[Funland] Offer Whisky Show - Nơi Ae đam mê rượu whisky chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

charon666

Xe buýt
Search mãi chẳng thấy đâu bán Teacher với Teelling. Cụ nào khai sáng em nơi mua với

doping113

Xe tải
Như tiêu đề, nhờ các cụ tư vấn 2 loại bình dân dễ uống. Em chỉ thỉnh thoảng nhâm nhi thôi ạ chứ không uống no😅. 1 loại Single Malt và 1 loại blend..?
Kinh nghiệm cá nhân ngon, giá bình dân mà vẫn sang ngầm, thì: Johny Black Doule; chút thì:
Macallan 12 Double Caska.
Trải nghiệm 1 mình cảm nhận rõ hơn khi nhậu zô zô. Nếu nhâm nhi ở nhà thì các các chai dưới ( ảnhtên trên vỏ) thì đều ngon, giá trên bình dân chút thôi ( sau mấy tháng ở nhà tránh covid thẩm) thì yêu nhất là em Yamazaki Japan dù chỉ 12 tuổi.

Chỉnh sửa cuối:

TheRepublic

Xe tải
Bên maltco.asia thấy quảng cáo trên Facebook suốt. Không biết rượu bên này bán ổn không các bác?

8828

Xe buýt
Các cụ có kinh nghiệm cho e hỏi chút. Tết năm ngoái e để rượu trong cốp xe bị sót 1 chai Macallan để qua mùa hè vừa rồi, mà xe e thì toàn để ngoài trời nắng. Ko biết giờ còn uống đc ko nhỉ?

ductru_auto

Xe tải
Các cụ có kinh nghiệm cho e hỏi chút. Tết năm ngoái e để rượu trong cốp xe bị sót 1 chai Macallan để qua mùa hè vừa rồi, mà xe e thì toàn để ngoài trời nắng. Ko biết giờ còn uống đc ko nhỉ?
Khả năng cao ko dc cụ. Hoặc cụ đưa em thử cho😅

ductru_auto

Xe tải
Kinh nghiệm cá nhân ngon, giá bình dân mà vẫn sang ngầm, thì: Johny Black Doule; chút thì:
Macallan 12 Double Caska.
Trải nghiệm 1 mình cảm nhận rõ hơn khi nhậu zô zô. Nếu nhâm nhi ở nhà thì các các chai dưới ( ảnhtên trên vỏ) thì đều ngon, giá trên bình dân chút thôi ( sau mấy tháng ở nhà tránh covid thẩm) thì yêu nhất là em Yamazaki Japan dù chỉ 12 tuổi.

Vote Mac 12 cụ. Đợt trc có uống 1 chai của Nhật mà quên tên. Để em lục lại xem có trùng máu Yamazaki của cụ ko

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Theo thiển ý cá nhân em dòng 12 mo lách uống bon mồm nhất mới đểu:))))
Cụ cho em hỏi chút là sao 3 nhãn hiệu rượu khác nhau nhưng lại có màu hổ phách tương tự nhau vậy ?. Do công nghệ giống nhau hay do gì vậy cụ ?. Blended khác Single malt ở độ rượu và tuổi rượu phải không ạ ?. Nếu tuổi rượu (years) nhà sản xuất in, ghi như nào chẳng được vì theo em hiểu là làm gì để 12, 18 hay 25 năm ủ trong bình rồi mới đem đi đóng chai, như vậy sao cung cấp đủ ra thị trường được ?. Ngoài ra chữ Whisky có phải EU hay ghi như này còn Whiskey là rượu sản xuất ở Mỹ phải không cụ ?!.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cụ cho em hỏi chút là sao 3 nhãn hiệu rượu khác nhau nhưng lại có màu hổ phách tương tự nhau vậy ?. Do công nghệ giống nhau hay do gì vậy cụ ?. Blended khác Single malt ở độ rượu và tuổi rượu phải không ạ ?. Nếu tuổi rượu (years) nhà sản xuất in, ghi như nào chẳng được vì theo em hiểu là làm gì để 12, 18 hay 25 năm ủ trong bình rồi mới đem đi đóng chai, như vậy sao cung cấp đủ ra thị trường được ?. Ngoài ra chữ Whisky có phải EU hay ghi như này còn Whiskey là rượu sản xuất ở Mỹ phải không cụ ?!.
- 3 nhãn hiệu rượu khác nhau nhưng lại có màu hổ phách tương tự nhau vậy ?. Do công nghệ giống nhau hay do gì vậy cụ ?
Do độ active của thùng ủ, công thức phối trộn của từng nhà chưng cất mà có thể ra các màu rượu tương đồng hoặc khác nhau.
- Blended khác Single malt ở độ rượu và tuổi rượu phải không ạ ? Không đúng. Độ rượu/tuổi rượu không được sử dụng đê phân biệt Blended whisky & Single Malt whisky.
Blended whisky (Blended Malt): rượu đóng chai được phối trộn bởi nhiều nhà chưng cất khác nhau
Single Malt whisku: rượu đóng chai chỉ được sử phối trộn bởi duy nhất 1 nhà chưng cất.

- Nếu tuổi rượu (years) nhà sản xuất in, ghi như nào chẳng được vì theo em hiểu là làm gì để 12, 18 hay 25 năm ủ trong bình rồi mới đem đi đóng chai, như vậy sao cung cấp đủ ra thị trường được ?
Theo quy định của Scot, độ tuổi của rượu bắt buộc phải ghi trên nhãn mác chai (Nếu công bố tuổi). Độ tuổi thể hiện số năm rượu được đem ủ trong thùng gỗ sồi có niêm phong của thuế quan và độ tuổi chỉ được tính cho số năm của loại whisky trẻ tuổi nhất trong tất cả những sản phẩm cùng loại dùng để phối trộn trong chai rượu.
Nhà chưng cất họ lưu trữ hàng trăm/ triệu thùng từ 10 20 30 40 50 năm trước. Họ ủ rượu hôm nay thì để sử dụng sau 5 10 năm sau và lâu hơn nữa. Nhu cầu whisky ngày càng lớn/lượng stock ít nên nhiều nhà chưng cất chuyển sang đóng chai Nas (ko công bố tuổi) để tăng sản lượng chai.

Kennedy

Xe máy
Bourbon whiskey của Mỹ thì em thấy Elijah Craig, Knob Creek uống được mà hợp túi tiền. Còn dòng Scotch khói thì Laphroaig, Bowmore, và Lagavulin. Scotch phổ biến như Singleton, Glenlivet hay Glenfiddich thì nên uống 15. Em mới mua thử Aberfeldy uống thấy cũng tạm. Còn Johnie walker em nghĩ không nên mua phí tiền, uống em thấy không êm.

Trạng thái
Thớt đang đóng