off chụp mẫu Chi và Dương ở the manor

Alone77

Xe container
Đang ngắm ái, các kụ cứ tranh luận làm em mất tập trung :))

t_rex

Xe buýt
Ảnh đúng là hơi nông. Nhưng một số cái coi được.
Các cụ dùng ống gì thế ? Mà em thấy thiếu két lai nhé. :D :D :D

Chinxeng

Xe tăng
Thật với cụ ống của em có 4 cái toàn Nano
em cũng có 4 cái L same same but different (b). Lói tóm nại ảnh post lên là ảnh đẹp rồi (b). Hôm nào cụ Hai lọ dạy em làm sáp nhé em dốt cái này lắm sư phụ ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

focus_S

Xe điện
thi thoảng mới thấy có bài các cụ tranh luận về kỹ thuật, cũng bổ ích và lý thú, em cũng vỡ ra thêm nhiều điều hee. ấn tượng với LN của các cụ quá ạ hee. Các cụ tập trung mổ xẻ kỹ thuật để cho chúng em mở thêm tầm mắt thôi các cụ nhá :).
Mình không có ý gì khác với Dương Trí. Đoạn này đang nói về kỹ thuật, nên mình đưa thử cái ảnh chụp trộm trên Sân Mây - Sa Pa. Các bác mổ xẻ giúp.
Lúc đó hơi có sương mù, ánh sáng yếu, nền đằng sau là trời. Chỉ kịp đặt chế độ P, đo sáng toàn cảnh, thế là pằng. Chụp nhanh không em gái đi mất.

Sa Pa - Em và mây.

2R+

Xe điện
Mình không có ý gì khác với Dương Trí. Đoạn này đang nói về kỹ thuật, nên mình đưa thử cái ảnh chụp trộm trên Sân Mây - Sa Pa. Các bác mổ xẻ giúp.
Lúc đó hơi có sương mù, ánh sáng yếu, nền đằng sau là trời. Chỉ kịp đặt chế độ P, đo sáng toàn cảnh, thế là pằng. Chụp nhanh không em gái đi mất.

Sa Pa - Em và mây.

xem ảnh của cụ Phó, cháu chỉ thấy mỗi "Em" còn "Sapa" với "Mây" cháu trạ thấy đâu cạ . hí hí

Mà cũng đến h rồi, cháu đi ăn lơn cắp nách đây (ko biết có phải cái con tro ở đằng sau xe bị rơi mất ko nữa :P :bz

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
@haibinh , lập tái :

e có đi hỏi sư phụ e thì cụ bảo dư này , đối với trg hợp chụp ngc sáng mà muốn ảnh sáng đều cả trc cả sau , "nổi khối" thì bắt buộc phải có hắt sáng . Vấn đề là hôm đó bọn e 0 đem hắt sáng và e dự là có hắt sáng thfi cũng chẳng có cụ nào hắt vì toàn máu chụp cả :))

Bọn e đi chụp nếu lười hắt sáng thì sẽ dùng 1 cái đèn ring flash light oánh nhẹ , muốn có khối nữa thì phải chỉnh đèn cho nó lệch đi 1 tý , thg e set 1 bên là 1/64 1 bên là 1/32

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
@haibinh , lập tái :

e có đi hỏi sư phụ e thì cụ bảo dư này , đối với trg hợp chụp ngc sáng mà muốn ảnh sáng đều cả trc cả sau , "nổi khối" thì bắt buộc phải có hắt sáng . Vấn đề là hôm đó bọn e 0 đem hắt sáng và e dự là có hắt sáng thfi cũng chẳng có cụ nào hắt vì toàn máu chụp cả :))

Bọn e đi chụp nếu lười hắt sáng thì sẽ dùng 1 cái đèn ring flash light oánh nhẹ , muốn có khối nữa thì phải chỉnh đèn cho nó lệch đi 1 tý , thg e set 1 bên là 1/64 1 bên là 1/32
e vừa đọc lại mấy cái tranh luận của các cụ , hình như hơi có tý lệch lạc trong khái niệm nổi khối ở đây :D

Khối phải đc hiểu là hình khối hoặc mảng khối đc làm nổi bật hoặc tách biệt ra từ background . E hiểu khái niệm này đơn giản như này , muốn nổi khối thfi sẽ chọn cái background nó tương phản về màu sắc hoặc ánh sáng với chủ thể , có thể tận dụng các ánh sáng ven để làm tách biêt chủ thể nhưng vẫn phải chú trọng background . Cái này nếu cụ nào đã chơi ảnh đen trắng BW thì sẽ biết rõ ợ :P

Haibinh

Xe điện
e vừa đọc lại mấy cái tranh luận của các cụ , hình như hơi có tý lệch lạc trong khái niệm nổi khối ở đây :D

Khối phải đc hiểu là hình khối hoặc mảng khối đc làm nổi bật hoặc tách biệt ra từ background . E hiểu khái niệm này đơn giản như này , muốn nổi khối thfi sẽ chọn cái background nó tương phản về màu sắc hoặc ánh sáng với chủ thể , có thể tận dụng các ánh sáng ven để làm tách biêt chủ thể nhưng vẫn phải chú trọng background . Cái này nếu cụ nào đã chơi ảnh đen trắng BW thì sẽ biết rõ ợ :P
Có gì hiểu sai đâu nhỉ, ảnh của em chụp ngược sáng bị bẹt (theo các cụ ý là chưa được, đo sáng chưa ổn, sáng mặt làm BG sáng theo dẫn đén ảnh bị bèn bẹt, phí mất Nano đi). Vậy như hôm nọ cụ Khọm cho biết chụp thế nào cho nổi khối khỏi bèn bẹt cái ảnh ợ? Hay chờ đến khoảng 5h nắng yếu hẳn rồi chụp?

chuotlang

Xe lừa
Ảnh đúng là hơi nông. Nhưng một số cái coi được.
Các cụ dùng ống gì thế ? Mà em thấy thiếu két lai nhé. :D :D :D
Các cụ ý phải bỏ bao tiền ra thì mới được ảnh nông thế đấy ạ

Khẩu F cứ phải số nhỏ mới được thế đấy, cụ mà cứ nghiện về DOF và chụp thiếu sáng thì cũng tốn tiền thôi ;)

chuotlang

Xe lừa
e có mỗi con x100 thôi , 5d II là e đi mượn đấy ;))
Em thấy vác X100 ra chụp mẫu cho nó sát vào mẫu mới phê ;) tuơng đuơng 35mm mà

Thỉnh thoảng em cũng chụp cho mấy đứa em bằng X100, gần quá sặc mùi nước hoa

Chỉnh sửa cuối:

Haibinh

Xe điện

Sa Pa - Em và mây.

Ảnh của cụ Phó đẹp quá còn mổ xẻ gì nữa, Dof dầy chủ thể nổi bật khối, mảng rõ rệt, khoảnh khắc đẹp.
Ánh sáng lúc cụ chụp là ánh sáng chếch, đằng sau là trời rộng cụ khép khẩu thoải mái mà chả cần xóa phông.

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
như trg hợp ánh sáng giống hôm nọ mà cẩn thận chau chuốt ( chưa bia rượu :D ) thì sẽ dìm sáng xuống - 2 , dùng hắt sáng hoặt phả đèn nhẹ để tạo khối :P có mỗi cách đó thôi :)

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Em thấy Mợ Dím phán như đúng rồi ý, em gửi cho mợ cái link ảnh gốc em chụp bằng raw nhé, mợ xem giúp em thuốc em dùng thế nào nhé
Mợ! Hai lọ ngoa ứ chịu, e chỉ tranh luận mà kêu là em phán! Em mà thuốc giỏi như Hai lọ ảnh của em khỏi bàn nhé. Tại mọi người cứ kêu ảnh nông không sâu nên em mới ngứa tay thò vào gõ vài dòng. Chứ em chả có ý chê bai gì cả, vì chụp gái là môn cực khó.

V Thấy mợ Dím chê Nano chụp xấu chả ra hình ra khối nên em hỏi cách chụp.

Ảnh của mợ khác hẳn của em vì địa điẻm khác nhau, nguồn sáng chếch khác nhau nhá. Túm lại tuần sau nữa mời mợ ra The garden chụp lại rồi chỉ cho em chụp thế nào cho có hình khối nhá. Em thật đấy
Cái xanh thứ nhất: em không chê thiết bị nha. Vì Ni or CA thì mỗi cái có một thế mạnh riêng nên không thể chê cái gì hơn cái gì. E chỉ tiếc là không khai thác được hết cái ưu điểm của Ni thôi.

Cái xanh thứ 2: mới là cái em muốn nói ở thớt này nha. Quan trọng là chọn được nguồn sáng để chụp sao cho ảnh nó có vùng tối vùng sáng, vùng sáng không bị cháy, vùng tối không bết và mất chi tiết. Và sự chuyển vùng giữa tối và sáng êm, không bị ghanh. Em nghĩ điều này quan trọng cho việc chụp người và mẫu.

Còn ý em dư nào thì em nói dư vầy còn gì...
...muốn ven vủng, khối khủng, bóng biếc thì chắc lại phụ thuộc vào thời gian chụp nữa. Ý của em giống ý nhà Lập Tái. Túm lại là không tranh luận chụp dư nào. vì mỗi người mỗi quan niệm mỗi mong muốn riêng về bức ảnh của mình chụp. Chụp như này thì đúng là em không chụp được.
Ảnh em up lên chỉ minh họa cho ý em muốn diễn tả. Còn da đen hay nâu e nghĩ vấn đề này thuốc sẽ giải quyết được. Em không phản đối việc thuốc thang cho ảnh nha. Nhưng thuốc làm sao đưng để ảnh nó bẹt, mất màu mất khối.

với em một bức ảnh đẹp thì ngoài những thứ trên ra nó còn phải lớp lang (các lớp màu, các vùng sáng vùng tối khác nhau). Rồi thêm xyz bố cục mẹ cục, đường dẫn....Quan trọng nữa là phải có vần hồn.

Hình như Hailo bận giặt tã nên vần ồn nó mất CBN mất rồi thì phải, ảnh ngày xưa Hai lọ đâu có vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
OTE=Haibinh;7033833]Ùi thế thì mặt mẫu tối om, mà em lại chả có hắt sáng.

Thế ảnh này thì cụ đo điểm trung tính vào chỗ nào?

[/QUOTE]

Trường hợp này, e sẽ cố đo và lấy nét vào cái điểm dưới cái váy ý. Vì cái váy nó sẹc xy thế cơ mà! Còn mặt thì về bốc thuốc tính sau. Chụp ảnh cũng như ngoài đời, ứ tham được được cái này sẽ mất cái kia. Hai lọ mắc bệnh tham tất, nên tình nó dàn trải hee heee

Em tưởng mấy ảnh này phải post bên CLB Mô Hình thì mới đúng chứ nhỉ? ~X(
Lão XO có đâm thì đâm nó nhè nhẹ thôi nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
há há

đâm chém dư này , lần sau hai lọ dỗi thì lấy đâu ra người chụp hộ e cơ chứ :))

Bigcom

Xe tăng
@haibinh , lập tái :

Cụ khọm dạy rất phải, ae chụp thường vào lúc ánh sáng môi trường gắt ( chụp sớm, muộn ko đi chụp đc ) nên độ chênh sáng giữa BG và mẫu là tương đối lớn, đi chụp ái bấy giờ mà ko sáng cái mẹt thì ko ăn tiền cho nên ae thường đo sáng và ưu tiên những gì ái thích mà suy cho cùng đi chụp ái thì ái thích là OK, còn để chụp như các cụ các mợ trên chỉ giáo thì cụ khọm đã cho đáp án rồi.
PS hai lọ: tớ kiếm cái hắt sáng rồi hôm nào đi chụp gọi tớ, tớ hắt sáng cho còn nếu muốn ngon hơn thì luyện thêm cái môn "sờ cho biết" nhé, tham khảo bộ này
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=40548&page=1

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Các cụ tranh luận kinh quá. E chả dám vào hóng. Em thuốc thang kém, chụp ái chỉ mong sao da dẻ mẫu trắng sáng choang cho nó lừa tình, chụp xiên sáng thì dễ, ngược sáng thì muốn da dẻ sáng bừng thì kiểu j cái BG cũng cháy, muốn khắc phục chỉ có hắt sáng, mà thứ đấy bọn e ko có. Mà trong trường hợp này các cụ các mợ bẩu chỉ chọn 1, vì thế e chọn mẫu vì e chụp ảnh cho mẫu chứ ko phải vì cái BG. Còn các cụ các mợ bẩu ngược sáng mà vẫn lên hết được trong khi ánh sáng mạnh thì có lẽ khi nào các cụ các mợ đi cho e cắp tráp theo học với ạ.
Mợ Dims thì nói chụp khi nào thấy BG đen thì mới chụp, như thế e đồ rằng ở The manor hôm đấy chẳng ông nào có ảnh.
Thôi e up cái ảnh bằng ống thường lên theo lời kêu gọi của cụ HB nhá

babetnhe

Xe điện
@Hai Binh: Công nhận cái ảnh dìm hàng em là nổi khối kinh nhất của cụ ke ke !
Các cụ vừa muốn gái xinh da trắng mịn màng lại vừa muốn nổi khối nữa thì khó chiều phết đấy he he