[VHGT] Ofers OTOFUN.NET chung tay xây dựng văn hóa giao thông

Nấm mỡ

Xe điện
Dù không làm thực chất, dù VHGT chỉ là cái cớ, theo tinh thần "Fun" của OF vẫn nhiều mem sẵn sàng tham gia để có đề-can dán cho oách, để có dịp tụ tập hội hè vui chơi, để ra đường thấy nhau nháy pha chào hỏi. Bởi vậy, chỉ cần Admin đồng ý đính cái thẻ lên cao thì chẳng cần ai phải hô hào bận rộn.

Sao mà khốn nạn thế k biết, đúng là cha chung "éo" thằng nào khóc. Em xin lỗi nói hơi bậy, nhưng mà topic này ít comments, lượt đọc lèo tèo...
Hơi nhầm, trước hết cứ hô hào cái đã, như A. Thăng, chưa biết làm được gì hay không nhưng nói mạnh ít nhiều cũng có tác động, thử hỏi không hô hào thì bố con thằng nào tham gia???????, cái topic này mấy ai đọc? k đọc thì ai biết, ai tham gia?. Việc tuyên truyền nội bộ of là chuyện hàng ngày, hàng giờ, hàng phút, tất nhiên of là người xã hội, thich xem, nghe, kể chuyện đâm, chém, cướp giật,....
Ai xuôi máu với bác thì bác anh anh em em, ai ngược máu hay có tý phản biện là bác chửi thằng này thằng nọ [-X Người như bác mà tham gia tích cực vào việc tuyên truyền cổ động phong trào VHGT của OF thì, chắc chẳng cần nói, ai cũng sẽ nghĩ Văn hóa trên OF là thế nào :-& Em không tin thái độ bố đời như bác sẽ thuyết phục được nhiều người mà bác gọi chung chung cho sướng mồm là thằng nọ thằng kia :-ss

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
Hơi nhầm, trước hết cứ hô hào cái đã, như A. Thăng, chưa biết làm được gì hay không nhưng nói mạnh ít nhiều cũng có tác động, thử hỏi không hô hào thì bố con thằng nào tham gia???????, cái topic này mấy ai đọc? k đọc thì ai biết, ai tham gia?. Việc tuyên truyền nội bộ of là chuyện hàng ngày, hàng giờ, hàng phút, tất nhiên of là người xã hội, thich xem, nghe, kể chuyện đâm, chém, cướp giật,.... nhưng hô hào được không phải là dễ. Phải hô hào cái đã rồi song song tiến hành cái thiết thực = Cái đề án chi tiết đâu rồi anh chủ thớt? Tôi ủng hộ dán đề can " Tắc đường bây giờ" rất hay. Tôi đi spam các thớt khác đây.
Cảm ơn cụ đã rất nhiệt tình ủng hộ chương trình này, phương án chi tiết thì phải chờ khi có ý kiến đóng góp của Ofers trên cơ sở phương án sơ bộ. E cũng rất vui khi một số cụ đã lôi cái thớt này của E về các chi hội để chém gió, hy vọng mỗi người một đề xuất, đóng góp ý kiến để cuối cùng chúng ta thông nhất được phương án khả thi nhất.

giacmoxe4

Xe điện
Em ủng hộ nhiệt tình,các Cụ triển khai chương trình đi.

Monitor

Máy Bay
Website
www.otofun.net
@Các bác ủng hộ kế hoạch: Em đọc lại thì thấy chương trình này thiên về hô hào cổ động kiểu thời vụ, thiếu tính thiết thực & phương án gương mẫu thực hiện lâu dài. Làm như vậy, chẳng khác giề mấy thứ mà đám xxx hay hô ngoài chợ - tháng ATGT, tháng lọ, tháng chai. Vả lại, không chú ý tuyên truyền trong nội bộ OF trước mà đã định đưa ra ngoài là không đúng đâu ạ. Em nghĩ các bác nên xem xét lại điều mà các bác có vẻ cho là hiển nhiên: "đã là OFer thì hiểu & tuân thủ luật GTĐB cũng như có VHGT hơn người khác".
Cụ Nấm nói cũng có cái lý của nó, đúng là chương trình thiên về hô hào, cổ động. Tuy nhiên nếu chúng ta chuẩn bị tốt, khi chúng ta cùng nhau hành động + với sự tham gia của các cơ quan truyền thông, báo chí cổ vũ chương trình của chúng ta, (kiểu truyền thông thành viên OTOFUN.NET cam kết xây dựng văn hoá giao thông - đi đúng làn đường...) Bên cạnh đó các thành viên khi đăng ký tham gia chương trình đều cam kết các quy định của BĐH đưa ra thì ít nhất E nghĩ chương trình phần nào tác động đến ý thức của một vài bộ phận khác.

Theo cá nhân của E, E thấy song song với việc chúng ta vào đây xem các kinh nghiệm, chém gió ở Box cfe, than trời, trách đất, chửi mấy bố thực thi pháp luật, tổ chức giao thông...thì chúng ta bớt chút thời gian cùng góp ý, đưa ra một số ý tưởng mà trong khuôn khổ diễn đàn OTOFUN có thể làm được góp phần nào hạn chế được tình hình giao thông hỗn loạn như hiện nay. Chương trình khi E nêu ra E cũng đã nói rất rõ, đây là ý kiến chủ quan của E. Rất mong các ý kiến đóng góp của các cụ/mợ để chương trình mang tính hiện thực hơn.

Vài lời vậy mong cụ cho thêm ý kiến.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

cwise

Xe container
Dù không làm thực chất, dù VHGT chỉ là cái cớ, theo tinh thần "Fun" của OF vẫn nhiều mem sẵn sàng tham gia để có đề-can dán cho oách, để có dịp tụ tập hội hè vui chơi, để ra đường thấy nhau nháy pha chào hỏi. Bởi vậy, chỉ cần Admin đồng ý đính cái thẻ lên cao thì chẳng cần ai phải hô hào bận rộn.

Đây là một biện pháp kích thích của riêng tôi, hãy xem lại lượt đọc, lượng comments, nếu không "rồ" lền, thì ít người vào lắm. Có lúc cần mềm mỏng, có lúc cần nhẹ nhàng. Vấn đề là ông Admin ông ấy đã đính cái thẻ cao lên cao chưa? K cần ai hô hào thì đã chẳng có cái thớt này. thực tế cho thấy nếu chủ thớt cho kèm một video đam chém, va chạm đien loạn có thực và kèm theo khau hieu chung tay giao thong thì chắc là cũng k cần phải hô hào. Việc này tôi cảm giác như nhìn trộm giữa phố mà k làm gì, nếu có một, hai người hô lên thì mọi người cùng khí thế, chắc chắn là nhiều người cùng xông vào.

Ai xuôi máu với bác thì bác anh anh em em, ai ngược máu hay có tý phản biện là bác chửi thằng này thằng nọ [-X Người như bác mà tham gia tích cực vào việc tuyên truyền cổ động phong trào VHGT của OF thì, chắc chẳng cần nói, ai cũng sẽ nghĩ Văn hóa trên OF là thế nào :-& Em không tin thái độ bố đời như bác sẽ thuyết phục được nhiều người mà bác gọi chung chung cho sướng mồm là thằng nọ thằng kia :-ss
Thuyết phục thì thực sự k dám, vì cái này là tự nguyện, hô lên để ai cũng biết vì tâm lý con người ai cũng thích xem đâm, chém, tình huống nọ kia, cái khẩu hiệu chung tay vh giao thông nhưng mà xưa nay khô khan, giáo điều, đã mấy ai làm được? kể cả cơ quan nhà nước, nên ít người xem, mà iét người xem thì ai biết đến, kết quả thế nào ai cũng rõ, nếu tôi k "gào" lên thì chắc anh đã phản biện như thế này và đưa câu "admin đính thẻ cào lên". Như vậy admin sẽ có trách nhiệm hơn, và mọi người cũng có suy nghĩ trách nhiệm hơn. Cứ phải đánh động lòng người thôi, Bj cứ im ỉm k nói gì, và nếu tự dán cái đề can lên, hiệu quả có nhưng k cao.

cwise

Xe container

tôi k hiểu " dù không làm thực chất" ở đây là như thế nào? tức là cái topic này đưa ra chỉ để hô hào không thôi ah? còn chương trình như monitor1 nói thì sao, phải hiện thực hóa chứ, quy mô nhỏ, bé bé con cò cũng được, cốt là để tạo cái chương trình lớn hơn sau này. Tôi rất mong muộn Ban điều hành làm được chương trình giống như tổ chức cuộc thi Offroad.

Santa2008

Xe tải
Em ủng hộ vụ này, ý tưởng hay.
Quan trọng là chúng ta cần có hành động thiết thực hơn là chỉ hô khẩu hiệu giống các cụ nhà nước.
Khẩu hiệu "chung tay xây dựng văn hóa giao thông" thực ra hay nhưng mà rất chung chung, chúng ta cần đi vào từng vấn đề cụ thể, chi tiết của vấn đề giao thông, ví dụ như:
- Đợt 1 khẩu hiệu: "Hãy đi đúng làn đường"
- Đợt 2 khẩu hiệu: "Hãy sử dụng phương tiện công cộng"
- Đợt 3: "Không đi xe 1 mình" (ghi chú: các nước tiên tiến thường khuyến khích các phương tiện cá nhân đi nhiều hơn 1 người để hạn chế các phương tiện cá nhân cùng tham gia, ví dụ: xe máy thì khuyến khích đi 2, ô tô thì khuyến khích đi 3 - 4 người...)
...
Em nghĩ chúng ta nên bàn chi tiết về phương án và hành động cụ thể thiết thực... thông qua đó thể hiện trách nhiệm của OF với văn hóa giao thông và với xã hội.
ỦNG HỘ ! ỦNG HỘ ! ỦNG HỘ !
Theo cá nhân tôi, không cần chia làm nhiều đợt treo khẩu hiệu mà nên có nhiều khẩu hiêu với các nội dung thích hợp (và có kèm logo OF)
ví dụ:
"Hãy đi đúng làn đường"
"Hãy chấp hành nghiêm chỉnh luật GTĐB"
"Nói không với rượu, bia khi tham gia GT".....
Ngoài ra chúng ta cũng nên mở 1 box, tạm gọi là " OF anh là ai?" trong đó chuyên "vạch mặt" những OF nào vi phạm luật GTĐB bằng hình ảnh càng tốt và cần nêu đích danh biển số xe vi phạm luật đó (cụ nào bán xe mà có logo OF thì cần tháo hoặc truyền đạt cho chủ mới biết)

gaby83

Xe đạp
Ủng hộ chương trình của các cụ.
Em có đề xuất là chúng ta có thể thành lập các chi hội hướng dẫn các phương tiện giao thông không các cụ?
Vì thật sự, em tin rằng không phải hầu hết bà con ta không có ý thức mà là do các đối tượng tham gia giao thông phần lớn là chưa được giáo dục về ứng xử khi tham gia giao thông. Nếu có sự hướng dẫn thì sẽ có rất nhiều công dân hưởng ứng.

Cơ chế hiện nay là mọi người hành xử theo lối đối phó. Những chỗ nào có CSGT thì chỗ đó đi cẩn thận, còn không sẽ lại chen lấn xô đẩy.
Làm sao để tuyên truyền đến tất cả mọi người cách ứng xử khi tham gia giao thông là điều chúng ta cần phải làm.

Em rất mong, chúng ta làm được điều gì đó để thay đổi HN này, dù là ít đi chăng nữa các cụ ạ.

cwise

Xe container
Ủng hộ chương trình của các cụ.
Em có đề xuất là chúng ta có thể thành lập các chi hội hướng dẫn các phương tiện giao thông không các cụ?
Vì thật sự, em tin rằng không phải hầu hết bà con ta không có ý thức mà là do các đối tượng tham gia giao thông phần lớn là chưa được giáo dục về ứng xử khi tham gia giao thông. Nếu có sự hướng dẫn thì sẽ có rất nhiều công dân hưởng ứng.

Cơ chế hiện nay là mọi người hành xử theo lối đối phó. Những chỗ nào có CSGT thì chỗ đó đi cẩn thận, còn không sẽ lại chen lấn xô đẩy.
Làm sao để tuyên truyền đến tất cả mọi người cách ứng xử khi tham gia giao thông là điều chúng ta cần phải làm.

Em rất mong, chúng ta làm được điều gì đó để thay đổi HN này, dù là ít đi chăng nữa các cụ ạ.
Các chi hội hướng dẫn là như thế nào? đề nghị giải thích rõ.

Nấm mỡ

Xe điện
Cụ Nấm nói cũng có cái lý của nó, đúng là chương trình thiên về hô hào, cổ động. Tuy nhiên nếu chúng ta chuẩn bị tốt, khi chúng ta cùng nhau hành động + với sự tham gia của các cơ quan truyền thông, báo chí cổ vũ chương trình của chúng ta, (kiểu truyền thông thành viên OTOFUN.NET cam kết xây dựng văn hoá giao thông - đi đúng làn đường...) Bên cạnh đó các thành viên khi đăng ký tham gia chương trình đều cam kết các quy định của BĐH đưa ra thì ít nhất E nghĩ chương trình phần nào tác động đến ý thức của một vài bộ phận khác.
Bản thân em cũng muốn OF đóng góp những điều tốt đẹp để góp phần cải thiện VHGT của Thủ đô. Em cũng biết việc này rất khó vì cho dù toàn thể thành viên OF và gia đình, bạn bè ủng hộ thì số lượng đếm ra cũng chả thấm tháp gì so với toàn thể. Ý kiến đóng góp của em trong thớt này:
Em nghĩ để cho thiết thực và bình đẳng với mọi OFer, ngoài việc thống nhất mẫu đề-can cho 4B, BDH nên:
- Nghĩ ra biện pháp cho các thành viên 2B
- Thống nhất các quy tắc tham gia giao thông cơ bản mà OFer nào tham gia đều phải cam kết tuân thủ, không chỉ "chấp hành Luật GTDB"
- Tổ chức kick-off triển khai một cách đàng hoàng, trang trọng
và trích một thớt khác:
3. EM XIN CÁC BÁC (cả 4B & 2B)

Em biết em chẳng là ai, chẳng là cái đek gì để có thể nỏ mồm bảo các bác thế này thế nọ. Bởi vậy, em chỉ xin các bác đôi điều với tư cách một thành viên OF bình thường nhưng có mong muốn lớn là thấy sự hòa thuận trong cộng đồng mạng này, và mong muốn nhỏ là cộng đồng OF góp được chút gì đó để cải thiện tình hình giao thông - đặc biệt là giao thông Hà Nội.

Điều em xin các bác chỉ nằm trong mấy từ: NHÃ NHẶN & ĐIỀM ĐẠM.

1. Trên OF: Các bác đối xử với nhau như người quen là OK rồi. Mà HN (hay cả VN) này nhỏ lắm, biết đâu rồi sẽ có lúc thực sự gặp gỡ giao lưu với nhau. Kể cả đọc văn nhau trên này không thấy bằng lòng nhưng đời thật, người thật nhiều khi rất khác - quá lời chỉ tổ mất FUN bây giờ và có thể cả sau này thôi.
    .
  2. Trên đường:
    • Các bác chịu khó chậm đi chút ít nếu đường đông, đừng vì tinh mắt nhanh tay, cứ thấy lộ khe chỉ vừa cho mỗi xe của mình cũng dúi. Các bác 4B cố gắng chừa tối thiểu khoảng cách tới lề đường, vỉa hè đủ cho 2 bác 2B cỡ SH, PS song hành (tất nhiên trừ những đoạn đường chỉ một làn 4B cũng đã hết không gian).
      .
    • Các bác chịu khó tham gia giao thông theo cách đem sự an toàn và tiện lợi chia đều cho cả mình lẫn các phương tiện xung quanh (không chỉ vì tránh bị xxx vịn). Ví dụ như, theo em, các hành động khá thiết thực là:
      • Nếu không quá cần thiết hoặc quá thuận lợi - một mình một đường - thì không dạng háng giữa 2 làn dù là vạch đứt;
      • Nếu không quá vội thì đừng cố vít để vượt đèn vàng (hoặc chưa hẳn đã sang xanh);
      • Mọi thao tác thay đổi làn, hướng đều điềm đạm đủ thời gian cho các phương tiện xung quanh nhận biết & phản ứng kịp, không gây sốc;
      • Biểu thị ý định điều khiển phương tiện của mình một cách rõ ràng và đủ thời gian cho các phương tiện xung quanh sẵn sàng phối hợp (dùng đèn, còi, chân, tay, miệng,...);
      • Khi gặp phương tiện cần tách/nhập hoặc cắt ngang làn đường mình đang di chuyển thì nhường bằng phanh chứ đừng dùng vô-lăng, tay lái (dành rộng ra một chút cho họ dễ di chuyển càng tốt);
      • Và chắc chắn còn nhiều hành động hợp tình khác nữa...
    • Đừng bao giờ các bác để trong đầu ý nghĩ: "Mình tử tế nhưng xung quanh tuyền bọn mất dậy thì tử tế chỉ có thiệt!" Cứ tử tế phần mình, chí ít cũng được an tâm :P
Biết đâu nhờ OF (cả lôi kéo tác động) mà HN bớt ùn tắc, và bớt được cả những ý đồ cấm lọ cấm chai của CP có thể làm thay đổi về chất và lượng các thành viên OF :)
Tuy nhiên, quan điểm của em là phải làm tốt trong nhà trước rồi mới chưng ra cho thiên hạ. Bởi em biết, ngay bản thân thành viên OF, cả 4B & 2B, không phải ai cũng hiểu đúng & thực hiện tốt các quy định của luật pháp - chưa nói cao lên mức VHGT.

Ngoài ra, em còn có một mong muốn nữa có vẻ rất khó thực hiện với một diễn dàn chắc thực có khoảng ~30k thành viên như OF: members của diễn đàn - dù không gặp nhau ngoài đời - nói năng cư xử hòa nhã & thân thiện với nhau :(

cwise

Xe container
Tôi hoàn toàn ủng hộ Nấm mỡ (nếu mà là nấm linh chi thì tốt:P) tử trong ra ngoài, ý tưởng dạt dào, thiết tha, tự nâng cấp mình là chính, đặc biệt là câu mình tử tế ..... Hơi bị khó nhưng phải cố gắng.

tuanha72

Xe tải
Website
www.vgi-vn.com
Cho em can cả hai cụ... muốn làm việc lớn thì phải đồng lòng, các cụ cứ thảo luận bằng mồm với nhau ý chứ phang lên trên này để làm giề ợ, mục tiêu của thớt là chung tay hai cụ lại commen nhau như chia tay ý

cwise

Xe container
Em không hiểu bác nghĩ mình là ai tự cho mình cái quyền phán xét người khác? Hay xã hội ảo nên muốn làm gì thì làm? Em không phải người lịch sự thanh cao gì, nhưng tối thiểu cũng biết xả rác nơi công cộng trước mắt bao người là thiếu tôn trọng người khác & vô văn hóa.

Thực sự thất vọng vì những người như bác lại là thành viên tích cực của cái gọi là phong trào nâng cao văn hóa OF X_X
Anh hiểu sai ý của tôi, ý của tôi là: qua đọc phần góp ý của anh, tối thấy nổi bật lên: làm gì thì làm hay nói j thì nói, trước hết tự bản thân mình phải có ý thức về văn hóa giao thông. cụ thể là mình qua đọc các bài viết, các ý kiến, phải tự nâng cấp bản thân: ví dụ cập nhật biển báo (có thêm kiến thức thông báo cho anh em bè bạn, có thêm hiểu biết,...) như mây điểm anh kể ở trên, ví dụ: điềm đạm, bĩnh tĩnh, k cố vượt đèn đỏ, (cái này tôi đang làm rất tốt),.... Về văn phong bài viết của anh trên kia góp ý cũng rất hay, tôi thấy rất thiết tha (theo cách dùng từ của tôi). Tôi thấy hay. Đặc biệt, phần " mình tử tế.... " là rất đúng, nhưng thực sự là khó thực hiện, không phải ai cũng làm được. nên tôi mới nói phải "cô gắng", ví dụ như bị xe khác chèn đầu cưỡi cổ thì thôi cứ để cho ngươif ta qua, có làm sao đâu, mình cứ bình tĩnh, từ tư, quan sát kỹ. Đây là những lời chân thành thực sự, chứ tôi k hiểu ý anh là thế nào hay a tưởng tôi chọc ngoáy gì. Hoàn toàn k đúng và k có chuyện đó. Ta đang góp sức cho cái topic này,nhưng thực tế phải công nhận là ít có sự hưởng ứng nhất định. Mỗi người một ý kiến, ai hô cũng là tốt, góp bằng nhiều hình thức, bằng miệng cũng tốt.

cwise

Xe container
Cho em can cả hai cụ... muốn làm việc lớn thì phải đồng lòng, các cụ cứ thảo luận bằng mồm với nhau ý chứ phang lên trên này để làm giề ợ, mục tiêu của thớt là chung tay hai cụ lại commen nhau như chia tay ý
Yên tâm, chẳng qua anh nấm mỡ chưa hiểu hết ý, Nhà cháu đã căng mình ra giải thích rồi, Trời HN bất thình lình mưa to, Hôm nay lại cưỡi 2b dream xoáy nòng:P. cháu chưa về nhà được.

Lại một lần nữa kêu gọi anh em cỗ vũ chương trình hành động.

cwise

Xe container
Chỉ là hiểu nhầm... Thú thực là văn của bác không sáng nghĩa cho lắm :D
Em đã xóa post trước, và cũng sẽ xóa cả post này sau vài phút nữa.
Tính tôi loáng thoáng, noii thực là vừa làm vừa tranh thủ lướt of nên vănphong k chuẩn thì mong anh em thông cảm. Tối về nhà ăn uống xong, lên làm vài bài thì bị zợ cả gọi ời ời, :P.

Boing767

Xe điện
Chung tay xây dựng là cái đích của VHGT các cụ đưa ra hành động cụ thể để AE Off theo đi , e chờ mãi chưa có đề can dán đây !

cwise

Xe container
Chung tay xây dựng là cái đích của VHGT các cụ đưa ra hành động cụ thể để AE Off theo đi , e chờ mãi chưa có đề can dán đây !
Chuyện đề can chỉ là một phần nhỏ, Bj ta chưa có chương trình hành động chi tiết (trong chương trình sẽ có từng loại đề can phù hợp cho 4b, 2b đảm bảo gây hiệu ứng nhất định cho người đi đường, người ngồi vỉa hẻ:P,...) như từng khu, cụm, cuối cùng tập trung ở đâu và nếu tổ chức quy mô tí thì phải xin phép cơ quan nhà nước. Giống như tham gia giao thông phải theo luật thì ta tổ chức diễu hành quy củ, đàng hoàng cũng phải theo luật (tức phải xin phép).

thaiquangtung

Xe buýt
em thấy ý kiến này rất hay đấy. ý thức tham gia giao thông dân mình kém quá. nhiều lúc muốn đi cho đúng luật cũng không được. bác lên kế hoạch cụ thể đi. em cũng ủng hộ hai chân, hai tay.hehe

junyong

Xe buýt
Up!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Em xin 1 vé!

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Xin mời tất cả các bác đang có ý tưởng về OF chung tay xây dựng văn hóa giao thông đăng ký tại đây để chúng ta cùng đề xuất xem thời điểm và địa điểm nào thích hợp để off cái mới ra chuyện được.

alo của em X_O: 093 234 6446

tks all