Hội khác OF - Hòa Bình - Tin Offline

OKiaforte

Xe buýt
Con gái đất Mường xinh xinh lắm đó!
Con trai đất Mường chịu khó chịu thương.
(Em xin up một số hình ảnh về đất Mường Hoà Bình nhà mình
)

Công trình thủy điện Hòa Bình có bốn nhiệm vụ chủ yếu: Cắt lũ, phát điện, cấp nước tưới và giao thông thủy.
Ngày 7-11-1979 khởi công xây dựng.
Ngày 20/12/1994, sau 15 năm xây dựng công trình, trong đó có 9 năm vừa quản lý vận hành vừa giám sát thi công các tổ máy, Nhà máy thuỷ điện Hoà Bình đã được khánh thành.
+ Chiều dài đập: 734 m
+ Chiều cao đập: 128 m
+ Mực nước dâng tối đa: 120 m
+ Dung tích hồ chứa nước: 9 tỷ m3
+ Số tổ máy: 8
+ Công suất thiết kế: 1920 MW
Với tinh thần "Tất cả vì dòng điện ngày mai của Tổ quốc" đã có 4.596 hộ dân với gần 19 nghìn nhân khẩu phải di chuyển đến nơi ở mới; một khối lượng tài sản lớn với 519.661 m3 nhà cửa, công trình kiến trúc, giao thông, trường học của nhân dân, tập thể và Nhà nước phải di chuyển hoặc bỏ lại dưới vùng ngập lòng hồ sông Ðà; 24 xã, thị trấn với gần 13 nghìn ha đất đai các loại của các huyện Ðà Bắc, Mai Châu, Tân Lạc và thành phố Hòa Bình đã chìm ngập dưới lòng hồ.
Khu Bảo tồn thiên nhiên Pu Canh - Huyện Đà Bắc

Bồng biêng như tiếng cồng, tiếng chiêng
Nơi lưu giữ một vùng văn hóa
Đất Mường Bi Tân Lạc quê em.

TÌNH EM GÁI BẢN

Em gái bản Mường, em gái ơi!
Em đã làm tôi nhớ em rồi!
Về xuôi em nhé, tôi thưa má!
Đổi gà trống thiến, đổi mâm xôi!

Em gái đồi chè, em gái ơi!
Em đã làm anh “chết” em rồi!
Cho anh xin chút tình trong trắng!
Của người con gái tuổi đôi mươi.

Em gái rừng cọ, em gái ơi!
Đôi má hây hây, mắt sáng ngời!
Miệng cười trắng xóa, hoa Ban nở!
Ngạt hồn trai trẻ, ngạt hồn tôi!

Rất giản dị thôi, thế cũng yêu!
Chỉ một đêm thôi, cũng khổ nhiều!
Ngàn dâu xanh ngắt trong màu mắt!
Buồn tím hoàng hôn một buổi chiều!

Một số thắng cảnh ở Hoà Bình

Khu du lịch thiên nhiên Robinson tại đảo Sung, xã Tiền Phong, huyện Đà Bắc, tỉnh Hòa Bình

Thung lũng Mai Châu​

Bản Lác - Mai Châu

Qua trung tâm thành phố Hòa Bình chừng 12 Km, dưới chân núi Mỗ là đường lên Bản Mỗ… đi tới đây đã dần hiện ra những hình ảnh miền núi, con đường huyền thoại Tây Tiến Con đường của những chiến binh “không mọc tóc”, của những chiến công thầm lặng “chẳng tiếc đời xanh” chạy dọc địa phận xã Bình Thanh sẽ đưa bạn vào Giang Mỗ. Đó là một bản làng xinh xắn nằm sâu dưới một thung lũng nhỏ, khiêm tốn nép mình giữa muôn trùng màu xanh của núi đồi, ruộng nương, giúp cho du khách có thể lần lượt chiêm ngưỡng từng phần của cảnh quan và thẩm thấu trọn vẹn nét dịu dàng, thuần phác của bản Giang Mỗ. Điểm nổi bật tạo nên sức hút đặc biệt cho bản Giang Mỗ là những nếp nhà sàn dân tộc Mường, sau bao nhiêu năm tháng vẫn giữ được vẹn nguyên nét mộc mạc, các thôn các bản nằm e ấp lưng ven trừng núi Mỗ. Nơi đây gồm hơn 100 ngôi nhà sàn của người Mường còn giữ nguyên bản từ nhà cửa đến nếp sinh hoạt.
Thung Nai - Hạ Long trên núi -Từ thành phố Hòa Bình, theo một con đường đèo quanh co khoảng hơn 20km, Thung Nai hiện ra trong sương sớm với vẻ đẹp huyền ảo hiếm có. Giữa những đỉnh núi cao hiểm trở, một vùng nước rộng lớn mở ra trước mắt, lại kỳ ảo hơn với những hòn đảo nhỏ nhấp nhô trên sóng nước. Nhiều ngọn núi cao nhô lên trên tạo thành những hòn đảo muôn hình vạn trạng, làm phong cảnh của Thung Nai thêm phần quyến rũ.
Lòng Hồ HB.
(Sưu tầm)

Q_MobileP5

Xe tăng
Ờ iem thấy hay đấy, tuy nhiên đề nghị các mem sưu tầm thêm thông tin để làm phong phú nội dung, cụ lào có tư liệu thì cũng phọt lên nhóe ( ưu tiên a i ai sắc......:)):)):)):)) )

leanhtuan1671

Xe buýt
gửi okiaforte , em biet

Chỉnh sửa cuối:

Q_MobileP5

Xe tăng
gửi okiaforte , em biet mợ trong anh của anh rồi mợ này là em của em đấy, cho gửi lời hỏi thăm nhé, mợ mà mặc áo vàng đang đi con moning phải không .
Cụ sang thớt kia chém nhé, thớt này lưu trữ dữ liệu nhà HB mà, đầy thớt là bị xóa đới

OKiaforte

Xe buýt
Cái chữ nó cứ run rẩy làm sao ý cụ Tuấn ah.
PS. Xetaybac vào cho ý kiến đi. Cái demo Mai Châu sai chỗ nào để còn sửa lại.
Túm lại là tạm ổn thôi. 1m21s là quá thời gian quy định hay sao ý và còn thiếu ảnh anh em OF Hoà Bình tập trung bú ché….........................… rượu cần nữa!!!

tuan2012_hb

Xe máy
em up ảnh hôm trước đi SN OF 7 đề nghị các cụ cóp ảnh sang thớt nhà chém nhé :D
Công đoạn chuẩn bị và hoàn tất trước chuyến đi :D

tuan2012_hb

Xe máy
bắt đầu đến tiết mục giao lưu ạ
đầu tiên lão HG

tiếp đến nhà tuyên quang

nhà bắc ninh cũng đến vui với nhà

cụ này đi đón nhà mình, hình như là người vĩnh phú thì phải nếu em nhớ không nhầm :D

tuan2012_hb

Xe máy
ngày hôm đấy các mợ nhà tuyên quang giao lưu với nhà mình rất chi là nhiệt tình, và người đc tiếp nhiều nhất đó là lão Q :D, em dành hẳn ô để đưa tin:

Q_MobileP5

Xe tăng
Lâu lắm òy iem mới xem lại, hay tóa, thank you lão tuấn nhóe