chóng nhượng bộ cho Iran để hạ giá dầu xuống. Còn Hiệp định đó có ngăn cản bàn tay của Iran hay ko thì Vừa Bí Vừa Đần ko rảnh mà nghĩ tới nữa. Hiệp định này sẽ làm giá WTI giảm 5 trump/thùng

huyen141292

Xe điện
WTI đang vượt 100, dự là đêm 11/3 nó sẽ mất 3% sau khi mĩ công bố chỉ số CPI tháng 2

huyen141292

Xe điện
Các chuyên gia trên sàn Wall Street đang dự báo đêm nay EIA sẽ công bố kho dầu thô nước mĩ tăng 2.8 triệu thùng. Nếu thay vì tăng mà nó giảm thì có lẽ WTI sẽ bật tiếp lên 115 trump/thùng mất.

Đêm qua chỉ có 695 triệu thùng khớp lệnh mà dầu đã tăng 10%. Mọi khi để WTI có mức tăng đó thì volume phiên ấy phải đạt tới 1.2-1.4 tỷ thùng. Điều đó chứng tỏ tâm lí đội Long đang tăng cao, phe Short im tiếng. Còn nhỏ lẻ trên diễn đàn oil bắt đầu chạy dần sang các hợp đồng tháng 5 CLK2,tháng 6 CLM2 và đặc biệt là CLZ2 của tháng 12. Như vậy hợp đồng CLJ2 bắt đầu nhuốm màu sắc là sân chơi của tay to, đại khái sư tử hổ báo vật nhau. Điều đáng chú ý là hợp đồng CLZ2 đang chỉ có giá 83 trump/thùng, do đó nó sẽ cho biên lợi nhuận cao hơn so với các hợp đồng gần. Đồng thời, CLZ2 tăng lên sẽ báo hiệu giá dầu năm nay ra sao. Các bác cứ nhìn vào đó mà ra quyết định mua bán của mình

trancannam

Xe điện
Giá than, giá dầu khí chóng mặt. Kiểu này đầu tháng 4 là VN mệt mỏi rồi.

huyen141292

Xe điện
Giá than, giá dầu khí chóng mặt. Kiểu này đầu tháng 4 là VN mệt mỏi rồi.
thì thị trường đang loạn mà. Phương tây giữ kín các biện pháp trừng cụ thể để gây sức ép với Nga chứ cũng ko muốn thực sự triển khai điều đó. nào ngờ mọi người ko biết mua bán với Nga thế nào thì sẽ tránh được trừng phạt nên ko dám mua bán gì cả. Cái này giống như hồi mĩ cấm COSTCO vì vận chuyển dầu Iran, thế là tất cả các tàu COSTCO bị ngoại tuyến và điều đó dẫn tới cước thuê tàu tăng gấp 10 lần. Mãi sau khi mĩ nói chỉ phạt những tàu trực tiếp chở dầu Iran thì mọi thứ mới dần trở lại bình thường. Giờ chỉ có cách ngồi chờ xem diễn biến ra sao thôi, nhưng vừa BÍ Vừa Đần thấy nguy rồi. Bởi giá xăng bán buôn đã chính thức vượt 3 trump/gallon, giá xăng bán lẻ ước chừng 3.8-3.9 trump/gallon. Khi giá xăng vượt 4 thì đảng dân chủ mất sạch trong kì bầu cử cuối năm nay

huyen141292

Xe điện
https://oilprice.com/Latest-Energy-News/World-News/The-Escalating-War-In-Ukraine-Has-Sparked-A-Boom-In-Base-Metals.html
Cuộc chiến leo thang ở Ukraine đã bùng nổ ở kim loại cơ bản
Bởi Ag Metal Miner - Ngày 02 tháng 3 năm 2022, 3:30 chiều CST

Cuộc chiến Ucraina đang khiến giá khí đốt tăng. Hậu quả là ngành công nghiệp kim loại của châu Âu đồng loạt đóng cửa. Bọn họ ko chịu nổi nhiệt khi giá khí đốt quá cao, nó đã tăng gấp 10 lần nên năng lượng đầu vào đã cao hơn giá thành bán sản phẩm. Chúng ta cùng chờ xem giá kim loại châu Á hưởng ứng thế nào

A98

Xe container
https://oilprice.com/Energy/Energy-General/Iran-Is-Tantalizingly-Close-To-A-Nuclear-Deal-That-Could-Drag-Oil-Prices-Down.html
Iran đang "trêu ngươi" một thỏa thuận hạt nhân có thể kéo giá dầu xuống
Bởi Simon Watkins - ngày 28 tháng 2 năm 2022, 6 giờ chiều CST
Tuy nhiên, nguồn tin cao cấp nhất nói thêm, Iran sẽ không chỉ phải nhượng bộ hạt nhân và tên lửa trước tiên, mà vấn đề thậm chí còn gây khó khăn hơn cho cả hai bên, mặc dù vì những lý do khác nhau, Iran sẽ cam kết ban đầu tuân thủ các quy tắc và quy định đầy đủ của Lực lượng Đặc nhiệm Hành động Tài chính (FATF) và sau đó trở thành một thành viên FATF được quản lý đầy đủ và được giám sát liên tục.

Iran sắp đật được thỏa thuận dỡ bỏ cấm vận. Về phần mình, Iran phải nhượng bộ ở 3 mặt hạt nhân, tên lửa và chống rửa tiền FATF. Tuy nhiên đây chỉ để vẽ mặt mũi cho Vừa Bí Vừa Đần. Về mặt hạt nhân nó vốn là thỏa thuận cũ nên ko nói nữa. Về mặt tên lửa, chắc chắn Iran phải cam kết hạn chế tầm bắn tên lửa của mình để ko với tới Ixrael. Còn trên thực tế, Iran có thể mang tên lửa sang Syria rồi từ đó nã vào Ixrael. Như vậy vừa nhanh khiến người Do thái ko kịp chống đỡ, vừa né trách nhiệm của người bắn.

Về phần FATF là xương xẩu nhất, vì FATF chống tài trợ khủng bố, mà mĩ liệt Lực lượng vệ binh cách mạng vào nhóm khủng bố. Mục này cần chờ thêm thông tin, nhưng trên thực tế người Iran có thể thành lập lực lượng khác mang tên mới, như vậy nó sẽ nằm ngoài chế tài của Hiệp định này.

Túm váy lại: Tình hình Ucraina đã khiến Vừa Bí Vừa Đần phải nhanh chóng nhượng bộ cho Iran để hạ giá dầu xuống. Còn Hiệp định đó có ngăn cản bàn tay của Iran hay ko thì Vừa Bí Vừa Đần ko rảnh mà nghĩ tới nữa. Hiệp định này sẽ làm giá WTI giảm 5 trump/thùng
Không có chuyện Iran chấp nhận hạn chế tên lửa đâu! Đồng ý thế còn gì là uy tín của chính phủ nữa.

Andydo

Xe điện
Đợt này TQ thắng đậm
Tq cũng thiệt hại nặng nề ông ơi. Ở đó mà thắng đậm. Không hiểu kinh tế vận hành mà cứ ra rả thắng đậm
Giá quặng sắt đầu tháng đã tăng mạnh trở lại bất chấp TQ dọa bỏ tù giới đầu cơ kìa.
Nên nhớ sắt thép là cốt tủy của nền kte. Nhất là 1 quốc gia đang hạ ls để kích thích kte trở lại như tq